เหรียญบิน หลวงพ่อทรง - แพโบสถ์น้ำ หลวงตา (เล็ก) น. ๑๒๖๕

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย พี เสาวภา, 7 เมษายน 2008.

1. นวโกฏิ

นวโกฏิ เป็นที่รู้จักกันดี

ตอนนี้ ลุยจนกระสุนหมด พักก่อนครับ รอหากระสุนเพิ่มเติมก่อนครับ ...เสี่ยพุท

2. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008
    Re: การกำหนดลมหายใจเข้า-ออกให้มีสมาธิ

อ้างอิง:
    ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ xxxxx
    คัดลอกของหลวงพ่อจรัญมาครับ...

ถ้าดูในประวัติพระพุทธเจ้าแล้ว อาตมาเคยไปถามพระอาจารย์กรรมฐานหลายองค์ว่า อัสสาสะ-ปัสสาสะ ทำอย่างไรครับ ก็ได้รับคำตอบว่า ก็อัดลม อั้นลม อั้นที่ไหนเล่า ไม่ใช่อั้น อัสสาสะ-ปัสสาสะ คือคาบลม พระอาจารย์ไสยศาสตร์ท่านว่าอย่างนี้ บางทีคาถายาวตั้งวา ก็เรากว่าจะว่าจบนี่ก็หายใจตั้งหลายครั้ง แต่ข้อเท็จจริงหายใจครั้งเดียวจบแล้ว คือมันแม่น มันจำแม่น พรวดเดียวจบแล้ว หายใจออกไปหนึ่งจบ หายใจเข้ามาพรวดออกไปหนึ่งจบ มันจะมีพลังจิต อัสสาสะ-ปัสสาสะ ไม่ใช่ไปอั้นลมหายใจ

ตามลิงค์นี้ครับ...http://www.dharma-gateway.com/monk/p...-charun-09.htm

ครับ

คงคนล่ะแบบครับ

หลักคงว่าคาถาในหนึ่งคาบลม อั้นจนหมดลม จบคาถาแล้วเป่า ( ปราณ ) ออกไปง่ายๆครับ ให้จิตมั่น ขนลุกชูชัน ตัวพอง จัดว่าใช้ได้ ให้หัดจนชำนาญ

ไม่ได้ว่าคาถาตอนลมออกครับ ก็แล้วแต่อาจารย์น่ะครับ ผมไม่กล้าค้าน

พออั้นลม จิตจะแน่นขึ้น ลมจะนิ่งระดับหนึ่งครับ เป็นสมถะครับ อย่าเอาไปเกี่ยวกับ วิปัสสนา

ส่วนแนวพุทธ และ สมาธิชั้นสูง ลมหายใจสำคัญ เลยห้ามอั้นลม พระอาจารย์ท่านกำหนดสติไปตามลม ทั้งเข้าและออก ไปพิจารณากาย แนวนี้เป็น แนวสติหรือ เรียกวิปัสสนาก็ได้ อันนี้สูงกว่าครับ

คนมักจะปนกันระหว่าง สมถะ กับ วิปัสสนา เขาใกล้กัน...แหะๆ

ผมต้องเอามากล่าวหน่อย และออกตัวว่าไม่ชำนาญในสมาธิน่ะครับ คือว่าไม่ชำนาญจนมาสอนใครได้ ไม่กล้าจริงๆ...แหะๆ

แต่มี PM มาต้องตอบหน่อย

สมถะคือการให้จิตนิ่ง มีมาก่อน จะมีพระพุทธศาสนานานหลายพันปี แนวครูพราหมณ์ครูฤาษี ท่านมาแบบนี้ หลักไสยศาสตร์ จะมาแนวนี้ เมื่อจิตนิ่ง กลไกของจิตก็จะดำเนินไปเหมือนกัน ไม่ว่า จะ สูง ต่ำ ดำ ขาว ไทย เทศ หัวแดง หัวดำ คือ เมื่อสงบ ก็ได้ ญาณ ๑ ๒ ๓ ๔ ไปตามขั้นตอน มีผู้รู้นักปราชญ์ ทำได้มาก่อนจะมีพระพุทธศาสนา เมื่อเอามาใช้ทางฤทธิ์ จะทำได้ตามใจปราถนา ตามบารมี

