เหรียญเจ้าสัว หลวงปู่บุญครับ...ดูทีเถอะ ผมพอมีบุญไหม..?????

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย Zapp!, 24 พฤษภาคม 2010.

1. คิงคอง99

คิงคอง99 เป็นที่รู้จักกันดี

25 กรกฎาคม 2011
    ยาวก็ดีครับ ผมคิงคอง99 ชอบความถูกต้องและตรงไปตรงมา ใครเป็นอย่างไรผมก็จะพูดตรงๆครับน้าต๋อย ปรกติผมจะไม่อยากยุ่งวุ่นวายกับใครเหมือนกัน แต่ทุกอย่างต้องเป็นของแท้ๆ และความจริงเท่านั้น ใครที่มีคุณภาพก็ต้องว่ากันตรงๆ คุณภาพวัดได้ตรงไหน ไม่ได้วัดได้ที่ตนเองไม่ได้มีพระแท้ๆโชว์ เท่านั้นวัดได้ที่ความรู้ ประสบการณ์ ผ่านตา ผ่านร้อน ผ่านหนาว ไอ้คนที่มันไม่เห็นคุณค่า มันก็ไม่เห็นคุณค่าวันยังค่ำ แต่มันกับแอบมาอ่านมาศึกษาถึงมันจะไม่ยอมรับที่ตัวบุคคล แต่ผมจะบอกให้ มันต้องยอมรับในความเป็นจริง ในสายพระนั้น พอตัวรู้ขึ้นมาบ้างกับไม่สำนึก กับอวดดี อวดเก่ง ให้มันเก่งให้ตลอดเถิด ชีวิตจริงมันกล้าไหมขอถามหน่อย ผมนะกล้าเสมอ อย่ามาท้าดวลกับผมก็แล้วกัน ผมจะลองดูซิว่า ครูบาอาจารย์หรือคุณหรือเอง ใครมันแน่กว่ากัน ก็เท่านั้น อาจารย์โต เป็นคนที่มีแต่ให้และเขาก็ให้จริงๆผมคิงคอง99ไม่ใช่สาวกอาจารย์โต แต่ศรัทธาด้วยใจครับ ทุกคนที่เข้ามาใหม่ๆควรให้เกีรยติ อย่าได้ทำในสิ่งที่ไม่สมควรครับ ผมคิดแบบนี้จริงๆ

2. stoes

stoes เป็นที่รู้จักกันดี

4 พฤศจิกายน 2009
    ขอบคุณมากครับอาจารย์เค ควรจะเป็นเช่นดั่งอาจารย์กล่าวจริง ๆ

3. ธณต

ธณต เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2006
    ไม่น่าจะยาวนะครับ

ผมว่าผมได้ยินประโยคที่ว่า. เล่นพระต้องเปิดใจรับความจริงให้กว้าง. บ่อยๆนะครับ ถ้างั้นลองเปิดใจให้กว้างแล้ว กล่าวขออภัย ก็จบครับ. เมื่อก่อนผมก็ว่ามันพูดยาก แต่พอลองบ่อยๆ มันก็ไม่ยากเหมือนคำว่าสวัสดี.

ถ้าแค่นี้ ทำยากแล้วจะเปิดใจรับพระที่คนอื่นวิจารณ์ได้หรือครับ. อคติมีในใจมันลบได้ครับ ลองถามตัวเองดูนะครับว่าตอนที่นั้งกดๆเขียนๆเนี้ยะทำด้วยความโกรธมั้ย

อย่างน้าคองว่าก็ถูกนะครับ. แต่จะให้เป็นแบบน้าคองว่านะผมว่ามันอยู่ที่ใจนะครับน้า

4. เอก บ่อทอง

เอก บ่อทอง เป็นที่รู้จักกันดี

ขอโทษสมาชิกทุกๆ ท่าน ครับ.... ผมไม่น่านำกระทู้นี้ขึ้นมาอีก ครั้งเลย.
    .
    ขอขอบคุณ คุณ DHAMMAPHOL คุณน้ำ และ อาจารย์ สโตร์ อีกทั้ง พี่ๆ เพื่อนๆ สมาชิกทุกท่านที่คอยห่วงใย และพยายามชี้แนะ ตลอดมา.
    .

