เหตุที่ผมออกจากวัดพระธรรมกาย เพราะ...

ในห้อง 'Black Hole' ตั้งกระทู้โดย วงบุญพิเศษ, 30 ธันวาคม 2011.

1. PowerLife

PowerLife สมาชิก

ยี้ห้ออะไรเหรอ อิอิ powerlife เหรอ มันเท่ดีนะแต่รู้จักกับเจ้าของ ถามว่าขายดีไหมส่วนมากจะ ขายกับพวกสวนผลไม้นะ แต่รู้ได้ไงว่าโลโก้สินค้า มีเจโต ปริญานด้วยเหรอ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 เมษายน 2012
  2. anuchakpy

anuchakpy Active Member

14 ธันวาคม 2011
    powerlife สู้ๆๆๆ 555555555 คุณ อย่าไปอธิบายกับคนพวกนี้เลย ตลอดจนคุณจักรแก้วก็ตามทีเถอะ พูดให้ตายผมก็ไม่เชื่อเขาหรอก ผมเชื่อลูกผมมากกว่า 55555555 หลวงพ่อท่านไม่สนใจคนจำพวกนี้หรอก มันเสียเวลา...... คงเข้าใจนะคำว่าเสียเวลา มันยังมีงานที่ต้องทำอีกมาก หลวงพ่อท่านก็พูดบ่อยเรื่องยายหอยน่ะ จำได้หรือเปล่า ธรรมเกินก็พวกเดียวกับ ดร.ป่วนเมือง MS.13 ก็เหมือน....แบบนิ่มๆ ส่วนคนอื่นเขาไม่เห็นด้วยก็เพราะเขาไม่ชอบ พวกคนป่าจะไม่ยอมรับความเจริญหรอกคุณ อะไรๆๆๆๆก็สันโดด ไม่รู้จะโดดหนีอะไร หนีความจริงที่ตัวเองทำไม่ได้เหมือนพระท่าน แค่งานบางงาน(งานบุญ)ให้คนจำพวกนี้จัดการ ก็ไม่มีปัญญาดำเนินงานแล้ว ผมท้าเลย ทำกันไม่ได้หรอก สิ่งที่ทำได้ก็มีแต่พูดเสียดสีเหมือนแมวเอาตัวมาสีขาเรานั่นแหละ คนเก่งมักจะไม่พูด คนไม่เก่งมักพูดมาก คนปากจัดมักชอบด่าชอบว่า คุณpowerlife ไม่ทันคนพวกนี้แน่นอน คำพูดคุณมันสุภาพเกินไป ดีเกินไป ผ่านไปเถอะเชื่อผม ผมปะทะคารมณ์กับคนเหล่านี้มาหลายท่านแล้ว แต่ละท่านระดับปรมจารย์ตั๊กกระแตนกันทั้งนั้น 5555555555555555 ขนาดคนบางคนที่มีวิชาแก่กล้าผมยังท้าให้ไปดูพี่ชายผมเลย เขาพร้อมทุกเวลาที่จะปะทะทั้งทางไสยเวท และคุณวิเศษที่แต่ละท่านว่าแน่ จนบัด(NOW) ยังไม่เห็นมีอะไรเกิดขึ้นเลย ใครว่าแน่พิสูจน์ให้ผมเห็นเต็มๆตาสิว่าของท่าน แน่จริง ................. ที่พูดนี่ท้าจริงนะครับ หาเงินไปทำบุญดีกว่า อิๆๆๆๆๆ

3. PowerLife

ขอบคุณที่เป็นกำลังใจให้ ผมเอาลิงค์pantipมาปะให้คนที่นี้อ่านละครับ ในแต่ละเรื่องแก้ข้อกล่าวหาต่างๆ ขออนุโมทนาบุญด้วยนะครับ