ตัวอย่างเช่น พระเทวทัต สามารถเหาะเหิน เดินอากาศ แปลงตัวไปหาพระเจ้าอชาตศัตรูได้ หลอกมาให้นับถือ หลอกให้ทำปิตุฆาต พระเจ้าพิมพิสารได้ แสดงว่าพระเทวทัต ยังมีกิเลสเพียบ หลงผิดไป

แต่วิปัสสนา เป็นของพุทธ มีพุทธอย่างเดียวที่ทำแบบนี้ และไปได้ไกลกว่า ( เดี๋ยวนี้เริ่มมีคนมาตู่ เหมือนกับมวยไทย เกาหลีมันฝึกแล้วบอกว่าเป็นของอียิปต์ ) เพราะองค์สมเด็จบรมครู ด้วยพุทธบารมีสะสมมานานแสนนาน ท่านค้นพบและเอามาสอน

เอาสั้นๆ การทำ วิปัสสนา คือ การเจริญสติให้รู้เท่าทัน ความเป็นจริง เมื่อสติดี สติจะอบรมให้มีสมาธิ ให้จิตนิ่ง แต่วิปัสสนาไปไกลกว่าสมถะมาก และสามารถ ข้ามภพ ข้ามชาติได้

การทำ สมาธิมีหลายแบบ และส่วนใหญ่จะเป็นแนวสมถะ ทำให้จิตนิ่งก่อน เมื่อจิตนิ่ง จึงนำมาใช้งาน เดินวิปัสสนาตามหลัง

การเคลื่อนไหวร่างกาย อาจจะคำนึงถึงลม หรือไม่คำนึง การจับการเคลื่อนไหวของลม โดยไม่ โดยใช้สติกำหนดตาม การเคลื่อนไหวร่างกายและตามลม เป็นแนว วิปัสสนา

ส่วนสมถะปักจิตให้อยู่ นิ่ง เช่นการเพ่งกสิน แล้วบริกรรมภาวนาดึงจิตให้นิ่งจดจ่ออยู่ในนิมิต หรือ ปักจิต สติไว้ที่ปลายจมูก แล้วดักลมหายใจ ว่าเข้าหรือออก สั้น ยาว ลึก ตื้น ละเอียด หรือ หยาบ อันนี้เป็นสมถะ

ถ้าเข้าใจหลัก ก็เข้าใจได้ว่าไม่ปะปน พระอาจารย์ชาท่านเคยอธิบายว่า สมถะ และ วิปัสสนา เหมือน ชักมีดออกมา จะมีคม และ สัน มาด้วยกันเสมอ

อย่าไปแยกจากกัน เพราะมาด้วยกัน ให้เข้าใจว่าอะไรเท่านั้น

เพราะฉนั้น ถ้าเอาจิเคลื่อนไหวตามลมไป ก็เป็น วิปัสสนา รู้เท่าทัน ว่าลมไปไหน เข้าหรือ ออก ลึกแค่ไหน ไปเจออะไร

สมถะ ทำง่ายกว่าวิปัสสนา แต่สมาธิจะอยู่สั้นกว่า ไม่นานก็หาย บางทีเลิกเพ่ง สมาธิก็หมด

วิปัสสนา ทำยากกว่า แต่สมาธิจะอยู่ยาวกว่า เช่นการเดินจงกลม เมื่อเดินๆดี จิต สติ กำหนดไปตามย่างก้าวได้ดี เมื่อเลิกเดินสมาธิจะอยู่ต่อไปอีกยาว บางทีเป็น ชม ๆ

ส่วนไสยศาสตร์ เป็นสมถะ แน่นอน อย่าไปปนกับวิปัสสนา เป็นหนังคนล่ะเรื่อง คนล่ะภาษา แค่ทำให้จิตนิ่ง และ ส่วนที่เบาที่สุดในร่างกาย คือ ลม ก็เลยเอามาผูกกับลม เพราะจิตเขาเบา เราไม่รู้ความเบานั้น อย่างเดียวที่ทราบคือลม เลยเอามาเทียบ

