เหรียญเจ้าสัว หลวงปู่บุญครับ...ดูทีเถอะ ผมพอมีบุญไหม..?????

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย Zapp!, 24 พฤษภาคม 2010.

1. crodile

crodile เป็นที่รู้จักกันดี

26 มิถุนายน 2006
    5555ถ้าเจอฝาแฝด..เหมือนกัน...ต่อให้รู้...ผมก็ต้องแกล้งโง่กอดผิดตัวแน่นอนอะนะท่าน....สุดท้าย..ถ้าโอเคกันได้..คราวนี้..มันก็..แท็กทีม.ทูอินวัน..สบายเลยครับท่าน555555555..ท่านเฮอมิวคิวด้า..เปิดประเด็น..ให้ครึกครื้น..คลายเคลียด..กับกระทู้..ฮอต..เยี่ยงนี้ได้จังหวะพอดี5555555:cool::cool:

2. Amuletism

Amuletism เป็นที่รู้จักกันดี

ผมว่าถ้าใช้ทฤษฎีของท่าน hemicuda
    ในการดูพระกรุ หรือพระที่มีอายุพอสมควรน่าจะช่วยได้มาก
    เวลาดูผู้หญิงว่าแก่จริงรึเปล่า ผิวเหี่ยวย่นเป็นธรรมชาติหรือไม่
    กับดาราสาวๆ ที่แต่งแก่ ยังไงก็ดูออก
    ถ้าท่านไม่ทำตัวเป็นพระเอกละคร ที่แยกไม่ออกแม้กระทั่งเป็นชายหรือหญิง
    พระกรุที่เก่าแบบธรรมชาติ กับแกล้งเก่าไปทำให้สกปรกก็ต่างกันชัดเจน
    อย่างพระสมเด็จเนื้อสดๆ หรือพระสมเด็จเนื้อกรอบๆ กระด้างๆ
    แบบอบกรอบเร่งกระบวนการ ก็เก๊ใสๆ ไม่ต้องให้ใครวิเคราะห์
    พระโลหะที่อายุการสร้างสูง แต่ผิววิิ้งค์ๆ
    ไม่เก็บดีสุดชีวิต ก็เก๊ หรือไม่ก็ทำผิว หรือล้างผิว
    ผู้หญิงสูงอายุ ให้ดึงหน้ายังไง ก็ต้องมีธรรมชาติ
    ความแก่ (ความเก่า) ให้เห็นอยู่ดีครับ

3. stoes

stoes เป็นที่รู้จักกันดี

4 พฤศจิกายน 2009
    ทราบหรือไม่ว่าเป็นบทความของผมเองครับคุณhemicuda
    และยังมีอีกเรื่องหนึ่งคือการเทียบอายุของพระและภาพที่เก็บรักษาดี
    อย่างเช่นภาพโมนาลิซ่าซึ่งมีอายุเก่าแกมากกว่าสมเด็จวัดระฆัง
    ต้องไปหาอ่านดูและตีความบางครั้งภาษาที่เขียนผมก็ยอมรับว่า
    บางคนไม่เข้าใจเพราะผมเขียนให้คนตีความด้วย

ขอเพิ่มเติมตรงนี้อีกหน่อยว่า ทำไมต้องเขียนให้คนตีความ
    บางครั้งคนเราเตือนกันซึ่งหน้า
    เขามักจะไม่พอใจ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 พฤศจิกายน 2012
  4. tchai72

tchai72 เป็นที่รู้จักกันดี

อ่าาาาา แล้วหยังภรรเมียผมที่อายุไม่เท่าไหร่ แต่หน้าไปไกลเนี่ยยย
    จัดอยู่ในกลุ่มเก๊ประเภทไหนไหมครับพี่ๆ อิๆๆๆ
    ชาย

5. hemicuda

hemicuda เป็นที่รู้จักกันดี

โห โลกกลมมากเลยครับเป็นหนังสือที่ผมซื้อมือสองมา ชื่อหนังสือ สนามพระ ฉบับที่ 91 ไม่น่าเชื่อว่าจะเจอผู้เขียนที่เวปนี้นับถือจริงๆ ความจริงยาวกว่านี้มากแต่ผมจำได้แค่นี้ ส่วนหนังสือตอนนี้หายไปซะแล้วเสียดายจังครับ ตอนย้ายหอ สมัยเรียน ในเล่มนี้ยังมีกลอนอีกบทนึงที่ผมชอบมาก คือ

เขาส่องพระ พยายาม ตามหาพระ
    เขาหวังจะ ฟลุคได้ พระในฝัน
    เขาพบพระ เขาจ้อง ลองเชิงกัน
    เขาฟาดฟัน เพื่อให้ ได้พระมา