5. narmja

narmja เป็นที่รู้จักกันดี

เห้อ กรรมแท้ ผมไม่มีพระเครื่องในราคาหลักหมื่นหลักแสน แต่ผมก็อาศัยหลักการพื้นฐานพระที่พอจะมีบ้าง หาเลือกภาพที่คิดว่าน่าจะแท้ เพื่อให้คนที่มาถามได้ศึกษาจากภาพพระที่ผมคิดว่าแท้ แต่ถ้าภาพนั้นไม่แท้ ผมเองก็พร้อมยอมรับผิดครับ เพราะการนำภาพที่ไม่แท้มาให้คนที่ไม่เคยศึกษาพระมานั้น จะติดตาเขาไปแบบผิดที่ผิดทาง และพระที่ผมตอบๆไป ส่วนใหญ่แล้วผมไม่มีเลยครับ ผมไม่มีปัญญาไปหาเช่า พระหลักได้ขนาดนั้น ถึงใจอยากจะเช่าก็ตาม จริงๆผมก็ไม่อยากเข้ามายุ่ง แต่ถ้าคนไม่เป็นพระเลย เข้ามาศึกษาแบบไม่ถูกทาง ผลเหล่านั้นมันก็จะเป็นอันตรายต่อตัว ผู้ศึกษาเอง และผมเองก็คิดว่า พี่สโตไม่เคยคิดก้าวล่วง บุพการี อย่างแน่นอน เพียงแต่เป็นการเล่นข้อความเพื่อให้ดูฟังเข้าใจง่ายแค่นั้น พี่ชายท่านนี้ผมบอกได้ว่ามีแต่ให้กับน้องๆครับ ผมเองก็เข้าใจดีว่าพีธรรมพล ศึกษาพระมานาน และหลายครั้งผมเองก็ผิดหวังที่พี่ ลงรูปพระที่ไม่แท้ดูง่าย ให้ผู้อื่นศึกษา
    ซึ้งค่อนข้างขัดกับคนที่เขาศึกษาพระมานานและถูกต้อง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 พฤศจิกายน 2012
  6. crodile

crodile เป็นที่รู้จักกันดี

26 มิถุนายน 2006
    เมื่อก่อนเจ้าสัวผมเช่ามา110000..เมื่อเกือบ20ปี..แล้วท่าน..ส่องทุกวัน.พอถึงช่วงนึงมีความจำเป็น..ก็ขาย..พร้อมกับพระหลักๆไปหลายองค์..ตอนนี้ไม่มี..เลยเอามาโชว์ไม่ได้..แต่..คนเคย..มีเคยจับของแท้ๆมา..มันไม่ลืมหรอกครับ..ว่ายน้ำเป็น..ตั้งแต่เด็ก...แล้วไม่ได้ว่ายน้ำมาถึงตอนแก่..ตกน้ำมันก็ยังว่ายเป็น..เหมือนเดิมอะนะ..มันไม่ลืมหรอก..ท่าน..การอ้างอิงด้วยภาพ..ที่แท้..ไม่จำเป็นต้องมีพระ..อยู่ในมือ....คนที่ยืนอยู่ข้างสระ..ดูเค้าก็รู้ว่าไอนี่มันว่ายน้ำเป็น..วันยังค่ำอะนะ..โยม55555555

7. Zapp!

Zapp! เป็นที่รู้จักกันดี

23 กุมภาพันธ์ 2010
    น้าชัย

อยากว่ายน้ำเป็นมั่งอ่ะ....
    ทุกวันนี้ได้แต่ยืนอยู่ข้างขอบสระ ยืนจนก้นดำแล้ว ก็เพียงได้แต่ชะเง้อแลดูแต่ผู้คนเขาว่ายกัน

สอนว่ายน้ำหน่อยซิ น้าชัย!!!!!

8. ae noi

ae noi เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤศจิกายน 2010
    มีเหตุและผลกันทุกๆท่านเลยครับ แต่แค่ต่างเหตุและผลเท่านั้นเองครับ ท่าผมล่วงเกินอาจารณ์ท่านใดไปบ้างต้องอภัยมานะที่นี้นะครับ แต่อย่างที่ผมกล่าวมาตั้งแต่แรกยังไงก็ยังหยั่งงั้นครับอยากให้หันน่าคุยกันด้วยเหตุและผลด้วยความรักและเมตตาธรรมด้วยกันจะสุขด้วยกันนะครับจากใจจิง ของคนชื่อ ae noi ครับ

9. narmja

ลองเปรียบเทียบดูครับ จากภาพ คนที่ไม่เคยศึกษาพระมา ดูยังไงเขาก็บอกว่า พระสององค์นี้เหมือนกัน นั่นแหละ แต่ถ้าศึกษากันลึกๆแล้วจะรู้ว่ามันไม่เหมือน ยิ่งสมัยนี้ การพัฒนาการปลอมมีความใกล้เคียงของจริงมาก ฉะนั้นคนศึกษาต้องคอยตามค้นหาข้อมูลอยู่เรื่อยๆ แต่ถ้าเคยมีหรือเคยจับเคยเห็นของจริงมา ก็จะสามารถแยกแยะของปลอมออกได้

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      67.4 KB
      เปิดดู:
      179
      ขนาดไฟล์:
      230.1 KB
      เปิดดู:
      265
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 พฤศจิกายน 2012
  10. narmja

ลองมาดู รูปน้ำยาขัดรถนะครับ สองกระปุกนี้ยี่ห้อเดียวกัน ดูเหมือนกัน แต่จริงๆแล้วไม่เหมือนกัน ของแบบนี้ผมถือว่าทำใกล้เคียงมาก ถ้าไม่สักเกตุจะไม่รู้ แล้วรู้ไหมครับว่าอันไหนของจริงอันไหนของปลอม 555

11. เอก บ่อทอง

... ท่านชัย ครับ ...