พอจิตนิ่ง ก็ร่ายมนต์ ต่อไปยังครูบาอาจารย์ ครูบาอาจารย์ที่เป็น ครู ทั้งที่อยู่ ทั้งที่ล่ะไปแล้ว พวกครูฤาษี ครูพักลักจำ ครู เทพ เทวดา ท่านจะต่อกันให้มีพลัง ไปตามที่บทคาถาตามที่ครูกำหนดไว้

ขอเอาสั้นๆแค่นี้น่ะครับ เดี๋ยวผมจะกลายไปเป็น อาจารย์ด้านนี้ แล้วจะอายเขา

เพราะผมแค่เป็นคนสามัญ ที่ชอบ พระเครื่องราง ของขลัง ชอบโหราศาสตร์ ชอบไสยศาสตร์ครับ และอย่างที่บอก ถ้าไม่เรียนในทางวิทยาศาสร์ ประกอบอาชีพ ด้านวิทยาศาสตร์ ผมคงไปเรียน โหราศาสตร์และ ไสยศาสตร์แน่อน และคงเป็นหมอผี หรือ บวชเข้าป่าไปเลยครับ...แหะๆ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 31 สิงหาคม 2011
  3. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

แหะๆ อายจังหู้...อิอิ

เอาว่า คงเกิดก่อน กึ่งพุทธกาลเหมือนกัน ...อิอิ

เอาว่า ( อีกที ) มาแชร์ประสบการณ์ ตั้งชมรม เหรียญบิน - แพโบสถ์น้ำ ในกระทู้ แล้วมาคุยกันดีกว่า ผมก็จะเล่าไปเรื่อยๆ ผมแค่เล่าที่เจอ จริงมั่ง ไม่จริงมั่งๆ ก็ไม่รู้ แต่ทดลองมาด้วยตัวเอง ก่อนจะมาเล่า และ แทบทุกอย่างที่เล่าลองมาหมด หรือ คุยกับคนลองจริงๆ

ส่วนอะไรที่คาดการณ์ผมจะบอกว่าผมคาดการณ์ การตัดสินใจ เป็นสิทธิเชื่อหรือไม่ของท่านทุกคน ระยะทางจะพิสูจน์ม้า และกาลเวลาจะพิสูจน์คน จ้า

ผมไม่มีภูมิ ไม่มีคุณธรรม ไม่ดี พอที่จะพาใครไปในที่ที่ผมเองก็อยากจะไป

ผมแค่คนธรรมดา ที่เริ่มจะแก่แล้ว ชอบคุยความหลัง...แหะๆ และจะบอกว่าเป็นคนมีคุณธรรมไม่ได้เลย ผมเพียงเล่นตามบทให้ถูกบท... เมื่อ

ผมเป็นลูก ผมก็เล่นบทลูก ให้พ่อ แม่ของผม พอใจ สบายใจ

เมื่อผมเป็นพ่อ ผมก็เล่นบทพ่อ ให้ลูกเป็นที่พึ่ง

เมื่อผมเป็นสามี ผมก็เล่นบทสามี ให้เป็นเพื่อนตายกัน

เมื่อผมเป็นเพื่อนผมก็เล่นบทเพื่อน ให้เป็น กัลยาณมิตรต่อกัน

เมื่อผมบวชพระ ผมก็เล่นบทพระ พยายามเคร่งครัดตามพระวินัย พยายามบวชที่ใจ ไม่ใช่เครื่องแบบ

เมื่อผมเป็นพ่อค้า ผมก็เล่นบทพ่อค้า ให้ได้เงินมาครับ...แหะๆ

เพียงแต่ ผมมีหลักการณ์ บางข้อ ในการดำเนินชีวิต เช่น

พระรัตนตรัย - ผมนับถือแน่นแฟ้น จะเกิดอีกกี่ชาติ ขอเป็นพุทธ นับถือ พระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ พระสมมุติสงฆ์ ตลอดไป

พ่อ แม่ - ผมนับถือแน่นแฟ้น จะเกิดอีกกี่ชาติ ก็ขอเป็น พ่อ แม่ ลูก กันตลอดทุกชาติไป

