เรื่องเด่น แชร์เล่าเรื่องหลวงปู่มีชัย กามฉินโธประสบการณ์ในสามจังหวัดชายแดนใต้ครับ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย รตอ ประกิจ, 9 มีนาคม 2013.

1. jumpahom

jumpahom เป็นที่รู้จักกันดี

คั่นรายการทุกทีเลยหญ้าแห้งcatt3

2. รตอ ประกิจ

รตอ ประกิจ เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    คุณหญ้าแห้งมีอะไรคั่นรายการละครับ วันนี้ไม่มี มาม่าหรือครับ หยอกเล่นนะครับเดี๋ยวค่ำสักหน่อยค่อยเขียนอะไรดีๆนะครับ

3. รตอ ประกิจ

1
    มองที่มุมขวา 100 หน้าแล้วอะไรกันนี่

4. ล้างใจ

ล้างใจ เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤศจิกายน 2010

ตุณหญ้าแห้งคนเดียวก็ 70 หน้าแล้วครับ :cool::cool::cool:

5. ล้างใจ

:cool::cool::cool:

ขอให้รวยดังใจหวังครับ :cool::cool::cool:

กล้องถ่ายรูปคุณหญ้าแห้ง ถ่ายชัดมากครับ:cool:

6. jumpahom

อุ้ยยยยย[Embarrass
    งั้นเด๋วหญ้าแห้งหุบปาก 5 นาทีนะคะ:boo::boo:

7. jumpahom

สาธุ สาธุ สาธุ
    หญ้าแห้งใช้กล้อง ของคุณ ipadน่ะค่ะ คุณพี่ล้างใจ^-^

8. ล้างใจ

อยากทราบครับ ว่าสมาธิเบื้องต้น แก้จริตที่คิดวกวนในหัว ทำอย่างไร:cool::cool::cool:

9. ล้างใจ

ชัดมากครับ ผมถ่ายด้วยipad ไม่เห็นชัดขนาดนี้เลย

10. jumpahom

วันนี้ หญ้าแห้งเตรียมไข่ไว้แล้วค่ะ เผื่อหิวรอบดึกน่ะค่ะ ท่านสารวัตร^-^

11. zaima

zaima เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤศจิกายน 2011
    ฮ่วย ลูกพี่ทั้งหลายหายไปไหนหมดครับ:'(

12. jumpahom

เนอะค่ะ
    catt3catt3catt3

13. เพพัง

เพพัง เป็นที่รู้จักกันดี

22 กันยายน 2007
    ติดตามอ่านครับ
    วันหยุดสุดเงียบเหงาครับ

14. รตอ ประกิจ

1
    สงสัยไม่หายง่ายๆครับท่านทั้งหลายเจ็บคอมาอีกแล้ว เดี๋ยวทานยาก่อนนะครับ

15. ศนิวาร

ศนิวาร เป็นที่รู้จักกันดี

หากตอบตามวิทยาศาสตร์ ภาพนี้อาจเกิดจากการตกแต่ง

หากตอบตามหลักไสยศาสตร์คือเกิดจากอำนาจของวิชาอาคม
    ในประวัติของกรมหลวงชุมพร ท่านเคยแสดงให้พระโอรส-พระธิดาและหม่อมห้ามของพระองค์ท่านได้ดูพระองค์ท่านสรงน้ำในขวดโหลมาแล้ว หลักวิชามีคาถาลอดรูดานในตำราของหลวงปู่ศุข เมื่อเกิดภัยถูกศัตรูล้อมไว้ทุกด้าน หากมีร่องมีรูก็สามารถใช้คาถานี้ลอดร่อง -รู ไม้กระดานหลบหนีไปได้ และสามารถลงขวดโหล ขวดธรรมดาสรงน้ำได้เช่นกัน