สรุปว่าเหรียญผมยังไม่ดี ใช่ไหมครับ

... ผมได้มา 3 องค์ จากผู้ใหญ่ ครับ ...
    .ตอนนี้ กำลังอยู่ช่วง คัดแยกพระต่างๆ ครับ.
    .... ขอบคุณมาก ครับ ... ด้วยความเคารพ

12. hemicuda

hemicuda เป็นที่รู้จักกันดี

ผมเคยอ่านบทความพระเครื่องเรื่องการดูพระเครื่องอยู่เรื่องนึงว่า "การจดจำพิมพ์พระเครื่องให้จดจำเหมือนกับหญิงสาวที่เรารัก จำรายละเอียดของใบหน้า ผิวพรรณ ให้ดี เมื่อเรามองดูทุกวันเราก็จะจดจำได้เองโดยอัตโนมัติ แม้ว่าวันนึงหญิงสาวจะซูบผอม หรือเศร้าหมองแต่ความรู้สึกของเราก็ยังบอกว่าใช่อยู่ดี ในทางกลับกันถ้าเราบังเอิญเจอคู่แฝดของหญิงสาวนั้น ความรู้สึกจะบอกเราว่าแม้ว่าหน้าตาผิวพรรณจะคล้ายกันแต่มันก็ไม่ใช่อยู่ดี มันต้องมีรายละเอียดที่แตกต่างอย่างแน่นอน"

13. crodile

ว่างเมื่อไหร่...เดี๋ยวพาไปลง..สระเจ้าพระยา..หรือวาเลนไท...ก็ได้ท่าน..แซบ...รุ่นเรา..ไม่ต้องลงสระใหญ่แล้วท่าน..ลงสระ..แคบๆ..มีคน..ดูแล..ใกล้ชิด..ไม่ต้องสอน..เดี๋ยว..ก็..สกรูถอย..ตีกรรเชียง..เป็นเองละท่าน55555555

14. crodile

ถ้าดูเจ้าสัวของท่าน...อารมณ์ผม..ยังไม่..รัก..ครับท่าน..เหรียญหล่อ..ส่วนใหญ่พื้นเหรียญ..ไม่เรียบ..หรอกครับท่าน.....

15. narmja

พี่ชัย นี่ผมนับถือเป็นอาจารย์ แต่นับถือเป็นพี่ชายมากกว่า 55 เพราะว่าคุยได้ทุกอย่าง

16. เอก บ่อทอง

ขอบคุณมาก ครับท่านชัย

17. crodile

ขอ..ประท้วง..ครับท่านประธาน...เนื่องจาก.ผมอยู่กับหญิงสาวที่ผมรักมา10กว่าปี..ทุกวันนี้..หันไปมอง..เวลาอยู่บนเตียง..ผิวพรรณเนื้อหนัง..มันไม่ตึงเหมือน10กว่าปีที่แล้ว...ผมยังสงสัยว่า.น่า..จะเป็นตัว..ปลอม..มาถึงทุกวันนี้...
    ครับท่าน....ขอให้ท่าน..hemicuda...ช่วยหาหลักฐาน..มาอ้างอิง.หรือส่งหญิงสาวที่ผิวตึงๆ.ให้ผมเชื่อหน่อยนะครับท่าน..ไม่งั้น.ผมยังแคงใจยู่นะท่าน5555555555.....

18. ae noi

ae noi เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤศจิกายน 2010
    ประโยคชุดนี้ชอบครับ555:cool::cool::cool:

19. tchai72

tchai72 เป็นที่รู้จักกันดี

อะโห.....ว่าถึงสองสระนี้ นี่ต้องระบุชัดได้เลยนะครับว่าต้องเป็น "รุ่นหญ่ายยย--- รุ่นก่าววว" จริงๆๆๆ ฮ่าๆๆๆ
    รุ่นผมสระอยู่แถวๆ เพชรบุรีคร้าบบบ
    ชาย

20. Amuletism

Amuletism เป็นที่รู้จักกันดี

ลึกซึ้งจริงๆ ครับ พูดแล้วเห็นภาพเลยครับ
    ถ้าแยกได้แบบนี้ ก็ไม่พลาดเช่าพระเก๊แน่นอน
    แต่ถ้าเป็นหญิงสาวนั้น อาจพลาด กอดผิดตัวได้ครับ
    เพราะมีข้ออ้างกอดฟรี ทำผิดโดยเจตนาสุจริตครับ