ชาติ - กษัตริย์ ผมนับถือแน่นแฟ้น จะเกิดอีกกี่ชาติ ก็ขอเป็น คนไทยอย่างเดียว และจะเกิดเป็นข้ารองบาท ท่านจอมคนผู้นี้ทุกชาติไป

สัจจะ - ผมถือสัจจะบางข้อเคร่งครัด ตายเป็นตาย เหล้า บุหรี่ จะไม่เสพเด็ดขาด แต่ความเป็นพ่อค้า ผมต้องซื้อเหล้า บุหรี่ เลี้ยงเขา และเทพ ที่ผมนับถือ ...แหะๆ ท่านชอบเหล้าครับ

และผมไม่โกงใครเด็ดขาด ตั้งใจไว้เลย ว่าเงินแบบนี้ไม่เอาเข้าบ้าน ไม่เบียดเบียนใคร เรื่องนี้ ไม่เคยยืมเงินใคร ตั้งแต่เกิดเป็นคนมา ยืมเล่นๆ ยืมเพื่อน แค่เอาเศษเงินมาจ่ายแม่ค้า จ่ายหนี้ เพราะไม่มีเศษเงิน และรีบคืนทันที

ถ้าท่านรับได้ ผมก็เป็นเพื่อนกับท่านได้ครับ...แหะๆ

โดยเฉพาะ ถ้า handy cap ของท่านไม่เป็น single handy cap ก็คบกันง่ายเลยครับ ( ศัพท์พวกเล่นกอล์ฟ ...แหะๆ )

เอาแค่นี้แหละจ้า

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 สิงหาคม 2011
  4. พี เสาวภา

ครับ ค้าขายให้รวยๆ ก่อนน่ะครับ ...แหะๆ

5. พี เสาวภา

มีเมลล์มาตามสีฟ้า

ผมเป็นสมาชิกเวบพลังจิต เงียบ ๆ ครับ แต่ติดตามอ่าน งาน พี่พี มาตั้งแต่สวนขลัง

ผม เช่าพระไม่มาก เพราะกลัวพวกของปลอม

แต่ที่บูชาเห็นผล พระหลวงพ่อทรง ครับ โดยเฉพาะพระนักธรรม ผมอายุ สามสิบกว่า แต่ลงเรียนเพิ่มเติม แก้เบื่อ

ก็ได้ผล ครับ การเรียนดีขึ้นมาก สำหรับคนวัยสามสิบอย่างผม

วันนี้ ผมติดต่อป้าอี๊ด บูชาพระกริ่งแพโบสถ์น้ำมาแล้ว ทำบุญ หมื่นนึง 5 พันสร้างพระใหญ่ ชำระหนี้สงฆ์ อีก 5 พัน ให้สำนักปฏิบัติธรรม

หากเป็นปกติ คงยากทำบุญ หมื่นนึง แต่ตอนนี้ มีปัญหาไม่สบายใจหลายเรื่อง ผม ก็กำลังอยากทำบุญใหญ่ สร้างพระใหญ่ชำระหนี้สงฆ์พอดี

ซึ่ง ก็อิ่มเอิบใจมาก พระกริ่งเป็นของที่ระลึกไป ก็ขออนุโมทนาบุญกับพี่พี ด้วยที่มอบพระให้สำนักปฏิบัติธรรม

ผม เลย กะว่าจะนำพระกริ่งแพโบถส์น้ำ ห้อยคอ ตลอดไปครับ เพราะ นับถือ ประสบการณ์ชีวิตพี่พี และเชื่อว่า หลวงปู่บุญศรี ท่านยิ่งใหญ่จริง

ในฐานะ ที่พี เป็นผู้ร่วมสร้างพระกริ่ง และพระกริ่งที่ผมกำลังจะได้มา พี่มอบให้สำนักปฏิบัติธรรม

อยากทราบเกร็ดเล็ก เกร็ดน้อย ในการบูชา ห้อยคอ ให้เกิดผล ครับ เพราะที่อ่านการสร้างคร่าว ๆ

พระกริ่งนี้น่าจะเป็นยอดกริ่ง ที่ เกิดผลต่อผู้บูชาจริง ๆ ใช่ไหมครับ..
    ..

