เหรียญบิน หลวงพ่อทรง - แพโบสถ์น้ำ หลวงตา (เล็ก) น. ๑๒๖๕

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย พี เสาวภา, 7 เมษายน 2008.

1. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008
    ผมเคยดูละครเรื่องหนึ่งน่ะครับ สมัยเด็กๆ เป็นละครขาวดำ ช่องสี่ เรื่อง เจงกิสข่าน

เจงกิสข่านตอนเด็กๆ เป็นลูกหัวหน้าเผ่า มีพระ ( พระมองโกล ) เป็นพี่เลี้ยงสอนวิชา ต่างๆ

วันหนึ่งมีเผ่าอื่นบุกเข้ามา ปล้นฆ่า เผ่า ของ เจงกิสข่าน สมัยเด็กๆ ท่านมีชื่อ เตมูยิน

ตอนนี้ หม่อมหลวงรุจิรา แสดงเป็นพระ ส่วนเด็กที่แสดงเป็นเตมูยินผมจำไม่ได้ครับ คงอายุแก่กว่าผมสักหน่อย พอเผ่าอื่นเข้ามาทำร้าย ก็สู้รบกัน เตมูยินซึ่งยังเป็นเด็กๆอยู่ก็ชักดาบเด็กๆ แอบรออยู่ พอทหารฝ่ายตรงข้ามเผลอ เตมูยินก็เข้าฆ่า นับได้หลายศพ พอฆ่าได้ ก็วิ่งมารายงานพระอาจารย์ ว่าฆ่าได้แล้ว เท่านั้น ศพ

พระอาจารย์ ท่านรีบบอกว่า เตมูยิน ฆ่าแล้วอย่านับ ถ้าฆ่าแล้วนับก็เป็นนักฆ่า ไม่ใช่นักรบ ) เจตนาไม่ให้ เตมูยิน เสียสมาธิในการสู้รบ เพราะมัวมานับศพคู่ต่อสู้ ) แต่ให้รบและฆ่าต่อสู้ ให้เร็ว และมากที่สุด อย่าไปกังวลกับจำนวน

ตั้งแต่นั้น เตมูยิน จำคำอาจารย์ รบไปข้างหน้า ไม่เคยกังวลกับ อะไรนอกจากการต่อสู้ ให้ชนะ จนได้เป็นมหาราช ปกครองแผ่นดินกว้างใหญ่ที่สุดในโลกมากกว่ามหาราชองค์ใด ปกครองตั้งแต่เมืองจีน ยันยุโรป และ ตะวันออกไกล ใครๆก็กลัว เจงกิสข่าน

สำหรับท่าน ให้จำเรื่องเตมูยิน เมื่อจะเลิกเหล้าแล้ว ก็เลิกเลย อย่าไปนับเดือน นับวัน ถ้านับวัน มันก็จะมีเชื้อ มีเยื่อ มีใย มีกังวล ให้หวนคิดกลับมา เลิกนับและ ตั้งใจว่า

เลิก คือ เลิก ชีวิตนี้จะไม่มีน้ำเมาผ่านลำคอเข้าไปได้อีก เมื่อ เลิก คือ เลิก มันจะจบตรงนั้น ตรงที่ใจ

เมื่อตั้งใจได้แน่นอน เอาสัจจะว่าเลิกนั้น ปักเข้าไปในใจ ในจิต ฝังรากลงอย่างแข็งแกร่ง ว่าสัจจะคือ สัจจะ จะไม่ละเมิดสัจจะเป็นอันขาด แม้ถึงชีวิต สัจจะการเลิกเหล้านี้จะเป็นกำลัง ให้จิตมีกำลัง เมื่อจิตอ่อนและท้อ จากเรื่องใดๆ ก็กำหนดถึงตัวสัจจะในจิตนี้ว่า เราเลิกเหล้าได้ เลิกตลอดชีวิต จิตจะกลับมามีกำลังอีก เพราะสัจจะตัวเดียว

เลิก คือ เลิก

ไม่มีการหวนกลับ เพราะฉนั้น ไม่จำเป็นต้องมานับให้กังวล นับให้มีเชื้อ มีเยื่อใย

จำเรื่อง เตมูยิน ไว้ ว่า สัจจะ ของเตมูยิน พาเตมูยินไปจนได้เป็น เจงกิสข่าน มหาราชที่เกีรยงไกรที่สุดบนโลกใบนี้