4. Ms,13

Ms,13 บุคคลทั่วไป

MS.13 ก็เหมือน....แบบนิ่มๆ อะไรตอบมาอะไร ตอบมา

5. upanya

upanya เป็นที่รู้จักกันดี

คนเหล่านี้เป้นแต่ว่าหาเรื่องมาว่ากันจริงๆครับ บางทีไม่รู้จริงก็เอาแต่ความเข้าใจของตัวเองมาเป็นหลักแล้วก็มาว่าพระ มาปรับอาบัติกันไปต่างๆนานา

อย่างคุณธรรมเกิน เมื่อก่อนแกก็เข้าใจว่าที่วัดมีเครื่ิองประดับของชาวสวรรค์วางขาย แต่ดีที่ตอนหลังแกตาสว่างขึ้นมาบ้าง

ในกระทู้ "ข้อเท็จจริงกรณีวัดพระธรรมกาย อ่านแล้วตาสว่าง เรื่องที่หลายๆท่านอาจยังไม่ทราบ" ก็มีพวกอวดรู้หลายคนมาปรับอาบัติพระ ผมยกตัวอย่างจากพระไตรปิฎกมาให้ศึกษา ยังบอกว่าผมแต่งขึ้นมาเอง ตอนหลังจนด้วยหลักฐาน
    ก็หายศรีษะกันไปหมด

คนเหล่านี้ มาด่าเอามันเฉยๆ ไม่ได้อยากจะรู้หรือเข้าใจอะไรจริงๆเลย มีพวกนอกศาสนาเข้ามาผสมโรงด้วยซ้ำ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 เมษายน 2012
  6. vitcho

vitcho เป็นที่รู้จักกันดี

22 กุมภาพันธ์ 2012
    ออก มาจากวัดธรรมกาย ก้ดีแล้วครับ...
    บุญ อัน บริสุทธิ์ ย่อมเกิดได้ ด้วย ปฎิคาหก บริสุทธิ์ และ ทายก เป็น ผู้บริสุทธิ์ด้วย

กล่าวคือ บริสุทธิ์ ทั้ง 2 ทาง บุญที่เกิดจึงจะไพบูลย์ ให้ผล งอกงาม ดี...

วัดธรรมกาย..สร้างกระแสการทำทานด้วยการชักจูงคนใให้งมงาย ในการสร้างกุศลเพื่อหวัง ผลล่วงหน้า ที่ไปสวรรค์ ดังนั้น หายก ผู้บริจาคทาน กับวัดธรรมกาย มักทำด้วย ความโลภ ที่ต้องการสวรรค์ จิตขณะ ที่ทำ เศร้าหมอง ด้วยความหวัง ที่เจิดจ้าว่าได้ไปสวรรค์ อันนี้ ไม่ใช่กุศลนะครับ..เหมือนคน ที่กำลังจะฆ่า ศัตรู หัวใจ ทุกๆด้าน เมื่อเขาสบโอกาส ในการฆ่า..จิตเขา จะ รื่นเริง มีประกายเจิดจ้า ดีใจ ในการ ได้ฆ่า ศัตรู

การกุศล ที่ ใจหวัง นั้น เป็น โลภะ เจตนา หากตายไป ย่อมเข้าสู่อบายภูมิ ที่เป็น เปรต

คน ที่นับถือ ธรรมกาย และทำบุญ หวงั สวรรค์ ตายไป เป้น เปรต ทุกคนครับ....

7. ธรรมเกิน

ธรรมเกิน เป็นที่รู้จักกันดี

ผมฟังเหตุและผลเสมอ คุณ upanya แต่สิ่งที่ยังมีต้องชี้แจงมันก้อยังมีอยู่...ผมไม่ได้มาด่าเอามันส์ อย่างที่คุณบอก ถ้าคุณคิดว่าใสสะอาดพอ แก้ข้อสงสัยผ่านทางสื่อหลายๆสื่อสิครับ ชาวบ้านเขาจะได้รู้ ผมบอกตรงๆนะครับ ในเว็บนี้ ผมว่าคุณน่าจะคุยพอรู้เรื่องมากที่สุด สาวกของธรรมกายหลายๆคนที่ผมเคยคุยด้วย บางคนใช้วาจาต่ำๆ หยาบคาย บางคนคุยไม่รู้เรื่อง ส่วนผมไม่ได้มีจิตคิดร้ายกับใคร อันไหนที่ผมได้รับรู้ แล้วมันไม่ถูกต้อง ผมก้อต้องค้นหาความจริง