จบเมลล์

มีปัญหาอะไร พอจะบอกได้ลองมาคุยกันดูน่ะครับ บอกสามสิบ น่ะ สามสิบเท่าไหร่ครับ ถึง สามสิบห้าไหมครับ ถ้าใช่ หรือ ใกล้คุณเข้าใกล้เบญจเพศ น่าจะเตรียมตัวไว้หน่อย อย่าให้มีเรื่อง เจ็บป่วย หรือ เงินทองขาดมือตอนนั้นน่ะครับ

เรียนจบแล้วน่าจะดีขึ้น อาจจะได้เลื่อน ปรับ ย้าย ไปที่ที่สบายใจกว่าน่ะครับ

เรื่องพระกริ่ง อยากจะให้กลับไปอ่านให้ละเอียด เพราะผมน่าจะเล่าไว้ละเอียดมาก พระกริ่ง พระชัย เป็นพระที่หลวงปู่ พระครู บุญศรี ปลุกเสกแบบยาวนานที่สุด ท่านบอกเองว่า ไม่เคยเสกอะไร เยอะแบบนี้

พระเครื่อง และ เครื่องรางของท่าน จะเด่นทางเมตตา โชคลาภ และมีตัวช่วย คือ มีเทวดามาด้วย มากกว่าหนึ่งองค์ ของแบบนี้ตั้งแต่ผมเล่นพระมา หายากน่ะครับ สำหรับคนที่ปลุกเสกเองได้ และเ ชิญ เทพ เทวดามาสถิตย์ด้วยได้ คนผู้นั้นต้องมีบารมี บุญญฤทธิ์สูง จนเป็นที่เคารพ ต่อ เทพ เทวดา พรหม พระอินทร์

ผมว่าตั้งแต่ พ.ศ.นี้ไป เราจะได้ยินประสบการณ์จากพระกริ่งชุดนี้กันขึ้นเรื่อยๆ ผมเองไม่อยากมาเชียร์ของที่ผมสร้าง มันรู้สึกแปลกๆ ให้กาลเวลา พิสูจน์ตัวมันเองดีกว่า

แต่ผมแน่ใจว่า ท่านห้อยไว้ไม่หนักคอ และ จะแปลกใจด้วยว่า ของแบบนี้มีด้วยเหรอ น่าจะเจอซ่ะตั้งแต่ยังเรียนหนังสือ

หลวงปู่เคยบอกคนใกล้ชิด ว่า อีกหน่อย ฉันจะดัง

และบอกอีกว่า ฉันจะดังทางน้ำมนต์

ผมก็เพิ่งมาเข้าใจว่า พระกริ่งนี่ใช้ทำน้ำมนต์ได้นี่เอง ท่านลองดูน่ะครับ เมื่อฝืดๆ รู้สึกมืดมน จนหนทาง ต้องการความช่วยเหลือ คนเราพอถึงตอนนี้มันนึกอะไรไม่ออก ต้องการตัวช่วย ได้พระกริ่งมา เอามาทำน้ำมนต์อาบดู

พระกริ่งนี่ ไม่มีเจตนาด้านการค้า มีเจตนาจะเอาเงินไปทำแพฯเท่านั้น ของก็มีปริมาณจำกัด จะปลอมมาคงยาก เพราะมีเอกลักษณ์หลายอย่าง ช่างที่ทำก็ไม่ใช่ช่างพื้นที่ หรือ ช่าง พยุหะ จะงอกเพิ่มออกมาอีกเหมือนพวกรูปหล่อ ก็คงไม่มีทาง

ถ้าชอบเรื่องมวลสาร ทองคำน่ะมีเพียบ แต่จะกระจายไปอย่างไรผมก็ไม่สามารถวัดได้น่ะครับ

พระกริ่งนี่ ถ้าจะนับที่ผมขอไว้ มีหัวใจ ๑๐๘ อย่างอยู่ในนั้น หลวงปู่ผมท่านเป็นพระที่ ปลุกเสกหัวใจแบบไร ท่านเชิญ และ ใส่ไว้แบบนั้นครับ ของชิ้นนั้นจะมีอาการตามหัวใจ จัดว่าน่าจะมีสรรพคุณหลักๆ ๑๐๘ อย่าง และสรรพคุณย่อยแตกออกมา แบบครอบจักรวาล