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 กันยายน 2011
  2. Suppasit_S

Suppasit_S เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2010
    ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับพี่ เลิกแน่นอนครับ ผมไม่ลำบากกับเรื่องนี้เลยพี่ แต่ที่นับเดือนแล้วจำได้ ผมใช้เป็นเครื่องนับถึงวันเวลาที่ผมถือว่าผมได้พบครูผู้ชี้ทางของผมครับ แม้จะไม่ได้ใกล้ชิดท่าน แต่ปฏิบัติตามที่ท่านสอนเสมอครับ

คืนนี้ที่ชลบุรี ฝนหนักใช้ได้เลยครับ ขอเอาใจช่วยผู้ที่ประสบอุทกภัยนะครับ

3. SpringDove

SpringDove เป็นที่รู้จักกันดี

มาแล้วค่ะคุณพี เป็นพระที่พ่อแม่ได้มาจากร่วมทำบุญ หรือ ไม่ก็ญาติๆ เค้ามาร่ำเรียนในกรุงเทพฯได้ิดิบได้ดี ก็เอาพระไปฝากอะไรประมาณนั้น

ที่ไม่ได้ถ่ายเป็นพระผงสร้างใหม่
    ลพ ทวด เนื้อผง องค์สีดำด้านหลังเป็นพระปรมาำภิไธยย่อ ภปร ฉลองพระมชนมายุครอบ 72 พรรษา
    ลพ ทวด ทองแดง มีแต่ภาพเดิม ตอนนี้ส่งเลี่ยมอยู่ค่ะ
    ในภาพพื้นสีฟ้าถ่ายวันนี้รู้จักแต่ หลวงพ่อคูณ และ หลวงพ่อพระแก้วมรกต นอกนั้นไม่ทราบค่ะมีชื่อแต่น่าจะเป็นพระท้องถิ่้น ภาพถ่ายรวมต้องขยายถึงจะมองเห็นค่ะ

ห่วงทองแดงของหรียญนกแกะไปทำเครื่องประดับ เพราะก่อนหน้านั้นไม่สนใจพระเครื่องแต่สนใจเครื่องประดับ ตามประสาผู้หญิง (น่าละอายจัง)

ปล. บางองค์ ก็ได้มาเองจากกัลญานมิตรค่ะ

ไฟล์ที่แนบมา:

• Aug 17, 2011 044.jpg
      Aug 17, 2011 044.jpg
      ขนาดไฟล์:
      1.3 MB
      เปิดดู:
      59
    • Aug 17, 2011 051.jpg
      Aug 17, 2011 051.jpg
      ขนาดไฟล์:
      1.3 MB
      เปิดดู:
      35
    • sept 23.jpg
      sept 23.jpg
      ขนาดไฟล์:
      1.5 MB
      เปิดดู:
      45
    • sept 23 001.jpg
      sept 23 001.jpg
      ขนาดไฟล์:
      1.5 MB
      เปิดดู:
      49
    • sept 23 002.jpg
      sept 23 002.jpg
      ขนาดไฟล์:
      1.4 MB
      เปิดดู:
      47
    • sept 23 003.jpg
      sept 23 003.jpg
      ขนาดไฟล์:
      1.4 MB
      เปิดดู:
      47
      ขนาดไฟล์:
      83.9 KB
      เปิดดู:
      34
      ขนาดไฟล์:
      93.4 KB
      เปิดดู:
      48
      ขนาดไฟล์:
      93.4 KB
      เปิดดู:
      46
    • set 23.jpg
      set 23.jpg
      ขนาดไฟล์:
      1.4 MB
      เปิดดู:
      43
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 กันยายน 2011
  4. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

หลวงพ่อทวด รุ่นกระโดดบาตร

รุ่นนี้เป็นรุ่นดัง หนังสือลานโพธิ์แจกฟรีเมื่อ หลายสิบปีมาแล้ว

ปลุกเสกโดยหลวงปู่ ดู่ วัดสะแก เป็นพระที่มีเมตตาบารมีสูงมาก เป็นพระกรรมฐานและเกจิฯในเวลาเดียวกัน ตอนปลุกเสก มีการบันทึกว่าพระ เหล่านี้กระเด็นออกมาจากบาตรตอนที่ปลุกเสก เลยเรียกกันว่า รุ่นกระโดดบาตร

