เรื่อง น้ำอุษาวดี(น้ำดีและน้ำเองค่ะ) แอบอ้างชื่อครูบาอาจารย์เพื่อประโยชน์ทางการค้า

ในห้อง 'ร้องเรียนและปัญหา' ตั้งกระทู้โดย nontapan, 24 ธันวาคม 2010.

1. ราคุเรียวซาย

ราคุเรียวซาย เป็นที่รู้จักกันดี

อืม..............

เข้ามาอ่าน..........

แล้ว...ระลึกถึง....

เรื่องที่....

เคยอ่านในพระไตรปิฎกเรื่องนางทาสที่เคยเกิด เผลอใช้พระอริยเจ้าที่ท่านเคยเป็นเพื่อนกันหยิบเครื่องประดับผมแค่หนเดียว แล้วต้องไปเกิดเป็นขี้ข้าเค้าเป็นนาน...........

น่าเสียดายที่คุณน้ำเข้ามาเวปนี้แกมาขายของอย่างเดียว แต่ไม่มีเวลาและหัวใจมาสนใจพระธรรมที่มีค่ามากกว่าเงินทองตั้งมาก

2. เด็ก3ขวบ

เด็ก3ขวบ เป็นที่รู้จักกันดี

โดนจนได้................555

3. มันตรัย

มันตรัย เป็นที่รู้จักกันดี

เรื่องของคุณน้ำ ผมว่าเธออาจจะผิด ที่ทำธุรกรรมแอบแฝงจนทำให้ถูกสังคมพลังจิตออกมากล่าวแจ้งโทษ แต่ก็อยากให้คนที่ออกมากล่าวแจ้งโทษ ขอให้ทำกับคนอื่นๆที่มีพฤติกรรมแอบแฝงแบบนี้ด้วย อย่าให้มีสองมาตรฐาน สอดส่องดูแลกระทู้ของคนอื่นๆด้วย เพราะที่เห็นคนที่ออกมากล่าวแจ้งโทษไม่ได้แสดงตัวว่าเป็นผู้เสียหายด้วยเลย ส่วนตัวผมที่ผ่านมา ที่ออกมาต่อสู้กับพระเก๊มือผี เพราะว่าต้องการให้ความรู้กับเด็กรุ่นใหม่ๆ ว่าอย่าไปหลงเชื่อพระเก๊ แล้วในที่สุด วันนึงคนที่หลอกลวงก็ถูกกระชากหน้ากากออกมา ยังไงขอให้ทำให้เป็นมาตรฐาน เช่นพวกของแปลก หลอกลวง หินเก๊ ของพิลึกอะไรต่างๆ ดาบเดิบอะไรด้วย ยังไม่เคลีย์ซะที

4. whatup

whatup เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีปีใหม่ครับ
    เรื่องนี้มีเอกสารทางวัด
    เรื่องนี้ถูกกล่าวหาได้เข้ามา แต่ไม่ได้ตอบคำถามที่ถูกกล่าวหา
    เรื่องนี้ผู้ถูกกล่าวหายังสามารถดำเนินธุรกรรมบนเว็บได้โดยปกติ

ผมขออนุญาตินำลิงค์นี้ ไปยังกระทู้ผู้ถูกกล่าวหา จนกว่าจะได้ข้อเท็จจริงว่าเป็นอย่างไร

และทางเว็บจะดำเนินการอย่างไร หากมีบุคคลอื่นถูกกล่าวหาและมีเอกสารทางวัดชัดเจน หากผู้ถูกกล่าวหาเพิกเฉยเช่นกรณีนี้ ทั้งที่สามารถชี้แจงข้อเท็จจริงได้

5. whatup

เรื่องนี้เว็บจะทำอย่างไร
    - ผู้ถูกกล่าวหามาชี้แจ้งว่าเป็นดังที่ถูกกล่าหาหรือไม่
    - หากผู้ถูกกล่าวหามีเอกสารโต้แย้ง และไม่เป็นดังที่ถูกกล่าวหา ทางเว็บจะดำเนินการกับผู้กล่าวหาอย่างไร
    - และหากผู้กล่าวหาผิดจริง ดังที่ถูกกล่าวหา ทางเว็บจะดำเนินการอย่างไรกับผู้ถูกกล่าวหา