เขาซื้อพระ ขายพระ สารพัด
    เขาต้องงัด กลยุทธ์ สุดเก่งกล้า
    เขาอยากได้ พระดี มีราคา
    เขาบูชา พระสวย ด้วยเม็ดเงิน

เขาส่องพระ ส่องเพื่อ ดูเนื้อพระ
    ดูว่าจะ แท้ชัด หรือขัดเขิน
    ส่องตำหนิ ถี่ถ้วน ทุกส่วนเกิน
    เพื่อประเมิน แท้-เก๊ ตามเล่ห์กล

เขาส่องพระ ส่องไป ใจเป็นทุกข์
    เขาหวังฟลุค กลับฟุบ ถูกทุบป่น
    เขาส่องเพลิน เงินสิ้น เขาดิ้นรน
    เขามืดมน บ่นบ้า หมดอาลัย

เขาส่องพระ ทำไม ไม่เห็นพระ
    องค์พุทธะ แท้ไม่รู้ ว่าอยู่ไหน
    เขาส่องพระ ไม่เห็นธรรม อันอำไพ
    เพราะเขาลืม ส่องใจ ให้ซึ้งจริง

ดีใจจังครับ บทความในเล่มนั้นผมยังจำและใช้เป็นแนวทางจนถึงทุกวันนี้

6. stoes

และยังมีเขียนเกี่ยวกับเรื่อง
    เรานำบุคคล 2 ยุคคือนคนที่ทันสมัยและไม่คอยทันสมัย
    นำมาแต่งเนื้อแต่งตัวและแต่งหน้าก็จะทราบถึงความแตกต่างกัน
    คนโบราณพอแต่งชุดไทยดูอย่างไรก็เข้ากันดี
    แต่ถ้านำดาราลักษณะร็อคหน่อย ๆ มาแต่งชุดไทยดูอย่างไรก็ไม่เข้ากัน

พระเก่าที่เก่าจริง ๆ ก็เช่นกัน จะรู้สึกตั้งแต่สัมผัสแรกเลยว่า
    เก่าจริงไม่ว่าจะเป็นเส้นสายบนองค์พระหรือลักษณะเนื้อผิวที่เป็นธรรมชาติ
    จะถึงยุคสมัยของเขาจริง ๆ
    กับพระที่ถูกทำขึ้นมาใหม่ ดูอย่างไรก็คือสาวทันสมัยแต่แต่งชุดไทยโบราณ

7. stoes

เอ้าใครลอกใครกันครับ ผมไม่ทราบเรื่องหนังสือเลย
    เพราะผมไม่ซื้อหนังสืออ่าน (อ่่านมาพอแล้ว) ผมคิดว่าเขาลอกผมแน่
    เพราะตอนผมเขียนมันเป็นจินตนาการของผม
    สงสัยจะเหมือนคุณเอ๋อยุธยาที่มีคนนำเอาภาพของอาจารย์นำ วัดดอนศาลา
    ไปก๊อปขายแน่ แต่ไม่เป็นไรถ้ามันมีประโยชน์ต่อส่วนรวมและบุคคลทั่วไป
    บางครั้งคนเขียนหนังสืออาจตัน ก็เลยต้องไปหาแหล่งความรู้อื่นเพื่อนำไปเขียน

8. น้า ต๋อย

น้า ต๋อย เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2011
    รู้จักการถอดพิมพ์มั้ยครับ และเมื่อถอดออกมาแล้วและนำบล๊อคที่ถอด
    มาทำพระใหม่อีกรอบ ทราบมั้ยว่าจะมีข้อแตกต่างอะไรกันบ้าง ระหว่าง
    ตัวแม่ กับ ตัวลูก ทั้งหมดที่นำรูปมาโพส หรือ มาเปรียบเทียบ หากผู้ที่ดูไม่รู้จักการถอดพิมพ์ หรือผลที่ได้หลังจากการนำบล๊อคที่ถอดมาทำพระใหม่ ก้คงไม่เกิดประโยชน์อะไรในการดู เพราะไม่รู้จะพิจรณาอย่างไร ลำพังแค่ดูสีสรรของเนื้อพระจากรูป มันยังไม่พอครับ

9. stoes

ถ้าเป็นหนังสือเก่า.... คนที่เขียนอาจคิดเหมือนกัน
    และบางเอิญตรงกัน เพราะบทความนี้ผมก็เขียนไว้นานแล้ว
    แต่จำไม่ได้ว่าอยู่กระทู้ไหนครับ

10. น้า ต๋อย

น้า ต๋อย เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2011
    หลักการพิจรณาพระเก๊หรือแท้ มักไม่ค่อยแตกต่างกันมาก ฉะนั้นการจะเข้ามาตอบปัญหา ก็นำประสพการณ์ของตัวเองมาตอบได้เลยจะดีที่สุด เพียงแค่ท่านต้องอธิบายให้ได้หากมีผู้ถามละเอียดลงไปอีก หากอธิบายได้และผู้ถามยอมรับฟังได้ด้วยเหตุและผล ทุกอย่างก็จบลงได้...

