เรื่องเหล้าเช้านี้..กาแฟอยู่ทางขวา.สู.รา..อยูทางซ้าย..คุยได้ทุกเรื่องไม่เสียตังค์...

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย crodile, 14 มกราคม 2013.

1. สุเขฐ

สุเขฐ เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ..เลยครับ อ.ชัย อยู่ที่ไหนครับ ว่าจะไปขอถ่ายรูปไว้ศึกษาครับ อิ อิ

2. crodile

crodile เป็นที่รู้จักกันดี

26 มิถุนายน 2006
    อยู่ที่ไอแซ็ก100ปีครับท่าน...มันได้ไว้ครอบครองตั้งนานละไม่รู้ยังอยู่รึเปล่า...ไปขอมันถ่ายนะท่าน..เจอมันบอกมันด้วยว่าผมคิดถึง55555...แต่ท่านจะถ่ายไปทำไมท่านเซฟภาพในนี้ไว้ก็ได้..หรือว่าท่าน..ต้องการใกล้ชิดพระผงหลวงพ่อแดง...?555555555รู้นะคิดอาไรอยู่...

3. สุเขฐ

กำ..รู้ทัน อิ อิ ม่ายช่ายคร้๊าบ อ.ชัย

ผมเห็นเหรียญแม่ครัวอะครับ เลยอยากเห็นว่าใบหน้าทรงไหนกันแน่ ผิวแบบไหน

ที่จะยึดเป็นหลักครับ ที่นี่เขามั่วกันไปหมดเเล้วครับ แต่ผมรู้ไว้เผื่อเจอ ไม่บอกใคร

ปล่อยเขามั่วกันไป เราไม่ยุ่ง อะไรประมาณนั้นจ้า

4. crodile

เหรียญแม่ครัวในกรอบไม่ใช่รุ่นที่่เล่นกันนะมันเป็นรุ่นหลังอะผมจำปีไม่ได้เหมือนกันท่าน...ไอรุ่นที่เล่นอย่างที่บอกมัน..ขาย.แด๊กซ์ไปหมดละ...แจกแม่ครัวถามเสี่ยน้ำน่าจะเคลียร์นะท่าน..ผมมีรุ่นแรกถึง2เหรียญเมื่อ20กว่าปีที่แล้วตอนนั้นสวยๆไม่เกิน3หมื่นครับท่าน..แต่ก็เปลี่ยนมือกันไปนานละ..เหรียญรุ่นแรกหลวงพ่อแดง..บอกตรงๆนะถ้าดูภาพถ่ายอย่างเดียว..มีเสียวนะท่าน..ต้อง.ลงกล้อง..อย่างเดียว.สำหรับผมนะเพราะจุดตายมันมีตอนพลิกเหรียญดูอะ..ใครเอามาถามผมไม่เคยตอบเลยซักเหรียญ...คนเล่นเก่าๆ..เค้ามีจุดดูไม่เหมือนกันซักคน..ตอนนั้นบล็อกคอม.หรือบล็อกฮ่องกง..มันมาแบบเซียนสลบกันเป็นแถว...ทุกคนพอเห็นของแท้ก็จะจำจุดตายของกันไว้แต่ละคนไม่เหมือนกัน...นะท่าน...

5. tin09

tin09 เป็นที่รู้จักกันดี

แบบนี้พอจะยึดหลักได้ใหมครับ...หรือว่ามั่ว.555555

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      301.2 KB
      เปิดดู:
      24
      ขนาดไฟล์:
      379.7 KB
      เปิดดู:
      23
      ขนาดไฟล์:
      428.8 KB
      เปิดดู:
      22
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 สิงหาคม 2013
  6. สุเขฐ