ผู้ถูกกล่าวหาเป็นสมาชิกพรีเมี่ยม เข้ากระทู้ทุกวัน แต่เลี่ยงที่จะไม่ตอบทั้งที่ทำได้
    ถึงเว็บจะไม่มีกฏออกมาว่าถ้าถูกกล่าวหาจะดำเนินการอย่างไรบ้าง แต่ก็ควรจะพิจารณาเพราะครั้งนี้มีเอกสารทางวัดและรูป ซึ่งควรจะมีการตรวจสอบหรือทำอะไรบ้าง เช่นระงับการทำธุรกรรมของผู้ถูกกล่าวหาชั่วคราวหากไม่มาแก้ต่างข้อกล่าวหานี้ในเวลาที่ทางเว็บแจ้งไปยังผู้กล่าวหา มิเช่นนั้นแล้วหากมีท่านอื่นที่หวังดีหรือตรวจสอบพบความผิดปกติก็คงจะไม่กล้าที่จะมาแจ้งรายละเอียด เพราะทำไปก็ไม่สามารถปรามหรือหยุดผู้ที่กระทำผิดนั้นได้

กฏระเบียบมีไว้บังคับหรือทำตาม แต่บางครั้งเช่นกรณีนี้ถึงไม่มีในกฏระเบียบ แต่มีเอกสารทางวัดก็ควรจะนำมาพิจารณาครับ

6. jj85

jj85 เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤษภาคม 2009
    ขอติดตามด้วยคนครับ
    ดุเดือดมากครับ

ผมว่าคุณน้ำก็มีความรู้ในด้านของพระเครื่องและวัตถุมงคลอยู่น่ะครับในการดูว่าแท้หรือปลอมอยู่น่ะครับ
    แต่ในด้านอื่นผมเห็นด้วยกับกระทู้นี้ครับ
    ผมสังเกตุดูมาว่าจะนำหลวงพ่อนั้นหลวงพ่อนี้ว่าเก่งว่าดีเล่าประสบการณ์และตบท้ายด้วยวัตถุมงคลที่นำออกมาให้เช่าหาบูชากัน และลามไปเรื่อยๆจนไปถึงเครื่องดนตรีลามไปอีกจนถึงเรื่องรถครับ
    งง ครับตกลงจะนำเรื่องพระเกจิอาจารย์เผยแพร่หรือจะขายของกันแน่ครับ

ผมว่าตอนที่คุณน้ำเข้ามาตอบในกระทู้นี้ก็ยังไม่ตรงประเด็นเท่าไหร่น่ะครับผมว่าน่าจะตอบให้ตรงประเด็นกว่านี้ครับผม!!!

แต่อย่างไรก็ค่อยๆเจรจากันไปน่ะครับทุกๆคนย่อมผิดพลาดกันได้ครับแต่ถ้าพลาดแล้วก็ไขย่อมเป็นบุคคลที่น่าสรรเสริญครับ

