เหรียญบิน หลวงพ่อทรง - แพโบสถ์น้ำ หลวงตา (เล็ก) น. ๑๒๖๕

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย พี เสาวภา, 7 เมษายน 2008.

1. เอก รถไฟ

เอก รถไฟ สมาชิก

รอข้อมูลจากพี่พีครับอีกอาจารย์หนึ่งที่สั่งลูกศิษย์ไว้ให้พกปลัดไว้ที่คอผมก็ยังสงสัยอยู่เหมือนกันเพราะอะไร(หลวงพ่อสัมฤทธิ์ วัดอู่ทอง สุพรรณบุรี) รอเฉลยครับ

2. moo noi

moo noi เป็นที่รู้จักกันดี

ยินดีด้วยค่ะ...................

3. sridoi

sridoi เป็นที่รู้จักกันดี

พี่พีครับ เรื่องสตางค์รู ต้องเป็นสตางค์แดงอย่างเดียวรึเปล่าครับ หรือว่าที่เป็นดีบุกก็ได้ครับ

4. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008

ที่ได้ยิน ได้ทราบมาจากยาย และ จากหลวงปู่ ต้องเป็นสตางค์แดงครับ หาไม่ยากหรอก มีแยะ รีบเก็บๆก่อนจะหาไม่ได้

5. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

ครับเป็นของดีครับ เชื่อว่าเขาทำพิธีมา มีเงินพดด้วงอีกยุคอยุธยา ตอกโค้ดเฉพาะ อุบไว้ก่อน ปืนยิงไม่ออกครับ เชื่อว่าตอนทำ เขาทำพิธีมาด้วย

6. พี เสาวภา

ผมก็หาหลวงพ่อสัมฤทธิ์สักตัว ยังหาไม่ได้ ดูไม่เป็นด้วย ทราบว่าท่านเป็นศิษย์หลวงพ่ออี๋ ปรมาจารย์ใหญ่น่ะครับ

และบอกตามตรง ผมยังไม่เคยเห็นใครห้อยปลัดขิกที่คอเลย สงสัยไม่เชื่อครู...แหะๆ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 กรกฎาคม 2011
  7. เมืองสมุทร

เมืองสมุทร เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤษภาคม 2008
    กราบ กราบ กราบ หลวงปู่ทรง หลวงปู่บุญศรีครับ

สวัสดีครับพี่พี และพี่ๆ น้องๆ ทุกท่านครับ

งานเยอะ แถมคอมฯ เจ๊ง เลยหายไปนานครับ

แต่ยังแอบอ่านตลอดครับ ตำนานพระกริ่งแพโบสถ์น้ำ อลังการจริงๆ ครับ ยิ่งอ่านยิ่งหวงงงงง แห่ะๆ

ช่วงสองเดือนหลังนี่ผมแขวนพระหลวงปู่ แต่ไม่ค่อยได้อธิษฐานถึงท่านเยอะ เหมือนแต่ก่อน เพราะรีบๆ ร้อนๆ ครับช่วงนี้

สองอาทิตย์ก่อน ฝันถึงหลวงปู่เลยครับ ท่านมานั่งยิ้มอยู่ พอผมกราบท่าน แล้วผมเงยหน้าขึ้นท่านยิ้มแล้วบอกผมว่า "ช่วงนี้ไม่ค่อยคุ้นเคยกันเลยนะ"

ในฝันผมยังเขิลท่านเลย แห่ะๆ ว่าท่านเป็นห่วงลูกหลานที่นับถือท่าน ตลอดจริงๆ

เคยอ่านหนังสือว่าหลวงปู่ดู่ท่านพูดว่า "เอ็งคิดถึงข้า ข้าก็คิดถึงเอ็ง เอ็งไม่คิดถึงข้า ข้าก็คิดถึงเอ็ง"

รู้ซึ้งเลยครับตอนนี้ กราบ กราบ กราบ หลวงปู่ทรงครับ ระลึกถึงหลวงปู่ทุกวันนะครับ

ของแท้ต้องพระพักตร์เอียงใช้ไหมครับ พี่พี แห่ะๆๆ (deejai)

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      166.9 KB
      เปิดดู:
      701
  8. นายGEET