นอกจากลงได้จริงแล้วอาจเกิดการวิชาบังตาบิดเบือนสภาพแสดงให้ผู้ดูเห็นว่าลงไปในขวด แต่จริง ๆ แล้วยังนั่งอยู่ที่เดิม เข้าข่ายสะกดจิตหมู่ขั้นสูง
    เหมือนหลวงพ่อรูปหนึ่งเสกเพชรพลอยออกจากปากแจกลูกศิษย์ ในงานพุทธาภิเษกแห่งหนึ่งเป็นที่ฮือฮามากด้วยคายออกมาไม่หมดสักที แต่พอหลวงพ่อพุธ ฐานิโยเดินผ่านท่านเห็นก็ยิ้ม ๆ แล้วเดินเลยไป หลวงพ่อรูปนั้นกลับทำต่อไม่ได้อีก พอลูกศิษย์ถามก็บอกว่าเกรงใจหลวงพ่อพุธ แต่ลูกศิษย์หลวงพ่อพุธถามท่านว่าพระรูปนั้นทำได้อย่างไร ท่านก็บอกว่าเป็นวิชาบังตา ลวงตา ให้เห็นว่าเป็นแบบนั้นแต่ความจริงหยิบออกมาจากย่ามนั่นแหละเขาใช้ผีช่วย พอท่านเดินผ่านผีเห็นก็กลัวเลยกระเจิงหนีไปหมด เลยทำต่อไม่ได้

หากตอบตามหลักกรรมฐานการทำสมาธิหากได้ฌาน4 ก็ทำตามหลักอิทธิวิธีคือ เข้าฌาน4เต็มกำลัง แล้วถอยฌานลงมาที่ระดับอุปจารสมาธิอธิษฐานจิตให้ตัวเล็กลงและเข้าไปอยู่ในขวด จากนั้นก็เข้าฌาน4เต็มกำลังก็จะสำเร็จผลตามอธิษฐาน ฟังดูกระบวนการยาวมากแต่ความจริงชั่วขณะจิตแวบเดียวเท่านั้นเองสำหรับผู้ที่เชี่ยวชาญเป็น 1 ในอภิญญา 5 ประการ

การแสดงฤทธิ์เป็นสิ่งที่พระพุทธเจ้าไม่สรรเสริญเพราะคนเห็นไม่เชื่อว่าเป็นอภิญญาแท้ก็มี พวกนักบวชนอกศาสนาในยุคนั้นที่เก่งมณีวิชา-คันธารวิชาก็สามารถทำได้และอาจกล่าวหาว่าพระสงฆ์ใช้วิชาเหล่านี้แสดงฤทธิ์ก็ได้

ปล.ผมตอบตามความรู้ในตำรานะครับ

16. pojjj

pojjj เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2010
    อ.ธีร์ตอบซะละเอียดเลยนะครับ ว่าแต่ว่าที่เลยมีท่านผู้ทรงอภิญญา สามารถแสดงอิทธิวิธีแบบนี้อยู่บ้างหรือเปล่าครับ อยากรู้น่ะครับ

17. ศนิวาร

ศนิวาร เป็นที่รู้จักกันดี

โดยปกติธรรมชาติของคน เราห้ามความคิดไม่ได้ มันจะคิดไปเรื่อย ๆ เข้าเรื่องโน้นออกเรื่องนี้ หากบังเอิญคิดตรงกับเรื่องที่ฝังใจเราก็จะปรุงแต่งให้มันหนักขึ้น ดดยเฉพาะเรื่องความแค้น ความโกรธ ความรัก มันจะกระพือออกไปเรื่อย ๆ จนแสดงออกทางสีหน้า แววตา ท่าทางและคำพูด วิธีแก้มีคือ เปลี่ยนเรื่องคิด กดไว้ และใช้สติพิจารณา

เปลี่ยนเรื่องคิด เช่น หากคิดแค้น โกรธ ก็เปลี่ยนไปคิดในด้านตรงกันข้ามกับอารมณ์นั้น ๆ ที่เรียกว่าคิดบวก แต่วิธีนี้แก้จริตคิดวกวนในหัวไม่ได้ตลอด เพราะเผลอเมื่อไหร่ หรือเจอสิ่งกระทบใจมันจะย้อนกลับมาคิดเรื่องเดิมทันที เช่นรถที่รักหวงเป็นรอยเพราะถูกชน หรือคนอื่นทำ คิดบวกว่าซ่อมได้ ไม่เป็นไร แต่พอมาเห็นซ้ำอีก ก็โกรธคิดซ้ำ ๆ เดิม ๆ อีก

