เเด็ก 18 ปีขับรถชนรถ ทำคนตาย 8 คน โทษทางกรรมเท่าใด

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย รัตนกมล, 29 ธันวาคม 2010.

1. ninjabadboy

ninjabadboy เป็นที่รู้จักกันดี

กัมมัสสะกา

2. bluebaby2

bluebaby2 เป็นที่รู้จักกันดี

11 กันยายน 2010
    หนักเบาอยู่ที่เจตนาเลยครับ 5 ข้อ
    1.คิดวางแผน
    2.มีความมุ่งหมายหรือเจตนา
    3.ประทับใจหรือติดสัญญา
    4.ลงมือทำหรือมีผัสสะ
    5.ได้รับความสะใจหรือสมใจ
    ครบองค์ประกอบก็หนักแน่ๆ
    แต่ถึงไม่เจตนาก็มีผลอยู่ดี ถ้าตกนรกก็ไม่ได้ลงมหานรก
    จะเป็นอุสททนรก หรือ ยมโลกีย์นรก

3. Snow

Snow เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤศจิกายน 2005
    ขอแสดงความเสียใจกับญาติของผู้เสียชีวิตด้วยค่ะ ไม่รู้ว่าเกี่ยวข้องกับกงกรรมกงเกวียนหรือไม่ อย่างไร แต่เหตุการณ์นี้จะเป็นอุทาหรณ์ และบทเรียนครั้งยิ่งใหญ่ที่สุดอีกครั้งหนึ่งของคนไทย หวังว่าปีใหม่คงไม่เกิดโศกนาฎกรรมแบบนี้อีก

4. PimPoo

PimPoo เป็นที่รู้จักกันดี

17 สิงหาคม 2010
    ภัยอะไรก็ไม่น่ากลัวเท่ากับ จิตใจคนที่คิดเลว คิดลบ จิตฟุ้งซ่านนี่แหล่ะ น่ากลัวที่สุด
    แต่หยุดมันได้โดย การเจริญภาวนาหรือพระกรรมฐานนะครับ ผมอีกคนหนึ่งที่เคยตกเป็นทาสอารมณ์ของตนเองแบบนี้มาก่อน ตอนนี้ผมก็เพิ่งมองเห็นการคิดชั่วของตนเองแล้ว ตั้งแต่รู้จักการทำภาวนา หรือทำสมาธิ
    เมื่อจิตสงบเท่านั้น ความคิดเราจะเปลี่ยนไปในทางที่ดีเอง นี่คือหนทางของฝ่ายบุญ

แต่ก็ต้องเห็นใจทั้งสองฝ่ายครับ คงต้องปล่อยไปตามกฎแห่งกรรมครับ ไม่มีใครอยากให้เกิดเรื่องแบบนี้หรอกครับ ถึงไม่ใช่เพื่อนหรือญาติก็ตาม อยากเห็นคนไทยมีเมตตาและให้อภัยกันมากกว่า ถ้าไม่ดีอย่างไร กรุณาติเพื่อก่อ เพื่อสร้างสรรค์ เพื่อให้สังคมไทยที่น่าอยู่นะครับ
    และขอแสดงความเสียใจกับญาติที่เสียชีวิตทุกท่านนะครับ
    และผมขออุทิศผลบุญที่ผมทำตั้งแต่อดีตชาต จวบจนทุกวันนี้ให้ทั้งแปดท่านที่เสียชีวิตไปแล้ว จงมีส่วนได้รับผลบุญทั่วหน้าทุกท่านและขอให้ไปสู่สุคติทุกท่านด้วยเทอญ...
    ....กรรมย่อมระงับได้ด้วยไม่จองเวรกันนะครับ....

5. naiman3000

naiman3000 Active Member

rabbit_restrabbit_restrabbit_restrabbit_restrabbit_rest

6. คิดดีจัง

คิดดีจัง เป็นที่รู้จักกันดี

เราทุกคนเกิดมาบนโลกนี้ด้วยกรรมกำหนด

และเราก็จากโลกนี้ไปด้วยกรรมกำหนด

เห็นใจทั้งผู้ก่อเหตุและผู้เสียชีวิต ผู้ได้รับบาดเจ็บครับ เสียใจด้วยจริงๆครับ

ไม่มีใครเลวพอที่จะอยากให้เกิดเรื่องเลวร้ายแบบนี้หลอกครับ

7. พลูโตจัง

พลูโตจัง เป็นที่รู้จักกันดี

19 กุมภาพันธ์ 2010
    เห็นด้วยกับคุณ amorthem...