นอกจากนั้นผมยังขอท่านอธิษฐานจิต อีก สามสิบกว่าด้าน มีองค์เดียว คุมได้หลายอย่างไปเลยครับ ท่านน่าจะมีของดีที่สุดอย่างหนึ่งของหลวงปู่ไว้ กับตัวแล้ว นอกจากนั้น ยังคุ้ม คนใกล้ตัวท่านได้ด้วย

ผมจะบอกเคล็ดหน่อยหนึ่งว่า อาจารย์ผม ท่านชอบ

๑) ฉัน หมี่กระทิ

๒) ชอบ ไอสครีม วนิลา

๓) ชอบ แมว

๔) และ ชอบสีแดงครับ

ลองบลดูน่ะครับ ถ้าปราถนาอะไร ใจท่านต้องมั่น แล้วจะสำเร็จครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 31 สิงหาคม 2011
  6. KT_PK

KT_PK เชิญบูชาพญาแมงภู่คำ เพื่อสร้างโรงเรียนเชื้อชาติ

30 พฤษภาคม 2009
    ขอบอกว่า แบบนี้แหละ โมเดลของคนที่น่าคบ (y)

ติดตามอ่านมานาน แต่ไม่เคยแสดงความเห็น
    วันนี้ถูกใจ ขอกด like สักหน่อย! แหะๆ (เลียนแบบ :d )

7. ไม่เกิด

ไม่เกิด เป็นที่รู้จักกันดี

6 พฤศจิกายน 2009
    กราบหลวงปู่บุญศรี หลวงพ่อทรง... ครับ
    เข้ามาอ่านเรื่องดีๆ ที่ควรปฎิบัตื

8. camalon

camalon เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับ อายุผม 34 ครับ ... ได้พระกริ่งมา พร้อมทำบุญสร้างพระใหญ่ กับป้าอี๊ดด้วย ถือว่าทำบุญเตรียม รับ เบญจเพส เลยครับ

..ยอมรับ วันนี้พึ่งเริ่มอ่านประวัติหลวงปู่บุญศรี และสร้างพระกริ่งครับ กว่าจะจบ เล่นเอา 6 ชม.เลยครับ..

..บางที อ่านไป น้ำตาซึมครับ แบบ ซาบซึ้ง เหมือนอยู่ในเหตุการณ์ ทำให้เห็นความ รัก ความผูกพัน ความ รู้สึกของพี่พี เลยครับ..

จะรักษาพระกริ่ง และบูชาพระกริ่งนี้ให้ดีที่สุดครับ ผมเชื่อแล้วว่าพระกริ่งนี้ เป็นยอดพระกริ่งจริง ๆ ครับ เรื่องมวลสารการสร้าง การปลุกเสก คงหาได้ยากยิ่งแล้วครับ ในปัจจุบัน แค่ทองคำผสม ก็ มูลค่าล้นครับ

9. พี เสาวภา

ครับ .... เตรียมตัวรับเลยน่ะครับ

ตอนผมอายุ ๓๕ ( อายุ อาทิตย์ คือหมายความว่า ตั้งแต่เกิด มาจนพระอาทิตย์เดิน มา ๓๕ ปี เวลานี้จะเคลื่อนกับทาง จันทรคติ บ้าง ท่านต้องหาผู้เชี่ยวชาญ ปฏิทิน โหราศาสตร์ ด้าน สุรยิคติ หรือ สุริยยาสตร์ มาคำนวนให้ครับ เดี๋ยวนี้มีโปรแกรม ) เราคนเอเซียมี คนจีนเป็นพี่เบิ้ม คนจีนชอบจัทรคติ คือนับจันทร์เดิน ข้างขึ้น ข้างแรม การเดินของจันทร์เดินเร็ว เพราะอยู่ใกล้โลกกว่าดวงอาทิตย์ มีอิทธิพลต่อชีวิตบนโลก เพราะความอยู่ใกล้ ฤถษ์ทั้งหลายของคน จะมีจันทร์เป็นอิทธิพล ส่วนอาทิตย์อยู่ไกลกว่า แต่ดวงใหญ่ มีอิทธิพลมากตามไปดวงขนาด และ รังสี แสงอาทิตยืไปที่ไหน ที่นั่น คือ ชีวิต