อนุโมทนา สาธุ เลยครับ ท่านพี่ tin09

อยากเห็น ชัดฯแบบนี้ตั้งนานแล้วครับ แหมอยู่ที่ท่านพี่นี่เอง

ขอทราบรุ่น ปีบล้อก ด้วยจ้า

7. สุเขฐ

ขอบพระคุณครับ อ.ชัย

วันไหน อาจารย์อารมย์ดีแล้วบอก"จุดตาย"มาในกล่องข้อความก็
    ได้นะครับ ศิษย์ยินดีรับการสืบทอดครับ อิ อิ

8. สุเขฐ

เด๋ว..กลัวว่า อ.ชัย และ พี่ฯทุกท่านจะเข้าใจผิดครับ ว่าผม"รู้" พระของหลวงพ่อแดง

"กระผมไม่มีความรู้เลยซักกะติ๊ด" เหตุเกิดเพราะ 1.คนพึ่งรู้จักกันล่อ..เหรียญแม่ครัวผมไป

บล้อกตาไก่ ถึงจะเยินไม่สวย แต่ก็เป็นของท่านพ่อผม(อันนี้ผมโง่เองไม่โทษใคร)

2.แผงพระที่รู้จักกัน เล่นผมด้วยชุดนี้ โดยเฉพาะ เหรียญ 0 ตั้ง เขาบอก ว่า แท้ฯทันฯ
    ดั่งที่ผมเคยเล่าไว้แล้ว

ดังนั้น รบกวน ช่วยพิจารณา ชุดนี้ด้วยครับ ว่ามีองค์ไหน ดีบ้าง ผมอาจจะผิดเองก็ได้ครับ
    จะได้ไปขอโทษเขา แต่แค่ไม่ชอบตรงที่ มันโทรตามเพื่อนมา แล้ว มารุมผมอะ ตั้ง 3 คน

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      1.2 MB
      เปิดดู:
      28
      ขนาดไฟล์:
      838.4 KB
      เปิดดู:
      24
      ขนาดไฟล์:
      989.5 KB
      เปิดดู:
      26
      ขนาดไฟล์:
      1.1 MB
      เปิดดู:
      29
      ขนาดไฟล์:
      1.1 MB
      เปิดดู:
      29
      ขนาดไฟล์:
      1.3 MB
      เปิดดู:
      27
  9. jaturong_tun

jaturong_tun เป็นที่รู้จักกันดี

3 กุมภาพันธ์ 2011
    ฮั่นแน่! พี่ชัยยืนยันอีกครั้งสิครับ ว่าแท้พันตา ผมจะเอาไปเลี่ยมใหม่ ถ้าไม่งั้นผมจะคิดว่า พี่ใช้วิธีนี้ตัดผมออกจากมรดกหลวงพ่อแดง ที่พี่จะแบ่งให้พี่น้ำไว้เป็นหลักฐาน (พี่ให้จริงเปล่าเนี่ย)555555

10. crodile

เดี๋ยววันไหนผมจะลงให้ประมูลกันดีกว่าดีมะ..5555ของผมสวยวิ้งค์ทุกองค์นะขอบอก55555...เหรียญแท้ยังดูหลายจุดเลยท่านเหรียญสึกมันอยู่้ที่ใจอย่างเดียวแล้วท่าน.........

11. ศนิวาร

ศนิวาร เป็นที่รู้จักกันดี

30 องค์เนี่ยนะที่บอกว่ามีนิดหน่อย ผมยังไม่ีมีแท้ ๆซักองค์เลย ถูกเชือดตลอด ขอต่อคิวด้วยคน

12. crodile

ได้เลยครับท่านเดี๋ยวขอนับญาติผมก่อนนะครับที่เหลือเดี๋ยวแบ่งให้ทุกๆคนครับ...น่าจะเหลือน่า......

13. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008
    ก็บอกว่าหวงก็ว่าเถอะ.... ท่านปังจู้...คริๆ

ผมมีอยุ่ องค์สององค์ ต้องขุดก่อน สงสัยจะเก๊มาเก่าเลย แต่ตอนซื้อราคาไม่เก๊

14. crodile

ไม่หวงหรอกท่านเล่าฮู.ห้อยคนเดียวไม่หมดหรอกครับ555น่าจะมีแบ่งหลายองค์อยู่ครับเจ้านายกะจะเก็บไว้ซัก10องค์ประมาณนั้น.เผื่อลูกหลานครับท่าน.คนเล่นพระก็ชอบสะสมไปเรื่อยๆ.ยิ่งรู้ประวัติแน่นอนก็ไม่ต้องติดเบรคแล้วหละครับ...ช่วยขุดกรุพี่ท่าน..มาให้ชมหน่อยนะครับ..พระผงหลวงพ่อแดง.มีปัญหากันมานนานละ..แต่ไม่มีใครมีหลักฐานมาอ้างอิงที่ชัดเจน...แล้วที่สำคัญผมยังขำไอพวกเซียนที่มันสวดพระทางผมเก๊อยู่เลยท่าน..5555คนทำยังอยู่จัึบเนื้อต้องตัวได้แท้ๆอะนะ..กติกาของ..วงการพระ..ถ้ามันไม่รู้จิง..รู้ผิดๆ..มันก็กิน..น้ำลาย.ตามกันมาแบบนี้หละครับ...มันเหมือนกับเมื่อก่อน..09..เล่นกันคนละฝั่ง.เนื้อเหลืองกับเนื้อขาว..สุดท้ายมันก็ออกมายอมรับกัน.....พระผงพ่อแดงก็.เริ่มสร้างปี09..เหมือนกัน555สงสัยเลขอาถรรณ์..แหงๆ...อยากทราบว่าตอนซื้อท่านเล่าฮู..ต้องเสีย..ทรัพย์สินส่วนพระองค์..ไปเท่าไหร่ครับที่าน55555...

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 29 สิงหาคม 2013
  15. นัฐวงศ์

นัฐวงศ์ เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับน้า แหมหายไปนานกว่าจะกลับมา เอ้อ เห็นแว๊บๆ ว่าพระผงหลวงพ่อแดงยาวเหยียดเลย แถวๆ บ้านผมเพียบ แต่ไม่รู้ว่าดีหรือไม่ดียังไงเลยไม่กล้าหยิบครับ นี่ถ้ามีองค์จริงๆ อยู่ในมือซักองค์เอาไว้เป็นครู หรือตัวแทนน้าชัยก็คงจะดีน่ะครับ อันนี้แล้วแต่น้าชัยจะเมตตาแล้วละครับ แหะ แหะ ( พูดซะยาวเลย อยากได้ก็ไม่บอก 555555555)

16. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

หลักหลายร้อย ยี่สิบกว่าพ.ศ. มาแล้ว ตอนนั้น ที่วัดมีเป็นตู้ๆ ครับ ทั้ง แดง ดำ ขาว เหรียญ พระเนื้อชิน เนื้อดิน ผ้ายันต์ กรอบรูป

เห็นแล้วอึ้งซื้อติดมือมาแค่นี้

ขออ้างนิด ผมทันตั้งแต่หลวงพ่อยังอยู่น่ะจ้ะ ตอนเด็ก วัด ( หรือเจ้่าภาพ ) ไม่แน่ใจ จ้างกลองยาวไปเล่นที่วัด พ.ศ. นั้นกลองยาว ตำบลผมอยู่ ศิษย์เสาวภา ดังมาก หัวหน้าวงเป็น ยาม ชื่อครูเที่ยง ตอนตีมันไป ลุงเที่ยงแกกรึ่ม ของจะขึ้น จะเอากลองยาง ( ทั้งใบ ) ขึ้นมาเอาปากคาบที่ฐาน แล้วรำเฉิบๆ เป็นที่เฮฮามาก พ.ศ. จะประมาณ ๒๕๑x ผมก็โตพอสมควร ไปตีกรับ ตีฉิ่ง กับคณะ ( แอบหนีแม่ไป แม่ไม่อยากให้เป็นศิลปิน ท่านคิดถูก )