ขอให้ผู้เสียชีวิตทั้งหมด จงไปสู่สุคติค่ะ

เชื่อว่าไม่มีใครอยากให้เกิดเหตุการณ์แบบนี้เกิดขึ้นหรอกค่ะ โดยเฉพาะน้องคนที่ขับรถชน เพราะมันอาจเป็นตราบาปในใจน้องเค้าไปชั่วชีวิต...อย่าร่วมทับถม อย่าร่วมซ้ำเติม อย่าเอาตัวจิตใจเราเข้าไปยุ่งเกี่ยวเลยค่ะ...สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม...

เก็บมาเป็นข้อคิดดีกว่า...ว่าขับรถ ก็ควรมีสติ อย่าประมาท
    แต่ถ้าเป็นเหตุการณ์สุดวิสัยจริงๆ ก็ต้องกล้าที่จะออกมาแสดงความเสียใจ และรับผิดค่ะ...

8. เซี่ยมหล่อนั๊ง

เซี่ยมหล่อนั๊ง เป็นที่รู้จักกันดี

มุมมองนี้น่าคิดนะครับ เพราะก็คิดเหมือนกัน แต่อย่างไรก็ตาม จังหวะพร้อม คนพร้อม เวลาพร้อม สถานะกาณ์พร้อม เหตุการณ์เช่นนี้ย่อมเกิดอย่างหลีกไม่พ้น หากช้าไปสัก 10 วินาที การล๊อคสเปค ก็จะไม่เกิดขึ้นเพราะเส้นตัดกันมันจะผ่านไปโดยไม่เกิดอะไรขึ้น ฉะนั้น แรงกรรม (การกระทำส่งผล) ให้อยู่ในสภาพที่เหมาะเจาะ ทุกครั้งไป ขึ้นอยู่ว่าจะสิ้นสุดหรือเริ่มต้นใหม่ต่อไปเท่านั้น การอโหสิกรรม มีผลเช่นเดียวกันการตัดขาดการต่อเนื่องได้แต่ต้องทั้งสองฝ่าย พร้อมใจ หาใช่ฝ่ายใดไม่ ครับ

สุดท้าย ก็คงจะเป็นอนุสติกันว่า ความประมาท ไม่ว่าในอดีต หรือปัจจุบันกาล ย่อมส่งผลในอนาคต อย่างหลีกเลี่ยงไม่ได้ไม่ว่าทางบวกหรือลบ ทำดีไว้ทุกคนดีกว่า นะครับ แต่เหตุการณ์ก็น่าเศร้าแล้ว เราควรมาแก้ปัญหาที่ต้นเหตุ ปลายเหตุไม่ได้ช่วยอะไรขึ้นมา ลองพิจารณาดีดีว่า ต้นเหตุคืออะไร ควรจะตระหนักตรงไหนก่อนหลังดีกว่า เพื่อลดปัญหาการสูญเสียซ้ำๆ ต่อไป

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 ธันวาคม 2010
  9. noinid0209

noinid0209 เป็นที่รู้จักกันดี

17 สิงหาคม 2006
    เมื่อวาน ผมนั่งรถตู้ผ่านทางนี้ (ใช้ประจำทุกวัน ธรรมศาสตร์-เสาวรีย์) ถึงที่เกิดเหตุก็ตั้งจิตอธิฐาน ขออุทิต ส่วนบุญส่วนกุศล ที่เคยได้ทำมา อุทิศ ให้กับผู้เสียชีวิต ถึงจะไม่มาก (เพราะไม่ค่อยมี) แต่ตั้งใจให้พวกเค้าเล่านั้นได้บุญและอโสหิกรรมให้กับเด็กคนนั้น

แค่นั้นแหละ รู้สึกขนลุก ขึ้นมาทันที แบบนี้แสดงว่าพวกเค้ารับรู้ได้ใช้ไหมครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 ธันวาคม 2010
  10. noinid0209

noinid0209 เป็นที่รู้จักกันดี

17 สิงหาคม 2006
    ทำไมเบิ้ลอ่ะ หรือว่ากด 2 ที ว๊า

11. ้ำspw

้ำspw Active Member

คนขับรถ -หากไม่มีใบขับขี่ -ย่อมผิดกฏหมาย - แต่ไม่ผิดศีลข้อใด
    คนขับชนคนตาย โดยไม่ปรารถนาฆ่าเขา หรือเจตนาฆ่าเขา -ย่อมผิดกฏหมาย - แต่ไม่ผิดศีลข้อใด