เป็นกำลังใจให้ทั้งสองฝ่ายครับ

7. Reflect

Reflect เป็นที่รู้จักกันดี

" ชาติคางคกยางหัวไม่ตกไม่รู้สำนึก " สำนวนไทยนี้เหมาะสมที่สุดแล้วสำหรับผู้ต้องหา อย่างที่ได้กล่าวไว้แต่แรก ทีมงานไม่ได้ให้ความสนใจอย่างจริงจังกับกระทู้ร้องเรียนนี้ หลักฐานชัดเจนมาก จะกล่าวว่าหลักฐานอ่อนพูดขึ้นมาลอยๆคงไม่ใช่ มีหนังสือตราประทับพร้อมลายเซนต์ของหลวงพ่อ เจตนาของพี่นนทพันธ์ไม่ได้มากไปกว่าการให้ผู้ต้องมาชี้แจ้งต่อหน้าสาธารณะชน และเตือนสติเพื่อนสมาชิกที่กำลังจะทำธุรกรรมทางการเงินกับผู้ต้องหา ขณะนี้ผู้ต้องหากระทำการดำเนินกระทู้ได้อย่างลอยหน้าลอยตาไม่มีหิริโอตัปปะแม้แต่น้อย สงสัยคงสะกดคำว่า บาปกรรม กับ นรก ไม่เป็น จากการวิเคราะห์ทัศนคติทางความคิดของผู้ต้องหาพบว่า ผู้ต้องหามีความคิดแต่จะทำกำไรเพียงอย่างเดียว เรื่องวัตถุมงคลแท้ไม่แท้ผมไม่ทราบ ท่านอื่นๆที่มีความชำนาญคงจะรู้ แต่เรื่องที่ไม่สมควรให้อภัยได้นั้นคือ ขายของผิดประเภท,โพสเรื่องเล่าผิดประเภท ตรงจุดนี้เห็นเด่นชัดมีหลักฐานแต่ทำไมทีมงานไม่ดำเนินการ หรือข้อสรุปในการกระทำของผู้ต้องหาคือ "ปล่อยไว้แบบนั้นไม่สนใจ เป็นมาตรฐานใหม่ว่า ต่อไปทำผิดมีหนังสือพร้อมตราประทับจากวัดไม่ต้องสนใจ โพสเล่าเรื่องอะไรก็ได้ในห้องประสบการณ์-เรื่องเล่า เอาของอะไรก็ได้มาขายในห้องพระเครื่องทำแล้วไม่ผิด"

8. Reflect

พูดตรงประเด็นมากครับ ตามที่ท่านกล่าวมาแต่ทำไมทีมงานถึงไม่จัดการ เรื่องประเทศพม่าอะไรนั้นด้วย ควรไปโพสห้องอื่น กินเนื้อที่คนอื่นเขา อย่าให้เกิดเป็นคำว่าสองมาตรฐาน มันสร้างภาพพจน์ที่ไม่ดีต่อเวปพลังจิต คนดีในเวปนี้มีไม่น้อย คนอื่นกระทำผิดทีมงานลงโทษ แต่อภิสิทธิ์ชนตนนี้ทำไมถึงยังลอยนวลได้

9. jj85

แต่ถ้าพูดจากันได้ก็ดีน่ะครับอะไรหลายๆอย่างจะได้เคลียร์กันไปครับ
    ใครจะทำอะไรผมว่าก็น่าจะถูกที่หน่อยน่ะคับ
    ที่เอาพระออกมาขาย(ไม่ทราบว่าแท้ปลอมหรือเป็นมาอย่างไรผมไม่มีความรู้จริงครับ)
    ก็ดูแล้วเพลินดีอยุครับเพราะอย่างน้อยก็เกี่ยวกับพระอยุบ้าง(แต่ก็ยังไม่ตรงกับหัวข้อกระทู้อยู่ดีที่นำมาลงเรื่องเล่าและประสบการณ์) แต่ไอ้ที่เอาเครื่องดนตรี เอารถมาขาย ผมไม่เห็นด้วยอย่างแรงครับ เพราะไม่ทราบว่ามันเกี่ยวอะไรกับเว็บพลังจิตตรงไหนเลยครับ

ปล.แต่เรื่องการดูพระแท้พระปลอมก็ยังถือว่าคุณน้ำเก่งอยุ่น่ะครับ(เกี่ยวกันมั้ยเนี่ย55+)

10. jj85

jj85:
    แต่บางเรื่องที่ไม่เกี่ยวผมว่าไม่สมควรที่จะเอามาลงน่ะคับ
    ขอให้เกี่ยวกับเรื่องเล่าและประสบการณ์อย่างเดียวเป็นดีที่สุดครับ
    เพราะว่าจะได้ตรงกับหัวข้อของกระทู้ด้วยก็ดีน่ะครับ
    ขอคุณน้ำช่วยพิจารณาด้วยครับ<!-- google_ad_section_end -->

