แจกวัตถุมงคล!!พระเครื่อง พระกรุ พระโบราณ เครื่องราง พระเกจิ ยุคเก่าและใหม่

ในห้อง 'แจกฟรี แต่มีค่าส่ง' ตั้งกระทู้โดย omyimphon, 16 ตุลาคม 2011.

1. omyimphon

omyimphon เป็นที่รู้จักกันดี

2 กุมภาพันธ์ 2010
    **มีหลายท่านPMมาถามกระผมว่าของบางชิ้นก็มีราคาสูงอยู่ แต่ทำไมถึงเอามาแจกมันใช่ของคุณจริงหรือปล่าว?
    ก็ขอตอบเลยว่า เป็นของกระผมจริงครับเก็บสะสมมาหลายปีทั้งของพ่อของตาของปู่ ตอนนี้ก็กลายเป็นของกระผมหมด จนมีเยอะซะเหลือเกิน
    ทำไมถึงเอามาแจกล่ะ ราคาบางอย่างมันก็สูงอยู่นะ?
    มันเป็นความสุขส่วนตัวครับ ของบางอย่างที่ได้มาใหม่กระผมบูชามาก็มีราคาพอสมควร อย่างตะกรุดวัดสายไหม กระผมทำบุญกฐินไป400บาท ก็ได้มากระผมก็เอามาแจก ถามว่าขาดทุนไหม ผมว่าไม่ขาดทุนนะ เพราะได้บุญ ผมทำบุญไม่ได้คิดถึงทุนอยู่แล้วครับ แล้วอีกอย่างกระผมก็ไม่ใช่เซียนพระ ก็เลยไม่รู็้ว่าราคาพระมันแพงหรือถูกอย่างไร ซึ่งกระผมก็ไม่ได้สนใจ ทำแค่เพื่อคนต่างจังหวัดที่อยากบูชาของสายเหนือจะได้มีโอกาศ ได้เก็บไว้บูชาครับ
    แล้วไม่เก็บไว้บูชาเองบ้างหรือของดีๆเอามาแจกหมด?
    :ของบูชาส่วนตัวกระผมมีแล้วครับ เรียกว่าเป็นพระเครื่องอันดับหนึ่งของล้านนา ที่ตามหา และก็หายากที่สุดก็คือ.............ให้ทายครับใครทายถูกรับวัตถุมงคลฟรี1ชิ้นครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 16 ธันวาคม 2011
  2. pongonna

pongonna สมาชิกใหม่

22 กรกฎาคม 2006

ขอทายว่า พระรอดวัดมหาวัน ลำพูนครับ

(หาข้อมูลจากเน็ทนี่แหละครับ)

อนุโมทนาบุญ และขอบคุณที่นำสิ่งดีมาแบ่งปันให้ทุกๆ คนครับ

3. ดาวบุ๋น5

ดาวบุ๋น5 เป็นที่รู้จักกันดี

-งั้นผมขอเป็นพระลือโขง ก็แล้วกันครับ.. อิอิ

4. Chiewvampz

Chiewvampz เป็นที่รู้จักกันดี

17 สิงหาคม 2010
    แล้วไม่เก็บไว้บูชาเองบ้างหรือของดีๆเอามาแจกหมด?
    :ของบูชาส่วนตัวกระผมมีแล้วครับ เรียกว่าเป็นพระเครื่องอันดับหนึ่งของล้านนา ที่ตามหา และก็หายากที่สุดก็คือ.............ให้ทายครับใครทายถูกรับวัตถุมงคลฟรี1ชิ้นครับ[/QUOTE]

พระนาง กรุบ่อสวก

ครับ อิอิ

5. oat21

oat21 Active Member

ผมขอทายด้วยคนครับ
    ขอทายว่าพระปรกโพธิ์เชียงแสน พิมพ์สมาธิเล็ก เพราะตอนนี้หายากและราคาแพงสุดๆครับ

6. beer1360

beer1360 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอตอบเป็นของครูบาศรีวิชัย ครับ ไม่ก็พระรอดลำพูดครับ อนุโมทนาครับ

7. วิศวกรk

วิศวกรk เป็นที่รู้จักกันดี

14 สิงหาคม 2011
    ตอบเล่นๆ พระขุนแผนหัวข่วงครับ

8. เพอร์ปา

เพอร์ปา เป็นที่รู้จักกันดี

ขอทายว่าเป็น [COLOR=#00ff00][COLOR=#ff00ff][COLOR=#00ff00][COLOR=#00ff00][COLOR=#ff00ff][COLOR=#ff00ff][COLOR=#00ccff][COLOR=#ff00ff][COLOR=#00ff00][COLOR=#00ffff][COLOR=#ffcc99][COLOR=#00ccff][COLOR=#00ff00][COLOR=#ff6600][COLOR=#00ff00][COLOR=#339966][COLOR=#008080][COLOR=#ffffff][COLOR=#00ff00][COLOR=#ff0000][COLOR=#ffffff][COLOR=#ff99cc][COLOR=#cc99ff][COLOR=#ff99cc][U][COLOR=blue]พระลบ กรุหนองสะเหน้า[/COLOR][/U][/COLOR][/COLOR][/COLOR][/COLOR][/COLOR][/COLOR][/COLOR][/COLOR][/COLOR][/COLOR][/COLOR][/COLOR][/COLOR][/COLOR][/COLOR][/COLOR][/COLOR][/COLOR][/COLOR][/COLOR][/COLOR][/COLOR][/COLOR][/COLOR] ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 ธันวาคม 2011
  9. ธรรมเทียน