หากเราไปโกรธไปเกลียดใครซักคนด้วยอารมณ์ บาปและความทุกข์กายทุกข์ใจคงอยู่กับเราเอง
    ความโกรธ ความเกลียด ไม่ได้ทำให้คนตายฟื้นขึ้นมาได้

หากจะช่วยเหลือคนตาย ควรทำใจให้เป็นบุญ แผ่เอาเมตตา เอาบุญไปให้ ผู้ตายยังจะได้รับบุญบ้าง
    หากแผ่บุญให้ ในขณะที่จิตใจโกรธอยู่ คงเป็นการแผ่ส่วน บาป มากกว่าส่วนบุญเป็นแน่

ขอให้คดีตัดสินด้วยความเป็นธรรม ทั้งผู้ชน และผู้ถูกชน
    ผู้อ่านส่วนมากไปคิดว่าตนเป็นผู้ถูกชนเลยเกิดความโกรธ ความเกลียด ขึ้น
    ท่านลองคิดว่าเป็นผู้ชนคนตายโดยไม่มีเจตนาดูบ้าง ท่านจะมีความรู้สึกเป็อย่างไร

ผมพิจารณาทั้งเป็นผู้ถูกชน พ่อ แม่ พี่น้องผู้ตาย และผู้ชนคนตาย พ่อ แม่พี่น้องเขา ไม่มีฝ่ายใดมีความสุขกับสิ่งที่เกิดขึ้นเลย

12. konngaam

konngaam เป็นที่รู้จักกันดี

คุณ <!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->Siani_3D รบกวนเอาข้อความนี้ออกเถอะครับเขาได้ตรวจสอบกันแล้วว่าข้อความนี้เป็นของปลอมจากบุคคลที่มีขื่อเสียง(เสีย) ในเว็บแห่งหนึ่งทำขึ้นมาทำให้ประเด็นร้อนไปทั่ว ก่อให้เกิดบาปได้นะครับ

13. Hikikomori

Hikikomori เป็นที่รู้จักกันดี

ถูกผิดมีแต่ฟ้าเท่านั้นที่รู้ ความจริงคงจะฝังลึกในใจน้องเค้าไปอีกนาน นี่คงเป็นอีกบดทดสอบหนึ่งจากเทพแห่งความตาย...

14. banpong

banpong เป็นที่รู้จักกันดี

ก็น้องเค้าตอนนี้ดดน ปรับ400บาท ไม่มีใบขับขี่

พวกเราขี่มอไซค์ อยู่เลนที่2 เจอด่านก็โดน400บาทเฉย.......
    เราขี่มอไซค์ไม่มีใบขับขี่ปรับ800ยึดรถด้วย
    ความยุติะรรม............................

เป็นผมขับรถชนคนตายแบบนี้นะเครียดหาเงินก่อนป่านนี้นอนคุกแล้วครับ
    เผลอๆไม่ให้ประกันตัวด้วย..............

แต่นี้ผู้ดีมัตังค์ ก็ดูเอาไว้นะครับ ความเหลื่อมล้ำของชนชั้น
    มีเงินทำอะไรไม่ผิด

เขาไม่คิดจะไปดูคนเจ็บเลย นี่แหละครับการสั่งสอนลูกหลานแบบลูกไฮโซ
    อายุ16ขี่รถได้................

คุณแม่น้องแพรวาบอกว่า คุณแม่เขาจะไปเดินสายขอขมา โดยเอารูปน้องเค้าไปด้วย มันไม่น่าเกลียดไปหน่อยหรอครับ

แล้วไอ้คนที่ขับชน จิตสำนึกไปขอโทษเขาไปไหนครับ...............................

คนไทยอย่างเรามีน้อยครับที่ญาติโดนรถชนตาย แล้วจะเอาเรื่อง
    แต่คู่กรณีแสดงความเสียใจหน่อยครับ.......................

แรงไปหน่อยขออภัยนะครับ....................

15. Kinglondon

Kinglondon Active Member

14 กันยายน 2010
    เกิดจากความประมาทครับ ขับรถเร็วทั้งคู่ถ้าจำไม่ผิดดูจากข่าว
    ฆ่าคนตายโดยปะมาทครับไม่ได้เจตนา (คงไม่มีใครอยากให้เกิด) ดีว่าน้องเค้าไม่ได้ทานเหล้าด้วยไม่งั้นจาโดนหนักกว่านี้ กรรมอย่างแรกเลยน้องเค้าคงไม่ได้อยู่เมืองไทยสักพักนะครับ เรื่องจบคงอยู่เมืองนอกยาวววววววว หมดตังค์ค่าทำขวัญอีกเป็นสิบล้านมั้งครับ(เดาเอา)
    โดนพ่อแม่ ญาติๆด่าอีกกระเจิง คงไม่มีความสุขเหมือนตกนรกนะครับ ผมคิดว่าประมาททั้งคู่นะครับ จะโทษน้องเค้าฝ่ายเดียวก็ไม่ได้ แต่ความผิดน้องเค้าอาจจะเยอะกว่า T_T