น้ำเองค่ะ:
    เรื่องอื่นน้ำบอกเฉพาะพี่ ๆที่คุยกันไม่กี่ท่านเท่านั้นเอง ไม่ได้ตั้งใจให้ใครดูค่ะ จริง ๆ การพูดคุยในกระทู้สามารถทำได้ ไม่ใช่จะคุยเรื่องใดเรื่องหนึ่งเฉพาะเจาะจงเท่านั้น ที่สำคัญน้ำไม่เคยเข้าไปก้าวก่ายกระทู้คนอื่นเลยแม้แต่น้อย<!-- google_ad_section_end -->

อย่างนี้ผมว่าเข้าข่ายไม่ยอมรับผิดน่ะครับ

11. whatup

ในส่วนของการนำสิ่งอื่นนอกเหนือจากวัตถุมงคลมาขายในห้องพระเครื่อง คุณน้ำดีได้แก้ไขแล้ว โดยไปใช้กระทู้อื่นที่ไม่เกี่ยวข้องกับพระเครื่อง นั่นคือเรื่องที่ดีครับ

แสดงว่ามีการแจ้งข่าวเหล่านี้ หรือมีทีมงาน หรือคุณน้ำดี เข้ามาอ่านรายละเอียดในกระทู้นี้ทำให้ทราบรายละเอียดปัญหา

แต่ทำไมเรื่องที่มีเอกสารทางวัดจึงนึ่งเฉย และบ่ายเบี่ยงที่จะชี้แจง

ทีมงานเว็บก็คงไม่ได้ให้ความสำคัญกับเรื่องนี้แม้จะมีเอกสารจากทางวัดมายืนยัน เพราะทุกวันนี้คุณน้ำดีก็ยังทำธุรกรรมต่างๆ ได้เป็นปกติ

การกล่าวหามีเอกสารจากทางวัด
    ทีมงานเว็บก็ปล่อยไว้นิ่งเฉย ไม่ได้มีมาตรการใดๆ เพื่อที่จะสรุปข้อพาดพิงนี้ว่าจริงหรือไม่
    และหากเป็นเรื่องจริงจะทำอย่างไร และไม่จริงจะทำอย่างไร

เว็บมีไว้ให้สมาชิกพรีเมียมทำธุรกรรม แต่ไม่สนใจว่าจะมีพรีเมียมดีและเลว
    คนดีอยู่ได้ คนเลวก็อยู่ได้ หากเป็นพรีเมียม
    กฏมีไว้บังคับ แต่บางอย่างก็ควรจะนำมาพิจารณาได้ หากมีเอกสารที่ชัดเจน

อยู่ที่ว่าจะทำหรือไม่ทำ

12. ปทุมธานี

ปทุมธานี ยอมไม่ทำดีกว่าทำร้ายคนอื่น

13 กุมภาพันธ์ 2007

เห็นด้วยครับคุณมันตรัย ทุกประการครับ

13. kiatti1234

kiatti1234 เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้นี้น่าสนใจเนอะ.........

14. ลูกแม่ค้า

ลูกแม่ค้า Active Member

31 สิงหาคม 2010
    มีคนเคยพูดให้ฟังคำหนึ่งค่ะ ลูกค้าน่ะส่วนใหญ่มีเงิน แต่ไม่มีสมอง ถ้าเขาเป็นคนปัญญาอ่อน เขาจะดูออกว่าของที่เรานำมาให้บูชาเป็นของแท้ เขาจะไว้ใจเรา แล้วจะกลับมาซื้อของเราจนเป็นลูกค้าขาประจำของเราอีก การเป็นเซียนพระอยู่ในวงการสำคัญที่ความกลิ้งกลอก ถ้าคุณทำให้เขาเชื่อคุณ เขาไว้ใจคุณ เมื่อนั้นลูกค้าจะติดและไม่หนีคุณไปที่อื่นอย่างแน่นอน คำพูดนี้ยังดังก้องหูและเป็นอมตะอยู่ไม่มีวันเสื่อมคลายค่ะ แต่น้ำธานแค่อยากเสริมอีกสักนิดค่ะ ตราบใดที่คนค้าก้าวเข้าไปนั่งในใจลูกค้าได้เมื่อไร ตราบนั้นคนค้ายิ่งมีภาระอันยิ่งใหญ่ที่จะต้องรักษาความกลิ้งกลอกและหลอกลวงต่อลูกค้าทุก ๆ คนตลอดไป ดังนั้นหากท่านใดที่เช่าพระจากน้ำธาน ถ้าน้ำธานเป็นน้ำธานจะสอนวิธีจับพลังให้นะค่ะ แต่หากไม่เป็น หาข้อมูลมาให้ไม่ได้ก็ต้องขออภัย ณ ที่นี้ด้วยค่ะ เสอกโง่เองค่ะ<!-- google_ad_section_end -->
    <!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->