แต่ถ้ามองอีกมุมหนึ่ง หากผู้ตอบที่มีประสพการณ์มาผิดๆแต่แรกเริ่ม การตอบปัญหาก็คงดำเนินไปแบบผิดๆ ตรงนี้จะทำให้เกิดปัญหามาก

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 พฤศจิกายน 2012
  11. hemicuda

hemicuda เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นหนังสือเก่าแล้วครับ ผมซื้อสมัยเรียนมัธยมครับ ตอนซื้อมาก็มือสองแล้วครับ 10 บาท ประมาณปี 2546 แต่หนังสือน่าจะเก่ากว่านั้นครับ จำได้แต่ชื่อหนังสือสนามพระ ในเล่มมีแต่บทความพระเครื่อง ไม่มีการขายพระเครื่องแบบปัจจุบัน

12. stoes

ถูกต้องทุกประการเลยครับอาจารย์

13. stoes

ผมเข้าใจว่าการถอดพิมพ์อย่างไรพระที่ถอดออกมาจะเล็กกว่า
    รอยตำหนิต่าง ๆ จะคมชัดไม่เท่ากับของจริง แต่ถ้าทำขึ้นมาใหม่
    เหมือนอย่างที่คุณธรรมพลนำมาลง หรืออุปโลกน์ขึ้นมาเอง
    ไม่สนใจ reference คนที่ไม่ทราบก็คือไม่ทราบครับ น้าต๋อย

14. ธณต

ธณต เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2006
    ในกรณีผมเนี๊ยะไม่เคยเห็นว่าตัวแม่ว่าหุ่นอย่างไรพอเจอตัวลูกเนื้อจัดๆ ก็คงจะงมงายคิดว่าแท้อย่างแน่ๆเลยมั้ยน่าโตว์