16. kamoochi

kamoochi เป็นที่รู้จักกันดี

การอบรมบ่มเพาะการดำเนินชีวิตสิ่งแวดล้อมและประสบการณ์ต่างๆมีส่วนในอัตภาพมีส่วนในอัตลักษณะ คุณธรรมของมนุษย์ที่เรียกกันว่ามนุษยธรรมนั้นมีอยู่ สิ่งต่างๆหล่อหลอมให้เป็นเช่นทุกวันนี้ หากมีอะไรให้กล่าวโทษก็ต้องโทษทุกสิ่งอย่างที่มันเป็นไป หากเป็นอย่างที่ คุณBanpong ว่ามาก็คงเป็นที่น้องเขาอาจยังเด็กเกินไปที่จะแยกแยะถึงวิสัยมนุษย์ ประสบการณ์ต่างๆที่เรียกว่ากรรมวิบากย่อมอบรมเขาอย่างหลีกเลี่ยงไม่ได้ เกิดมาเป็นมนุษย์มีคุณธรรมของมนุษย์ก็ย่อมเท่าทุนเท่าตัว หากขาดพร่องจากมนุษยธรรมไปความล้มเหลวจากชีวิตมนุษย์ก็ย่อมมี หากจบชีวิตลงไปในขณะที่ขาดมนุษยธรรมความตกต่ำก็มีรออยู่ มันเป็นเรื่องน่าสังเวชนะไม่ใช่เรื่องน่าโกรธแค้น มันน่าสังเวชตรงที่เป็นมนุษย์แล้วมีธรรมต่ำกว่ามนุษย์ก็มีอบายเป็นที่ไป เป็นที่ให้เรียนรู้ใหม่.............

17. ภวโลกร้อน

ภวโลกร้อน เป็นที่รู้จักกันดี

นี่คือคำพูดของคนที่ขับรถชนจริงหรือเปล่าค่ะ..

18. ๖T8๙

๖T8๙ เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2010
    เฮ้อ~...
    "อุเบกขา"

19. azuminami

azuminami เป็นที่รู้จักกันดี

แล้วรู้ไงครับว่าน้องเขากำลังเล่นบีบี คิดง่ายไปหน่อยมั้ยครับ

20. anubist

anubist Active Member

25 กันยายน 2007
    สุดยอดมากครับคิดได้แบบนี้ :cool: ทำให้รู้สึกดีไปด้วยเลย
    มนุษย์เราแต่ละคนมีโอกาสผิดพลาดได้เสมอครับ แต่ละคนก็มีโอกาสผิดพลาดได้คนละนิดคนละหน่อย สมมุติ แต่ละคนขับรถ 100 วัน อาจจะมีโอกาสตัดสินใจพลาดซักครั้งเดียว แล้วทีนี้บนถนนมีคนขับรถอยู่ เ่อ่อ ไม่รู้เหมือนกันครับ ซัก แสนคนได้มั๊งวันนึง(มั่วหน่ะ) ทีนี้เราก็มีโอกาสเจอโอกาสผิดพลาด 1 ใน 100 ของคน แสนคน คิดดุสิว่า เราจะไม่เจอแบบนี้มั่งเลยเหรอ ซึ่ง ความผิดพลาด 1ใน100 ของคนนั้น อาจไม่ได้เกิดเพราะความประมาทอย่างเดียว อาจเกิดจากความไม่สมบูรณ์แบบของมนุษย์ปุถุชนเท่านั้น ซึ่งถ้าลองใช้ปัญญาพิจารณาดุให้ดี เราก็ต้องเคยพลาดอย่างนั้นเหมือนกันอาจจะบ่อยด้วย แต่เราไม่ได้ใส่ใจเองเพราะเราไม่ได้เดือดร้อน(ส่วนมากจะเป็นคนอื่น)
    เวลาผมเจอคนขับรถไม่ดี ผมจะคิืดแบบนี้แหล่ะแล้วเราจะไม่ค่อยหงุดหงิดเท่าไหร่ ถ้าเราหงุดหงิด มันจะเข้าตัวเราเองด้วย
    ถ้าเราให้อภัยคนอื่นได้ เราจะสูงขึ้นเรื่อยๆครับ