15. Maha Jakkraput sutta

Maha Jakkraput sutta เป็นที่รู้จักกันดี

บาปนั้นคืนสนองร้อยล้านเท่า

16. เวียงละกอน

เวียงละกอน เป็นที่รู้จักกันดี

4 พฤศจิกายน 2010
    ผมว่าคุณน้ำคือผู้ต้องหาไม่ใช่ผู้ถูกกล่าวหานะครับ หลักฐานออกชัดแจ้งแดงแจ๋ปานนี้เอาหละถึงแม้จะไม่มีเจ้าทุกข์มาร้องเรียนแต่ก็ส่อเจตนาอันสกปรกของตัวคุณน้ำเอง ทุกท่านโปรดพิจารณา

17. เด็ก3ขวบ

เด็ก3ขวบ เป็นที่รู้จักกันดี

สุดยอดแม่ค้าคับขายได้ทุกอย่างที่เป็นเงิน....แบบที่เขาเรียกว่าขายตั้งแต่สากกะเบือยันเรือรบ....555555:cool:

18. Reflect

ข้อสรุปออกมาแล้ว การเพิกเฉยของทีมงานที่ไม่ออกมาเคลียร์ให้จบ อีกทั้งความไม่รู้จักสำนึกในความผิดของผู้ต้องหาที่ระดับคอนกรีตเสริมแรงเรียกโคตรพ่อ เรื่องนี้ไม่มีผู้เสียหายออกมาร้องเรียนกันอย่างจริงจังเพราะไม่คุ้มค่า เอาทองไปแลกกับก้อนขี้ พวกเราอ่านแล้วรู้ความจริง รู้ว่าขี้มันเหม็นก็หนีห่างไว้ อย่าเฉียดเข้าไปใกล้ เอาไม้ไปเขี่ย ขี้มันจะกระเด็นติดเนื้อตัวเรา คราวนี้ได้เหม็นตลบอบอวลไปทั้งเวปแน่

เป็นการแปลงวาทะได้คมคายยิ่งนัก

ผมเลือกใช้คำว่า "ผู้ต้องหา" ตั้งแต่แรก เพราะมันชัดเจน เจตนาของพี่นนทพันธ์เพื่อต้องการให้ผู้ต้องหาหยุดการกระทำ คนในเวปพลังจิตมีสติปัญญาที่จะพิจารณาว่าอะไรควรไม่ควร กระทู้นี้ท่านอื่นๆเข้ามาอ่านกันมาก อ่านแล้วก็รับรู้ข้อเท็จจริง หลักฐานชัดเจนขนาดนี้ใครเข้าข้างผู้ต้องหาอีกก็ต้องพิจารณาตัวเองได้แล้ว ปล่อยให้เขาทำธุรกรรมบนหลังพระต่อไป บาปกรรมตามทันแน่ ไม่ต้องรอชาติหน้าชาตินี้รับไปเต็มๆ ยิ่งกระทำกับพระสงฆ์องค์เจ้าหลายท่าน กรรมยิ่งหนักไม่ต้องได้ผุดได้เกิดกันทีเดียว ขุมนรกโลกันต์เปิดประตูรอรับอยู่ หมดอายุขัยเมื่อไรก็ลงไปทันที ชอบไปยกเอาเรื่องไม่ดีของคนอื่นมาเล่าประจานในกระทู้เพื่อกลบเกลื่อนความชั่วและสร้างความชอบธรรมให้ตัวเอง คิดว่าผู้ต้องหาคงไม่เดือดร้อน ได้ข่าวว่าผู้ต้องหามาโม้ว่ามีลูกค้าในเวปพันทิพย์เป็นหลักพัน ขายออกได้ทุกวันๆละมากๆ คงจะอยู่ได้โดยไม่มีผลกระทบเสียหายในเวปพลังจิต