แน่ะนำองค์นี้ขึ้นคอครับ ขนาดกระทัดรัดด้วยครับ

พระหลวงพ่อทวด ดี ทางนิรันตรายที่สุดโดยเฉพาะด้านรถยนต์ ใช้บูชาติดตัว ป้องกันตัวดีมากครับ

ส่วนทางด้านโภคทรัพย์ ให้ลาภ ให้หวย ท่านจะไม่ค่อยโปรดมาก อย่าไปเชื่อเรื่องที่เขาเขียนเชียร์ว่าทางให้ลาภด้วย มีประสบการณ์ด้านนี้น้อยมาก ลาภที่ท่านให้จะให้พวกที่ขายพระท่านราคาแพงๆครับ ด้านลาภ ต้องหาพระอื่นเสริมครับ

แต่เป็นพระเครื่องชั้นยอดครับ อมตะนิรันกาล

5. Chang_oncb

Chang_oncb ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

25 สิงหาคม 2011
    โมทนา บุญกุศลด้วยครับ

6. ณัฐวัฒน์

ณัฐวัฒน์ เป็นที่รู้จักกันดี

อันนี้โดนใจครับ พี่พี

7. SpringDove

ขอบคุณมากค่ะคุณพี ถ้างั้นเรื่องโชคลาภคงต้องมองหาพระที่พี่รุ่งเอาข้อความมาโพสท์ใหม่
    ที่พอจะตามได้นามงบตนเองก็น่าจะเป็นของ ลป บุญศรี ลป ทรง

8. พี เสาวภา

พระหลวงพ่อทวดก็หนุนด้านทำมาหากินครับ

เพียงแต่พวกลาภลอย พวกหวย ท่านจะไม่โปรดน่ะครับ โดยเฉพาะเรื่องหวย ไปขอล่ะแห้วแน่นอนครับ ยกเว้นคับขันจริงๆ ท่านอาจจะช่วยครับ

พระแนว ลาภลอย ทำมาหากิน บูชาพระ หลวงปู่บุญศรี หรือ หลวงพ่อทรงได้เลยครับ ตอนนี้ผมนำมาเขียนเรื่อง หลวงพ่อ หลวงปู่ ยังพอหาได้ สงสัย ส่งรูป PM มาถามได้ครับ ยินดีให้คำแนะนำ

9. พี เสาวภา

โดนผมเหมือนกันครับ ...แหะๆ

10. rungaran

rungaran เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2010
    โมทนา บุญด้วยจ้า
    โดนใจ และ ก็ แทงใจดำกระผมด้วยเต็มๆเลยจ้า ท่าน อ.พี

สำหรับเรื่อง ของ สัจจะ ครั้งหนึ่ง ท่านพ่อฤาษี ท่านมาทางฝัน มาบอกกระผม
    ให้ ระวัง เรื่อง ของ สัจจะที่ให้ ...เมื่อ ให้แล้ว...ต้องทำให้ได้ ถึงจะเรียกว่า
    ให้ สัจจะ...หลังจากนั้น ผมเลิกเหล้า...เด็ดขาด มาจนถึงวันนี้จ้า

11. rungaran

โมทนาบุญ ด้วยจ้า คุณ Suppasit

12. ทิพย์มงคล

ทิพย์มงคล เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ ท่านพี แวะมาเยี่ยมครับ 55 กระทู้คุณภาพ มิตรภาพ จริงๆครับ ได้รับรู้ประสบการณ์ และความรู้ที่ถ่ายทอด ดีมากๆครับ ขอบคุณมากครับ

13. rungaran

โมทนาบุญ ด้วยจ้า อ.ช้าง
    ผมเป็นคนตัดสินใจเรื่องทำบุญ จะค่อนข้างช้า และระมัดเรื่องการใช้เงินมาก จ้า
    การตัดสินใจทำบุญแบบทันทีทันใด ยังไม่เคยมีเลยจ้า
    ...คิดแล้วผมแย่มากเลยจ้า ต้องรีบแก้ไขแล้วล่ะจ้า....อายจังเลยจ้า..อ.ช้าง