8. PowerLife

คุณถามผมว่าเดือดร้อนอะไร มาค่อยแก้ตัวให้คนอื่น แล้วผมจะย้อนถามคุณเดือดร้อนอะไร มาคอยกล่าวหาว่าร้ายผู้อื่น ความจริงคุณไปยอมรับเองต่างหาก คนไหนจะพูดจาหยาบคายมันก็เรื่องของคนๆนั้น มันไม่เกี่ยวกับวัดครับ พ่อแม่ที่ไหนเขาสอนลูกให้เป็นโจรมั้ง ต่อให้สิ่งแวดล้อมดีแค่ไหน คนมันจะไม่ดีก็คือไม่ดีคนจะดีจะชั่วอยู่ที่คน ส่วนวัดพระธรรมกายเถระสมาคมเขายังยอมรับเลย คุณนี่ใหญ่กว่าเถระสมาอีก

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 เมษายน 2012
  9. ธรรมเกิน

5555++++ เอ๊ะ นี่เราใหญ่ขนาดนั้นเลยเหรอ...ไม่รู้ตัวเลยนะเนี่ย ผมว่า สงสัยจะมีคนแบบผมอีกหลายสิบล้านคนที่อยู่ในประเทศไทยมั๊ง...555+++

10. PowerLife

หากใหญ่จริงก็ดีนะจะได้ขอพึ่งใบบุญ แต่ดูท่าเหมือนว่า ไม่เอาน้ำตักใส่ขันดูหน้าตัวเอง ว่าใหญ่จริงรึป่าวนี่ซิ สัตว์โลกย่อม เป็นไปตามกรรม ทำกรรมดีก็เป็นของตัวเอง กรรมชั่วก็เป็นของตัวเอง

11. ธรรมเกิน

อ๊าว...ลืมซะละ บอกเองไม่ใช่เหรอ สงสัย จะแก่เกินไปละ..

12. PowerLife

ก็อยากให้ใหญ่หละ แต่บังเอิญดันมีคนบ้าจี้คิดว่าใหญ่จริงๆซะอีกเฮ้อ คนเรา ม่ายไหว

13. ธรรมเกิน

คุยกันมา เห็นมีอันนี้ที่พูดแล้ว ค่อยดูเหมือนคนมีปัญญาอยู่บ้าง... แต่ที่แน่ๆ จากที่คุยกัยมา ผมว่าคุณก้อไม่ต่างกับผมนักหรอก ประเภทใส่ร้าย กล่าวหาว่าเขา เก่งแบบเนี๊ย คุณว่า จะมีกรรมชั่วเป็นของตัวเองหรือเปล่านะ... แต่ก้อ ดีใจด้วยนะ ที่พูดถึงตัวเองได้ถูกที่สุด
    อย่าลืมล่ะ...ที่เคยถามว่าผมสึกมาทำไม ยืนยัน นั่งยัน ไว้ณ.ที่นี้เลยว่า สึกมาเพื่อ ทะเลาะกับคุณ ตามที่คุณต้องการงัย 555+++

14. ธรรมเกิน

เอ๊า อยากจะโพสอะไร โพสไปก่อน เดี๋ยวไว้ว่างๆ จะมาทะเลาะเป็นเพื่อน ถ้าคุณไม่ไร้สาระแบบเนี๊ย...ผมไม่คุยด้วยหรอก...555+++