19. Limtied

Limtied เป็นที่รู้จักกันดี

26 สิงหาคม 2010
    บาปมี บุญมี (หลวงตามหาบัว)<!-- google_ad_section_end -->
    <HR style="COLOR: #ffffff; BACKGROUND-COLOR: #ffffff" SIZE=1>​
    <!-- google_ad_section_start -->
    <SCRIPT type=text/javascript><!--document.write('<s'+'cript type="text/javascript" src="http://ads.palungjit.org/show.php?z=16&j=1&code='+new Date().getTime()+'"></s'+'cript>'); // --></SCRIPT><SCRIPT src="http://ads.palungjit.org/show.php?z=16&j=1&code=1294367755593" type=text/javascript></SCRIPT> <NOSCRIPT></NOSCRIPT>
    ...สายบุญสายกรรมที่เราสร้างมาด้วยวิธีการใด การทำบุญให้ทานมากน้อยไม่สูญหายไปไหน ทำบาปก็เหมือนกัน ทำบุญเหมือนกัน ไหลเข้ามาทางนั้นไหลเข้ามา รวมลงจิตตภาวนา มาทำนบใหญ่

ทีนี้พอบารมีเต็มที่แล้วเข้าถึงอันนี้ อันนี้ส่งทีเดียวถึง อ๋อรู้ได้เพราะอำนาจบุญกุศลทั้งหลายช่วยหนุน ฟังเสียท่านทั้งหลาย พอมันผางขึ้นภายในวันนั้น วันที่ ๑๕ พฤษภาคม ๒๔๙๓ หลังเขาวัดดอยธรรมเจดีย์ เวลา ๕ ทุ่มเป๋งเลย พอเรามาดูนาฬิกาพอดี ๕ ทุ่มเป๋งเลย เราจึงไม่ลืม

นี้เป็นคติเครื่องเตือนใจไหมวันนี้ เทศน์เป็นกัณฑ์ทีเดียวละวันนี้นะ ให้พิจารณา นี่ละ บาปมี บุญมี นรกมี สวรรค์มี พรหมโลกมี เปรตผีประเภทต่างๆ มี พระพุทธเจ้าทรงรู้ทรงเห็นเป็นโลกวิทูรู้แจ้งโลกหมดแล้วจึงมาสอนโลกไม่ผิด

ไม่เหมือนคนตาบอดหูหนวกรู้ลูบๆ คลำๆ ผิดตลอด
    ตกเหวตกบ่อไปคนตาบอด คนตาดีไปจะไม่ตก ให้ฟังเสียงพระพุทธเจ้านะ
    เราพวกตาบอดหูหนวกให้ฟังเสียงคนตาดีหูดีคือพระพุทธเจ้า

บาปมีมีแท้ บุญมีมีแท้ สวรรค์-นิพพานมี มีโดยแท้ทุกอย่างที่สอนไว้แล้วด้วยความหูแจ้งตาสว่าง ไม่ใช่มีแบบลูบๆ คลำๆ กำดำกำขาวแล้วมาหลอกกัน แล้วไปเหยียบหัวธรรมทั้งหลาย เหยียบหัวพระพุทธเจ้าว่าบาป-บุญ-นรก-สวรรค์ไม่มีจะจมอีกนะ ให้พากันจำเอานะ

บทนี้เป็นบทสุดท้าย จำให้ดี บาป-บุญมี นรก-สวรรค์มี พระพุทธเจ้านิพพานไปเท่าไรคำสัตย์คำจริงที่สอนไว้แล้วไม่เคลื่อนคลาดจำเอานะ……

20. อั๋นวัดสาม

อั๋นวัดสาม เป็นที่รู้จักกันดี

อาจมีผลประโยชน์ร่วมกันครับ เลยลอยนวล