ตีเสร็จงานก่อนกลับ ทางวัดให้ไปกราบหลวงปู่ ( ต้องหลวงปู่เพราะท่านแก่มากแล้ว ต้อง ๙๐ กว่าๆ ) ไปกราบท่าน ฐานที่ออกแรงมาช่วยวัด ( ได้ตังค์ด้วย ) ขอเป่าหัวท่านจะเอานิ้วขยี้ๆ หัว ( ปกติท่านไม่เป่าแล้ว เป่าไม่ไหว แต่เป็นเด็กหน้าด้านซ่ะ ขอเหรียญท่านจะโยนให้ กับพื้นกระดานดังแก็กๆ หยิบเอาเอง ขอมาก ท่านจะหยิบไม้เท้าข้างตัวมาแกว่งๆ ทำนองว่า เข้ามึงโดนแน่ ต้องถอยฉาก

ไปหลายหนด้วย จนท่านมรณะภาพ หลังๆท่านแก่มากเขาไม่ให้กวน วัด เขาเอาของมาแจกเองให้ ไม่ได้รับกับมือเหมือนรุ่นโยนกับพื้น หัวหน้าคณะจะได้รูปหลังผ้ายันต์ ( ซึ่งไม่ใช่หลวงปู่ท่านเขียนเองแน่ๆครับแต่เขาเล่นกันมั้ง ) พวกลูกคณะได้เหรียญ ได้พระตามหน้าที่...แหะๆ

เราก็เรียนหนังสือสูงขึ้น ไม่ได้ไปอีก พวกรุ่นพี่ ที่ตีกลองยาว เขาได้เหรียญรุ่นหนึ่ง ( เขาว่า ) ตอนนั้นพวกทหารมาขอซื้อดันขายไป ห้าสิบบาท เอาเงินไปกินเหล้า ที่ผมได้แจกมา ไม่ใช่รุ่นหนึ่งแล้ว บล็อคเดิม เขามาแก้ที่เส้นคอ ไปแลกพระที่สนามพระทิมแลนด์ ( แต่ก่อน คนสมัยนี้คงไม่รู้จัก )

มันดันขอแลกไป เลยไม่มีหลักฐาน แต่ผมมีรุ่นอื่น รุ่นแม่ทัพ สองพี่น้อง ยังมี พกติดตัวตอนไปรับราชการชายแดน ตอนนี้ก็มี ไม่โชว์ใครหวง ได้มาจากวัดแท้ๆ ตอนหลวงปู่ยังอยู่ ไม่เปรอะขี้มือเซียน ไม่เก็แน่อน แต่มันอาจจะบอกของเราได้มาเก๊ก็ได้...เหอๆๆ

ที่เล่ามาน่ะ เห็นมาพอสมควร ....เล่นยากบอกตามตรง ถอยดีกว่า มันเยอะ มาก โดยเฉพาะเนื้อผง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 สิงหาคม 2013
  17. jaturong_tun

jaturong_tun เป็นที่รู้จักกันดี

3 กุมภาพันธ์ 2011
    เห็นด้วย พี่ชัยประมูลแบบเปิดราคาขั้นต่ำไว้เลย (ใครอยากได้องค์ไหม คงมีฮั้วหลังไมค์แน่แน่ 5555)

18. hemicuda

hemicuda เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นของปังจู้แล้วน้ำลายใหล คิดว่าปังจู้คงเก็บไว้แจกน้องๆ เป็นของขัวญปีใหม่แน่เลย

19. narmja

narmja เป็นที่รู้จักกันดี

ผมว่าพี่เขาคงแจกวันนี้เลยนะครับ 555

20. พี เสาวภา

แจก แจก แจก แจก แจก และ แจก