พอ ๓๕ ผมเปลี่ยนงาน เปลี่ยนแปลงสถานที่ จาก สิ่งแวดล้อมน้ำๆ ไปเป็นในเมือง จากสภาพวุ่นวายเพราะงานเยอะ ไปเจอสภาพนิ่งและการเมืองสูง จนต้องหนี ...แหะๆ ตอนนั้นยังไม่เจอหลวงปู่ของผม ยังไม่มีที่ปรึกษาชีวิต

ช่วงนี้สำคัญเหมือนกัน ถ้าทำพร้อม เตรียมตัวมาดี มีแนวทางคำตอบมทาก่อน เมื่อมาเจออาจจะ เบา หน่อยครับ

ส่วนพระกริ่ง พระชัย ไม่อยากจะเชียร์มาก ดีที่ว่าของหมดไปนานแล้ว ไม่งั้นโดนข้อหา ปั่นราคา สินค้า ...แหะๆ เอาว่า ถ้าแม้ผมเอง หรือ คณะเดิม อยากจะทำอีก ก็ทำไม่ได้ เหมือนกับพระกริ่งชินบัญชร ของเซียนใหญ่ท่านหนึ่ง หลังจากนั้น ท่านทำมาอีกกี่รุ่น ก็ไม่ดังเปรี้ยงปร้าง ไม่มีทางเหมือนพระกริ่งชินบัญชร และมีหลายสาเหตุ

แต่สาเหตุแรก คือ หลวงปู่ทิมท่านไม่อยู่แล้ว

ส่วนพระกริ่งแพฯ หลวงปู่ของผมท่านก็ไม่อยู่เหมือนกัน ตกลง จบทั้งพิธี และ ปริมาณ จะเลียนแบบก็ยาก ของมีเอกลักษณ์ ปลอมยาก ซ้ำมีโค็ด เนื้อก็ผสมแบบ ตามใจ ใครมีอะไรก็ใส่ แม้จะแก่ทองเหลือง แต่ไม่ใช่ทองเหลืองอย่างเดียว

ส่วนพระกริ่ง ให้เวลาและคุณภาพ เป็นเครื่องพิสูจน์ เพราะหลวงปู่ ของผม ท่านล่ะสังขารมา ๑๐ ปีแล้ว และ น่าจะถึงเวลาดัง ตามที่ท่าน เปรยๆไว้ก่อนหน้านี้

10. พี เสาวภา

แหะๆ ....มาแสดงความเห็นบ่อยๆน่ะครับ เขียนคนเดียวบางทีมันเหงา...อิอิ

11. พี เสาวภา

ผมกำลังค้นหลักฐานการสร้างเหรียญ ๒ รุ่น คือ เหรียญพระนิพพาน กลม และ เหรียญพระปัจพุทธเจ้า เต่าเรือน

ผมจำได้ว่าผมพิมพ์โบชัวร์ไว้ แต่ยังหาไม่ครบตามที่ต้องการ ขอเวลาหน่อยน่ะครับ ตอนนี้งานรัดตัว และอยู่ช่วงผมต้องการฟื้นฟูสุขภาพกายด้วย กำลังหัดโยคะมาได้ เกือบเดือนแล้ว ทำทุกวันธรรมดา น่าจะเป็นที่วัย มาเริ่มต้นช้า ทำให้ร่างกาย ปวดเมื่อยมากครับ...แหะๆ แต่จะทน ทำสัก สาม สี่เดือน เพราะเริ่มเห็นการเปลี่ยนแปลงด้านลมหายใจ