15. เอ๋สระบุรี

เอ๋สระบุรี เป็นที่รู้จักกันดี

จริงๆแล้วทีแรกว่า จะดูสถานการณ์ไปก่อน แต่ตอนนี้ เห็นมีอ้างอิงวิชาการ หรือหลักการดูการศึกษา ก็เลยอยากจะรู้เหมือนกันว่า ที่เล่นพระนอกระบบแล้วอ้างว่าแท้เรียนรู้มาจากไหน
    กันครับ แล้วเหรียญเจ้าสัวของคุณธรรมพลเนี่ย ผมอยากทราบราคาครับว่าท่านขายเท่าไหร่ครับ แล้วซื้อเข้าเท่าไหร่ครับ ขออนุญาติ webmaster ด้วยครับ ที่จะพูดเรื่องราคาซื้อขายในบอร์ดครับ ในเมื่อผมพยายามเลี่ยงเรื่องวิวาทะในบอร์ด แต่ในเมื่อ มีการทำความเสื่อมเสียชื่อเสียงของเวป พลังจิต คนที่ไม่ได้เป็นสมาชิกถ้าเขาเข้ามาอ่านข้อมูลที่บิดเบือนข้อมูลที่ผิดๆ เอาพระเก๊มาให้ดู แล้วบอกเป็นพระแท้ ยิ่งทำให้เวปพลังจิต ดูมีมาตรฐานที่ต่ำลงไปทุกๆที ผมคนหนึ่งครับที่ทนไม่ได้ ถึงแม้ผมไม่ใช่ Premium ผมไม่ได้สนับสนุนเวปพลังจิต แต่ผมมีสำนึกต่อบ้านที่ผมอาศัยเขาอยู่ ไม่เคยมีเจตนาร้ายให้กับเวปพลังจิต และสมาชิกเวปพลังจิต รวมถึงผู้ที่ไม่ได้เป็นสมาชิกแล้วเข้ามาอ่าน ตอนที่ผมเข้ามาใหม่ๆผมก็เขียนบทความให้นักเล่นมือใหม่อ่าน เพื่อไม่ให้หลงทางและตกเป็นเหยื่อ พระเก๊พระปลอม พระฝีมือต่างๆ และผมเองก็เตยบอกไว้ว่าผมจะไม่พยายามเอาภาพพระของผมมาลง เพราะดูจะเป็นการเสนอขายไปในตัว ผมพยามหลีกเลี่ยงตลอด ถ้าใครได้อ่านบทความผมทั้งหมดจะรู้เจตนาผม และถ้าผมจะลงรูปผมจะบอกเลยว่าแท้หรือเก๊ หรือบางครั้งพระเก๊ผมก็พยามบอกแบบอ้อมๆ โดยให้ได้รู้จักทำการบ้านเพื่อมาโต้แย้งผมบ้าง หรือบางครังพระที่ผมลงถามอาจจะเก๊ เพราะความรู้ไม่ถึงผมก็ลงถาม เมื่อได้คำตอบ ผมก็จะได้ความรู้ใหม่ๆเพื่อพัฒนาตัวเอง แต่การที่เป็นสมาชิก Premium ไม่ได้หมายความว่าคุณจะเอาพระเก๊มาลงแล้วอธิบายเป็นตุเป็นตะ ว่าแท้แบบนั้นแบบนี้ มีกี่พิมพ์กี่เนื้อ ไม่ต้องอธิบายให้มากความคนที่เขาดูพระเป็น เขารู้ตั้งแต่เห็นภาพแล้วครับ เขาก็จะพยายาม จะชี้นำให้คนที่ไม่รู้เรื่องพระเข้าใจว่าเก๊แท้อย่างไร การมีพระอยู่ในครอบครองเยอะ ไม่ได้หมายความว่าคุณเก่งจริงคุณรู้เยอะ เพราะมันไม่ได้มีความหมายอะไรเลยถ้าพระที่ท่านมีอยู่เก๊ทั้งหมด มันไม่ผิดครับที่จะลงรูปให้ดูสวยๆ แล้วบอกว่าพระแท้ มาตรฐานของพระที่เขามีอยู่และยึดถือกันมามันมีอยู่แล้ว เพียงแต่จะรับหรือไม่รับก็อีกเรื่องหนึ่ง ขอย้ำว่ากรุณาอย่าทำให้มาตรฐานของเวปพลังจิต ตกต่ำลงไปเลยครับ คนที่เขามีความรู้ความสามารถในเวปนี้ มีเยอะพอๆ กับ เวปพระ และดีดีพระ ครับ ผมถึงบอกว่ามีที่ให้ยืนได้ก็ยืนให้นานๆ อย่าต้องให้ระเห็จไปยืนที่อื่นๆเหมือนที่เคยผ่านมาเลยครับ ผมเห็นใจท่านนะ แต่ในเมื่อมาขนาดนี้แล้วถึงเวลาจะรบ ผมก็จะรบกับท่าน จะได้รู้กันไปครับว่าอะไรจริงหรืออะไรไม่จริง เรื่องพระกุวังหน้าด้าน หรือพระอุปโลก ถึงผมไม่ชอบ แต่เขาก็มีกลุ่มเล่นของเขา แต่พระสากลคุณจะเอาพระเก๊สนาม มาบอกเป็นพระสากลที่เขาเล่นกัน ผมก็รับไม่ได้ครับ
    (ความเห็นส่วนบุคคล)

อีกนิดครับถ้าเข้าใจแล้ว กรุณาอย่าชักจูงสมาชิกเข้าป่าเข้าดงโดยรูปพระเก๊อีกเลยครับ ยิ่งลงยิ่งเหมือนประจานตัวเองครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 26 พฤศจิกายน 2012
  16. ธณต

ธณต เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2006
    พระฝีมือครับเอามาดูเล่นๆให้เย็นใจ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      8.1 KB
      เปิดดู:
      186
  17. เอก บ่อทอง

เอก บ่อทอง เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณมาก ครับ น้าต๋อย
    ... สิ่งนี้สำคัญมาก ครับ ...

18. tchai72

หง่ะ อย่างนั้นพระที่ผมเคยเข้าไปถามในกระทู้.......
    แล้ว......บอกว่าดี ก็คืออาจจะเก๊ล่ะซีครับ ง่ะ :'(
    ชาย

19. เอ๋สระบุรี

เอ๋สระบุรี เป็นที่รู้จักกันดี

มันก็อยู่ที่มาตรฐานของผู้ที่เข้ามาตอบแหละครับว่า อยู่แค่ใหนในระดับความรู้ที่เขาตอบคุณชาย คงไม่มีใครรู้ไปหมดเสียทุกอย่างครับ ไม่ใช่ว่าถามอะไรมารู้หมดตอบหมด ไม่ใช่อับดุล นะครับ ถามอไรตอบได้ หญิงรู้หมด ชายรู้หมด อั้นนั้นก็"ปาหี่"ไปหน่อย
    (ความเห็นส่วนบุคคล)

20. tchai72

ขอบคุณพี่เอ๋ครับ ยังงั้นสงสัยว่าต้องเอามาสอบถามใหม่ครับผม
    ด้วยความเคารพครับพี่
    ชาย