กดไว้ คือ เมื่อรู้ว่าคิด ก็ใช้คำบริกรรม เช่น พุท-โธ ฯลฯ กำหนดลมหายใจเข้าออก เป็นการตัดอารมณ์คิด ทำให้สงบระงับไปได้ชั่วขณะหนึ่ง

ใช้สติ คือ ดูความคิด แต่ไม่ต้องปรุงแต่งต่อ ให้มีสติรู้ว่าขณะนั้นกำลังคิดเรื่องอะไร เช่น โกรธ ก็รู้ว่า โกรธ แล้วก็ปล่อยไปไม่ปรุงแต่ง เหมือนเราดูโทรทัศน์ ก็สักแต่ว่าดู ไม่ใช่ไปคิดเสริมเติมต่อว่า ถ้าตูเจอตูต่อยให้หน้ายับ มีมีดอยู่ในมือจะฟัน ๆ ๆ สับ ๆ ๆ ให้เลือดกระฉูด อันนี้เรียกว่าปรุงแต่งจนฟุ้งซ่านไม่มีสติ ดูให้รู้ว่า เออนะคิดเรื่องนี้ เออนะไปเรื่องนั้นแล้ว เออนะออกนอกโลกแล้ว เออแนะกลับมาเรื่องเดิมแล้ว ฯลฯ เดี๋ยวจิตมันเหนื่อยมันก็เลิกคิดไปเองเพราะเราไม่ปรุงแต่งต่อ มันก็ไปไม่ถูก

วิธีลัดให้สงบไม่คิดต่อคือ สูดลมหายใจเข้าให้สุดท้องแล้วกลั้นลมหายใจไว้แป๊บหนึ่ง ตรงสุดลมหายใจคือที่ตั้งของจิตให้จดจ่อตรงนั้นเป็นการระงับความคิด แต่อย่ากลั้นนานนะครับเดี๋ยวขาดใจตาย ทำแต่พอกลั้นหายใจสบาย ๆ ไม่อึดอัดแล้วผ่อนลมหายใจออก ทำสักสองสามครั้งจะระงับความคิดได้ ใครที่คิดฟุ้งซ่านบ่อย ๆ ลองทำดู แต่ห้ามติดในวิธีนี้เพราะฝืนธรรมชาติ การฝึกคาถาอาคมก็ใช้หลักกลั้นใจเพราะระงับความคิดทำให้เกิดสมาธิได้เร็ว เป็นหลักการทำสมาธิที่ครูอาจารย์ฝ่ายกรรมฐานไม่สนับสนุน แต่บางทีรีบด่วนก็ใช้ได้แต่ห้ามติดวิธีนี้ จะมีผลต่อสมองครับ

ปล.ผมอธิบายตามตำราที่ได้รู้มาครับ ทำจริงยังอีกไกลโข

18. รตอ ประกิจ

1
    ท่านศนิวารนี่เก่งจริงๆเป็นผู้รู้ท่านหนึ่งตามที่เขาว่ามาจริงๆ นับถือครับ

19. rungaran

rungaran เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2010
    ***สวัสดีครับ ท่านสารวัตร อ.ศนิวาร เสี่ยล้างใจ หญ้าแห้ง pattana pp2
    นายหัว นอร์ เอท และผู้ศรัทธา หลวงปู่ มีชัย หลวงปูโลกอุดรทั้งคณะ นะครับ
    หากกระผมไม่ได้เอ่ยนามท่านใด อย่าโกรธกันเน้อ คิดถึงทุกๆคนครับ รวย รวย รวย ด้วย ชัยยะ ชัยยะ ไชโย ของ หลวงปู่มีชัยนะครับ***
    วันนี้ได้เรียนรู้ การดูจิต จาก อ.ศนิวาร และ ท่าน สารวัตร เป็นประโยชน์ต่อกระผม และ ทุกๆท่าน มากครับ กราบขอบพระคุณมากๆครับ

20. rungaran

rungaran เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2010
    ขอให้ ท่าน สารวัตร หายไวๆนะครับ