นายGEET เป็นที่รู้จักกันดี

14 กุมภาพันธ์ 2010
    ผมสบายดีครับพี่พี 2-3 วันมานี้ฝนตกหนักทุกวันครับพี่ ช่วงนี้ผมไม่ค่อยว่าง และคอมพิวเตอร์วางตักก็ส่งซ่อมอยู่ เลยไม่ค่อยได้เข้ามา แต่ยังคิดถึงสมาชิกบ้านเหรียญบินอยู่เสมอครับ

9. champ บางนา

champ บางนา สมาชิก

27 กรกฎาคม 2010
    อรุณสวัสดิ์ ครับพี่พี

ไฟล์ที่แนบมา:

10. พี เสาวภา

เคยมีวลีของพระวัดใหม่ ของหลวงพี่หมูที่มรณภาพไปแล้ว

คนมาเช่าพระกริ่งในตู้ แล้วบ่นๆว่าพระเอียงซ้าย ( ซ้ายมือเรา ) หลวงพี่หมู่ท่านเลยบอกว่า ของแท้ วัดใหม่ฯต้องเอียงซ้ายจ้ะ

ยังไม่บอกเคล็ดดูให้เลย เพราะยังเห็นไม่มีปลอม พระกริ่งนี่มีเอกลักษณ์หลายอย่างนอกจากโค้ดที่ทำลายแล้ว เห็นปั้ปก็รู้เลยว่าใช่ เห็นไกลสิบเมตรก็ใช่ครับ

ผิวเดิม บางทีช่างรีบๆ ขัดเอาเศษปูนออกไม่หมด ซึ่งดูง่ายเพราะเริ่มมีอายุ แต่ถ้าปัดออกจะขึ้นมันสวยงามครับ พระกริ่งชุดนี้เนื่องจากหล่อเอา จะชำรุดนิดหน่อย หล่อไม่เต็มส่วนใหญ่ครับ และเนื่องจากเป็นทองผสม หลายอย่างไม่มีสูตร จะไม่กลืนกันดีในบางองค์ เนื้อจะไม่เต็ม ย่นๆ มีเอกลักษณ์ครับ

นอกจากนั้นพิมพ์ พระพักตร์ ขนาด ก็เห็นชัดเจน ไม่เหมือนใครเขา เพราะแกะขึ้นมาใหม่

11. champ บางนา

champ บางนา สมาชิก

27 กรกฎาคม 2010
    สงสัยกว่าผมจะอ่านทันพวกพี่ๆอิกหลายเดือนแน่เลย ตอนนี้อ่านได้แค่284 หน้าเอง อ่านตั้งแต่หน้าแรกเลย อ่านทุกวันๆละ 20-30หน้า กำลังสนุก แต่ก่อนอ่านบ้างไม่อ่านบ้างนิดหน่อย แต่ตอนนี้กลับมาอ่านใหม่ตั้งแต่หน้าแรก เก็บรูปโค๊ด เหรียญ ตะกรุด รอยจาร และ รายละเอียด เอาไว้เป็นภูมิคุ้มกันครับ เผื่อเจอของหลวงปู่แล้วอยากได้ จะได้เอารูปเทียบดู อาจจะช่วยได้บ้าง ไม่มากก็น้อย;)

12. พี เสาวภา

มาถูกทางครับ ของหลวงพ่อทรงเป็นของดี เหมาะกับยุคสมัย จะเด่นมาทาง ทำมาหากิน และ เมตตา

ในยุคนี้พวกเราต้องการสิ่งเหล่านี้ เรื่องบู๊ๆไม่เหมาะกับยุคสมัย ยกเว้นท่านอยู่ในพื้นที่ ล่อแหลม สิ่งนี้ พระเครื่องและเครื่องรางของหลวงพ่อก็ใช้ได้ดีอีกครับ ด้านแคล้วคลาด กำบังตน มีคงกระพันมาด้วย ตามแนวพระวิเศษชัยชาญรุ่นเก่าๆ น่ะครับ เป็นเสือไม่ทิ้งลายเสือ

มีอะไรสงสัยมาคุยกับพี่น้องในกระทู้นี้ได้ครับ มีเก่งๆ ตาดีๆ หลายท่านครับ

13. พี เสาวภา

สวัดดีครับ ตอนนี้ผมยุ่งๆ ยังเขียนพระชุดแพฯยังไม่หมดเลย ...แหะๆ

รอตอนมืดๆเข้ามาอีกทีน่ะครับ

14. moo noi

moo noi เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงปู่บุญศรี หลวงพ่อทรง หลวงปู่อั๊บ.....