ธรรมเทียน Active Member

11 กันยายน 2011
    :ของบูชาส่วนตัวกระผมมีแล้วครับ เรียกว่าเป็นพระเครื่องอันดับหนึ่งของล้านนา ที่ตามหา และก็หายากที่สุดก็คือ.............ให้ทายครับใครทายถูกรับวัตถุมงคล ฟรี1ชิ้นครับ[/QUOTE]
    อันดับที่หนึ่งในใจพระเครื่องเมืองเหนือนั้นคือพระรอด วัดมหาวัน ลำพูน

10. clubo

clubo เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤศจิกายน 2011
    พี่ครับอยากถามว่า พ่องั่ง กับ แม่เป๋อ อ่ะครับ

ควร แขวนหรือพกต่ำกว่าเอวได้มั้ย หรือใส่ไว้ในกระเป๋าสตางค์ หรือกระเป่าถือ หรือ สะพายได้มั้ยครับ ขอบคุณครับ

11. clubo

clubo เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤศจิกายน 2011
    :ของบูชาส่วนตัวกระผมมีแล้วครับ เรียกว่าเป็นพระเครื่องอันดับหนึ่งของล้านนา ที่ตามหา และก็หายากที่สุดก็คือ.............ให้ทายครับใครทายถูกรับวัตถุมงคลฟรี1ชิ้นครับ

1. พระรอดวัดมหาวัน ลำพูน
    2. เหรียญครูบาศรีวิชัย

12. santaja

santaja เป็นที่รู้จักกันดี

17 ธันวาคม 2011
    ขอร่วมสนุกด้วยครับ
    มีแต่คนตอบไปหมดแล้ว จะตอบซ้ำได้ไหมนิ อิอิ
    งั้นตอบ
    พระฤาษี

13. santaja

santaja เป็นที่รู้จักกันดี

17 ธันวาคม 2011
    เคยอ่านเจอ หรือ ใครบอกจำไม่ได้ สมัยก่อนโน้นน 1 ใน 4 พระฤาษีได้มาสร้างพระที่ล้านนาเลยเดาว่าน่าจะเป็นอะไรที่หายากครับ

14. omyimphon

มีคนตอบถูกทางPMแล้วนะครับ
    พระรอดมหาวันบอกตามตรงมันมีแต่ในตำนานเท่านั้น มันมีจริง แต่มีไหนไม่รู้
    ผมมีเหรียญครูบาศรีวิชัย 2482 เนื้อฝาบาตร 3ชายครับ(เหรียญในตำนาน) หม่อน(ทวด)ผมได้มาตอนไปไหว้ศพครูบาเจ้าศรีวิชัยครับ เคยลองแกล้งเอาไปให้ที่เค้าเรียกว่า"เซียนใหญ่"ดู 3คนบอกว่าแท้!!เอาไปประกวดติดรางวัลแน่ แต่อีก1คนบอกว่าเก๊!!(555แอบหัวเราะ) แล้วเซียนคนที่บอกว่าเก็ดันถามซื้อ ผมก็หัวเราะออกมาดังๆเลย ว่าเก๊แล้วจะซื้อทำไม5555 เซียนคนนั้นคงโกรธน่าดู นี้แหละเซียนพระอยากได้แต่ของถูกเที่ยวหลอกคนอื่น ทั้งที่ตัวเองเกิดยังไม่ทัน ดันมาบอกว่าเก๊! เหรียญนี้ได้มาเพราะตอนนั้นทวดของกระผมเป็นกำนัน (เมื่อ73ปีที่แล้ว)แต่ตอนนั้นเค้าไม้ได้เรียกว่ากำนัน เค้าเรียกว่าไรไม้รู้ ตอนนั้นตาผมยังเล็กเป็นเด็กแรกเิกิด ตอนนี้ตาอายุ70กว่าแล้ว อายุเหรียญก็73ปี ผ่านมา3ชั่วอายุคนแล้วผมเป็นชั่วที่4 แล้วยังจะมาบอกว่าเก๊ให้เสียชื่อตัวเอง.......

แต่พูดถึงพระเครื่องของภาคเหนือรู้สึกว่าราคาไม่สูงเหมือนกระของภาคกลาง(ดูจากในเวป)จากการเปรียบเทียบ อย่างเหรียญครูบาขาวปี๋(ศิษย์ครูบาเจ้าศรีวิชัย)ที่ออกปี2495 เหรียญแท้ๆราคา500บาท-2000บาท ตามสภาพเหรียญแถวบ้านผมยังพอหาได้ แต่ถ้าเปรียบเทียบกับเหรียญเกจิอาจารย์ ทางภาคกลางที่ออกปีเดียวกัน ราคาหลักล้าน ซึ่งก็ไม่รู้ว่าทำไมเป็นยังงี้ ทั้งที่ก็สร้างไม่กี่พันเหรียญ แล้วพุทธคุณก็ดีด้วย.....เหรือว่าเปนเพราะเซียน!!!

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 18 ธันวาคม 2011
  15. omyimphon

แจกพระชุดเบญจภาคี มี1 ชุด

ไฟล์ที่แนบมา:

16. omyimphon

พระหลวงปู่ทวดองค์ใหญ่จัดสร้างโดย วัดดอยเทพนิมิตร

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 8 มกราคม 2012
  17. omyimphon

พระผงรูปเหมือนเจ้าคุณนร วัดเทพศิรินท์

18. omyimphon

พระสิวลีมหาลาภ วัดศรีสว่างวัฒนา จ.เชียงราย 2553

19. omyimphon

พระพุทธสิหิงห์

20. pongonna

pongonna สมาชิกใหม่

22 กรกฎาคม 2006
    - พระชุดเบญจภาคี
    - พระสีวลีมหาลาภ วัดศรีสว่างวัฒนา จังหวัดเชียงราย 2553

ยังมีอยู่หรือไม่ครับ หากยังอยู่ ผมขอจองครับ

อนุโมทนาบุญครับผม