15. Ms,13

คู่นี้ คงได้แต่งงานกันสักวันแน่ กี่วันละ พอถึงเวลา ก็อัดกันต่อ รักทั้งคู่เลยน้าาา

16. ธรรมเกิน

จ๊า....รักนะ จุ๊บๆๆ

17. ธรรมเกิน

เมื่อวานนี้, 12:15 AM #40
    ธรรมเกิน
    สมาชิก

พลังการให้คะแนน: 137

" ที่ผมมาคุยผมบอกหลายทีแล้วการกล่าวหาว่าร้ายใครมันไม่ดี คุณไปดูเลยนะครับทุกกระทู้ของผมมีกล่าวหาว่าร้ายใครไหม "
    อันนี้ก้ออีก ที่คุณเขียนเองนะ รับผิดชอบด้วยล่ะ... มาผมจะยกตัวอย่างให้ดู เอาแค่เรื่องผมก้อแล้วกัน
    "ที่ผ่านๆมาของธรรมเกิน เขาบอกเขาละกิเลสได้ "
    " ขอบอกอีกทีนายธรรมเกิน อย่าเอาการเมืองมา ปนกับศาสนา พุทธศาสนายิ่งใหญ่เกินกว่า "

แค่ 2 ประโยคนี้ก้อแสดงให้เห็นถึงจิตใจที่คอยใส่ร้ายคนอื่นมาโดยตลอด สกปรกมาก ขนาดอยู่ใกล้พระแท้ๆ อย่างว่านะจิตใจคนเราเน่าเสียขนาดนี้ ไม่ว่าอยู่ใกล้พระมากแค่ไหน ของเน่า มัน ก้อยังเน่าอยู่ดี
    ฝากไว้นิดนึงนะครับ ทำจิตใจตัวเองให้สะอาด อย่ากล่าวร้ายให้คนอื่น บาปนะครับ

อุตสาห์ยกมาจากกระทู้ผมนา....เคลียร์ด่วน เลย นะจ๊ะ...

18. PowerLife

เฮ้อคนอ่านภาษาไทยไม่ออก
    การเมืองปนกับศาสนา ผมบอกไปแล้วว่าผมเตือน ผมบอกว่าอย่า ได้อ่านไหม
    ส่วนที่บอกว่าละกิเลสได้ คุณก็ไปอ่านที่คุณโพสดิ ว่ามันสื่อว่าอย่างไร ไอที่คุณคุณพิมพ์ไว้หนะ ผมเลยแนะนำให้คุณบวชไปเลยไง
    "สัตว์โลกย่อม เป็นไปตามกรรม ทำกรรมดีก็เป็นของตัวเอง กรรมชั่วก็เป็นของตัวเอง"
    คำนี้มันเป็นคำที่ผมใส่ลงท้าย สวยๆเท่ไม่รู้นะนี่ว่ามันจะบาดใจคนบางคนขนาดนี้ มันเจ็บมากไหมครับ ก็ท่านเอาใจไปชนมันเองก็เลยเจ็บ ไม่รู้จะช่วยยังไง

19. Ms,13

หนูว่านะ พวกพี่ทั้งสองคนเป็นคนดีทั้งคู่ แต่ไม่ดีอยู่อย่างหนึ่งคือ โพสต์ช้ากันเกินไปไม่ทันใจไวรุ่น งะ
    เอาแบบนี้ไหมใครโพสต์ช้าถือว่ารู้ไม่จริง มักจะหาที่มาในเนต ภูมิธรรม ถามมาตอบเลย เหมือปุจฉา วิสัชนา อะ จะได้ไม่ช้าไม่ต้อง รอ โพสต์ ok

20. Ms,13

ตอนนี้คนอ่าน รอจน เหงือกฟันจะแห้งละ 4 คนสมาชิก พวกพี่ สอง หนูและ เอกลืมรหัสอีกคน อย่าช้าหนูจะขาดใจตายละ รอเหนื่อย