สวัสดีพี่พี และเพื่อนๆ พี่ๆ สมาชิกทุกท่าน

แหม...คุณเมืองสมุทร "ยิ่งอ่าน ยิ่งหวง แบบ งง งง" หรือคะ ถ้ายัง "งง งง" ส่งมาให้พี่บูชาก่อนก็ได้ค่ะ จะได้ "งง" น้อยลง......catt3

15. Maestro

Maestro เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

กราบ กราบ กราบ หลวงปู่บุญศรี หลวงพ่อทรง หลวงปู่อั๊บ ครับ

16. พี เสาวภา

แถวนั้นคนดุน่ะครับ ยิ่งยุคนั้นด้วยคนจริงคงเยอะ แต่จากที่เล่าพอจะให้เห็นค่านิยมอย่างว่า คนรุ่นปู่ รุ่นพ่อนิยม เครื่องราง มากกว่าพระเครื่องน่ะครับ

17. พี เสาวภา

คุณหมูน้อยชอบแบบงงๆน่ะครับ คุณเมืองสมุทรน่าจะส่งไปให้หายงงสักชุด...แหะๆ

18. G.sis.t

G.sis.t เป็นที่รู้จักกันดี

31 ธันวาคม 2007
    กราบ กราบ กราบ หลวงพ่อทรง หลวงปู่บุญศรี ครับ

ติดตามพี่พี เขียน เรื่องปลัดต่อ ครับพี่พี
    คิดจะมีไว้และอยากเอาไปให้หลวงปู่อั๊บท่านเสก แต่งา หายากจัง และ แพง จริงๆครับ ที่สำคัญ ดูไม่เป็น ครับพี่พี แหะๆ

19. พี เสาวภา

ตอนนี้มาเล่นงา ก็กระเป๋าฉีกครับ กิโลล่ะ สองหมื่นกว่าบาท อาจจะแพงกว่านี่ตอนทองขึ้นราคา กฎหมายก็ออกมา พวกมีงาก็ไม่กล้าเอามาวางขายแถวพยุหะ

เรื่องปลัดเดี๋ยวรอสักระยะ ให้ถึงหมวดเครื่องราง จะจัดเต็มๆ แต่บอกซ่ะก่อนว่า วิชานี้ผมไม่เคยเรียน ไม่เคยสนใจศึกษา ทำให้มองข้ามอะไรดีๆไปหลายอย่าง เช่นมองข้าม ปลัด หลวงปู่เมฆ ปลัด หลวงพ่อยิด ปลัดหลวงพ่อไสว ซึ่งยุคผมฟิตๆ หาได้ไม่ยาก เป็นของดีทั้งสิ้น

ปลัดนี่เป็นของดีมาจากยุคคุณทวด เป็นสายพราหมณ์เต็มๆ ไม่ใช่สายพุทธ และ ภิกษุรุ่นอาจารย์ของอาจารย์ พอไปถ่ายทอดมาก็เหมือนเบี้ย เอามาประยุกต์ ให้เป็นแนวพุทธ (ซึ่งเป็นได้ยาก) เลยปนๆเปๆกันมาแต่โบราณ สังเกตุว่าครูบาอาจารย์แนว กรรมฐาน จะไม่เล่นพวกนี้เลย จะเป็นครูบาอาจารย์แนวไสยเวทย์จึงจะทำพวกนี้ ผมเคยไปขอ พระอาจารย์กรรมฐานองค์หนึ่งสนิทกับท่าน นึกว่าท่านทำเก็บไว้มั่ง พอคนเงียบๆเลยขอท่าน ท่านบอกว่า " ไอ้อ้วน หลวงพ่อไม่เคยทำ ต้องไปขออาจารย์ซ่วน " ( ยุคนั้น หลวงพ่อซ่วนดังมาก ทำปลัดขนาดท่อนซุงยัง ขนาดจิ๋วๆ ...แหะๆ )

แต่ก่อนจะถึงบทนั้น จะกระซิบว่า ปลัดไปได้ทุกที่ มีพระ มีของสูง เข้าที่อโคจรไม่ได้ คุณพระ เทวดาสาย สัมมาทิฐิ ไม่ชอบ เหม็นรังเกียจ ดีไม่ดี แตกสลายไป ต้องเอาปลัด แม่พิม ฯลฯ พวกแนว เทวดาสายเฮฮา เข้าไป พวกท่านไม่รังเกียจที่อโคจร บางท่านชอบซ่ะด้วย เพราะเป็นแนวหนุนคนธรรมดาทำมาหากิน แต่ก็ไม่ใช่แนวไสยดำน่ะครับ เพียงแต่เป็นเทพ อีกระดับ ไม่ใช่สัมภเวสีซึ่งเอาแน่นอนไม่ได้ ตามอารมณ์ ดีไม่ดี เข้าตัวซ่ะอีก

ถ้าชีวิตท่านยังทำมาหากิน วนเวียนกับสิ่งแบบนี้ แนะนำปลัดดีๆ สักตัว ใช้ดีๆ ก็ขลังครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 กรกฎาคม 2011
  20. พี เสาวภา

<CENTER>Re: ปลัดงา

</CENTER>
    <HR style="BACKGROUND-COLOR: #ffffff; COLOR: #ffffff" SIZE=1>อ้างอิง:
    <TABLE border=0 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%"><TBODY><TR><TD style="BORDER-BOTTOM: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-RIGHT: 1px inset" class=alt2>ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ xxxxxx
    ปลัดของพี่รานแล้วนะครับ จากประสบการณ์ที่ผมมี งาบางชิ้นเมื่อถึงอายุจะเปราะและแตกได้ ถ้าพี่อยาก
    จะรักษาให้เก็บไว้ได้ยืนยาว ผมมีวิธีครับ

พี่ให้เค้าเลี่ยมแบบกลมๆนะครับปิดไม่ให้อากาศเข้า
    เจาะรูด้วยเข็มลนไฟด้านบน หาด้านที่อยู่ด้านใน จะได้ไม่เห็นรอยเจาะ ใช้น้ำมันมะกอกหรือน้ำมันจันทร์
    น้ำมันเก้ากลิ่นก็ได้ครับ ใส่ไปสัก 1/4 ปิดด้วยกาวติดโลหะ พอกาวแห้งแล้วก็ใช้ได้แล้วครับ คงทนถาวรระยะยาว ผมสังเกตุดูงายิ่งเก่า บางชิ้นกระแทกอะไรนิดหน่อยก็ไปแล้วครับ น่าเสียดายมาก ยิ่งถ้าใครมีงาของโบราณๆ เช่นหลวงพ่อเดิม เก็บใส่เซฟไว้ไม่เข้าไปดูแลชะโลมน้ำมัน ถึงเวลาก็เหลือไม่เหมือนเดิมแล้วครับ พวกงางอกด้วย ถ้าไม่เลี่ยมและชะโลมน้ำมันไว้ ถึงเวลาตุ่มเม็ดที่งอกก็ดีดตัวออก ขาดความสวยงามไปเลย
    </TD></TR></TBODY></TABLE>

ขอบคุณครับ ขอเอาไปออกอากาศ เป็นความรู้คนอื่นน่ะครับ

ผมขอเสริมนิดนึงสำหรับพวกเล่นงา มีดด้ามงา มีดด้ามงา ฝักงา

งานี่มีรูพรุนๆเหมือนกระดูกน่ะครับ รูเล็กๆละเอียด งาจะยืดให้มีอายุ ต้องไม่แห้ง แล้วกรอบ แล้วราน แต่เราต้องหมั่นนวด นวดด้วยน้ำมันมะกอก หรือ เล่นนำมันจักรก็ได้น่ะครับ อย่าใส่มาก เอาพอดี ผมไม่ค่อยชอบพวกน้ำมันจันทร์ หรือ น้ำมันเก้ากลิ่น เพราะไม่ชอบกลิ่นที่ต้องมาดมตลอดน่ะครับ