แต่พอจะทราบแล้วว่า ทำไมสมเด็จบรมครูท่าน ไม่สอนโยคะ แก่พระภิกษุ ( ท่านต้องเรียนมาแน่ๆ จากพระอาจารย์ดาบส ) เพราะโยคะ จะบังคับลมหายใจ ลากให้ยาว ลากให้ช้า สม่ำเสมอ ดีต้องร่างกาย แต่สติมันจะอ่อนลงไป ตามการบังคับลม

ถ้าจะให้สติเต็มต้องปล่อยลมหายใจไปตามธรรมชาติ แล้วเอาสติจับตามเท่านั้น อย่าบังคับ

ก็คุยสนุกๆน่ะครับ อย่าไปซีเรียส อยากให้ท่านรักษาสุขภาพไว้หน่อย น่ะครับ

ด้วยความเป็นห่วง

12. นายGEET

นายGEET เป็นที่รู้จักกันดี

14 กุมภาพันธ์ 2010
    กราบ กราบ กราบ หลวงปู่บุญศรี หลวงพ่อทรง ครับ

13. rungaran

rungaran เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2010
    กราบ กราบ กราบ หลวงปู่บุญศรี หลวงพ่อทรง หลวงพ่อฤาษี ครับ
    สวัสดีจ้า อ. พี.......

14. Suppasit_S

Suppasit_S เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2010
    กราบนมัสการหลวงพ่อทรง และหลวงปู่บุญศรีครับ

สวัสดีครับพี่ กระทู้พี่นี่อ่านเพลินจริงๆครับ กลับไปย้อนอ่านดูก็ได้เกร็ดอะไรเพิ่มเติมเสมอๆ หลวงปู่ท่านสอนปฏิบัติบ้างไหมครับ ถ้าแชร์ได้รบกวนหน่อยครับ แต่เข้าใจดีครับ การปฏิบัตินี่เฉพาะตัวจริงๆ

15. G.sis.t

G.sis.t เป็นที่รู้จักกันดี

31 ธันวาคม 2007
    กราบ กราบ กราบ หลวงพ่อทรง หลวงปู่บุญศรี หลวงปู่อั๊บ ครับ

ติดตามทุกวันครับพี่พี

16. moo noi

moo noi เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงปู่บุญศรี หลวงพ่อทรง หลวงปู่อั๊บ

สวัสดีพี่พี และ เพื่อนๆ สมาชิกทุกท่านค่ะ.....ตามอ่านแบบห่างๆ นะคะ

คอยตามข่าวจากคุณโจด้วยค่ะ จะได้มีโอกาสร่วมทำบุญกับป้าอี๊ดด้วย......ขอร่วมอนุโมทนาด้วยนะคะ...

17. putsudsoi

putsudsoi เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤศจิกายน 2008
    กราบ กราบ กราบหลวงปู่บุญศรีและหลวงปู่ทรง

สวัสดีพี่น้องบ้านเหรียญบินทุกท่านครับ วันนี้ผมกับป๋าก่อไปทำบุญถวายเพลหลวงปู่อั๊บ วัดท้องไทรมาครับ พรที่หลวงปู่อั๊บท่านให้มาก็ขอให้สำเร็จถึงพี่น้องบ้านเหรียญบินทุกท่านด้วยนะครับ

หลวงปู่อั๊บท่านดูแข็งแรงดีครับ ผมรู้สึกว่าหลวงปู่อั๊บท่านดูขลังขึ้นทุกครั้งที่ได้ไปกราบท่านจริงๆครับพี่พี ช่วงหลังๆนี่ท่านดูผ่องใสมากครับผม

18. นวโกฏิ

นวโกฏิ เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ...ขอรบกวนพี่พี พิจารณารูปหลวงปู่ให้หน่อยครับ ว่าเคยผ่านตาไหมครับ และใช่รอยจารหลวงปู่หรือไม่ครับ ขนาด กว้าง 8" สูงเกือบ 12" (รูปนี้ผมเพิ่งได้มาครับ ว่าจะนำไปใส่กรอบครับ)...ขอขอบคุณครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      217.4 KB
      เปิดดู:
      94
  19. rungaran

rungaran เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2010
    ขออนุโมทนาบุญด้วยจ้า

20. พี เสาวภา

กราบ ๆ ๆ หลวงพ่ออั้บครับ