14. moo noi

moo noi เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงปู่บุญศรี หลวงพ่อทรง หลวงปู่อั๊บ

สวัสดีพี่พี พี่ช้าง พี่ sansiree และ พี่ๆ เพื่อนๆ ทุกท่านค่ะ

เนื้อหานี้แน่นด้วยเรื่องราวน่าติดตามจริงๆค่ะ

อ่านถึงตรงนี้แล้วถึงกับอึ้งเหมือนกัน

แบบแอบคิดในใจนะคะว่า "บุญจะเกิดขึ้นเพราะเจตนา ไม่ได้เกิดขึ้นเพราะเราคิดว่าจะได้ประโยชน์ยาวนานแค่ไหน"

แอบคิดอีกว่า "อันนี้เป็นเรื่องของบุญวาสนาว่าเรามีต่อท่านหรือไม่ เค้าคงไม่ได้มีวาสนาต่อองค์หลวงพ่อทรง ถึงได้คิดแบบนี้"

15. neeranut

neeranut เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุนมาก ค่ะ พี่ พี่ ทุกท่าน ช่วยสละเวลามาตอบ
    ต่อไปนี้เปนคนแรก และคงต้องชิงก่อนใคร ค่ะ 555
    (deejai)

พระแนว ลาภลอย ทำมาหากิน บูชาพระ หลวงปู่บุญศรี หรือ หลวงพ่อทรงได้เลยครับ ตอนนี้ผมนำมาเขียนเรื่อง หลวงพ่อ หลวงปู่ ยังพอหาได้ สงสัย ส่งรูป PM มาถามได้ครับ ยินดีให้คำแนะนำ<!-- google_ad_section_end -->

ขอหลวงปู่บุญศรี หรือ หลวงพ่อทรง ยังไม่ด้ายลาภลอย เลยค่ะ พี่ พี เหตุผลเพราะอารายค่ะ

เหรียญจอบเศรษฐี / พระชัยวัฒน์แพโบสถ์น้ำ , แร่โคตรเศรษฐี เนื้อเต็มอย่างหนา บูชามาจากคุนป้าอิ้ดค่ะ เข้ามาอ่านเลยรีบโทรหาคุนป้าอี้ดเลยค่ะ

16. SpringDove

สุดยอดเลย ข้าพเจ้ายังไม่มีสักองค์เลยจ้า ยินดีด้วยค่ะ:cool::cool::cool:

17. JLB

JLB เป็นที่รู้จักกันดี

19 กรกฎาคม 2009
    กราบพระเดชพระคุณหลวงพ่อทรง
    กราบพระเดชพระคุณหลวงปู่บุญศรี

สวัสดีครับพี่พี แล เพื่อนสมาชิกทุกท่าน

คุณ neeranut โชคดีมากครับที่ได้บูชาพระทั้ง 3 องค์ไว้
    เรื่องลาภลอยนี้ผมว่า อยู่ที่บุญกรรม ที่เราทำไว้นะครับ มิใช่ว่าบูชา พระที่เขาว่า เด่น ด้านลาภลอย แล้วเราจะได้ลาภลอย เหมือนใครเขา

ผมเองบูชาพระทั้ง 3 องค์แบบที่คุณมี แต่ไม่เคยได้ลาภลอย แต่เด่นด้านโภคทรัพย์ จากการทำงานครับ คือ มีงานพิเศษ เข้ามาไม่ขาดสาย ซึ่งผมมองว่า ยั่งยืน กว่า การมานั่ง รอลาภลอย อิอิ

ขออนุญาติลงภาพประกอบ

18. MooDam

MooDam เป็นที่รู้จักกันดี

24 กุมภาพันธ์ 2008
    จากในรูป มีแค่องค์เดียวเองครับ :)

19. neeranut

อิอิอิ สามองค์ ร่วมทำบุญมาค่ะ โทรไปหาคุนป้าอี้ด เงินยังไม่ีเลยค่ะ บอกว่าเปนสิ้นเดือนนะค่ะ 55

20. neeranut

คิดว่ารูป หายสิแล้วค่ะ:z12

ขนาดไฟล์:
      1.2 MB
      เปิดดู:
      38
      ขนาดไฟล์:
      1.3 MB
      เปิดดู:
      35
      ขนาดไฟล์:
      3.3 MB
      เปิดดู: