เรื่องเด่น แชร์เล่าเรื่องหลวงปู่มีชัย กามฉินโธประสบการณ์ในสามจังหวัดชายแดนใต้ครับ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย รตอ ประกิจ, 9 มีนาคม 2013.

1. รตอ ประกิจ

รตอ ประกิจ เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ทุกเช้าๆเช่นเคยครับมาขอพรหลวงปู่กัน ขอพรหลวงปู่มีชัยให้ทุกท่านมีโชค มีชัย ชัยยะ ชัยยะ ชัยยะ ไชโยครับท่านผู้อ่าน[​IMG]

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      98.6 KB
      เปิดดู:
      1,500
  2. รตอ ประกิจ

1
    ไม่รู้ว่าผมเล่าไปหรือยังเพราะว่าช่วงที่ผ่านมามีข่าวเกี่ยวกับเรื่องนักกีฬายิงปืนทำให้ผมนึกถึง ตำรวจนายหนึ่งชื่อวุฒิเป็นลูกนายตำรวจท่านหนึ่งที่พิจิตร ตอนที่ผมเป็นตำรวจใหม่ๆก็อยู่วังสวนจิตรอยู่หนึ่งปีพอปีที่สองก็เป็นนายยามคือมีตำรวจเป็นลูกยามอีก12-13นายนั่งรักษาการณ์ที่วังสวนจิตร ก่อนที่จะไปยืนตามจุดต่างๆรอบๆพระราชฐานนั้นก็ต้องมานั่งรอก่อน 2 ชั่วโมง เจ้าวุฒินี่แหละทำความประหลาดใจมาให้ผมคือเขานั่งเล่นปืนลูกโม้จุดสามแปดคือเอาลูกใส่ลูกเดียวแล้วก็หมุนลูกโม้ใส่รังเพลิงดังแคล๊กแบบที่เขาเรียกว่ารัดเชียลลูแล็ดอย่างไงอย่างนั้น คุณพระช่วยแล้วเขาก็เอาปากกระปอกปืนจี้มาทางหัวของเขานั้นเอง เสียงปืนดังแช๊ะ แช๊ะ นับได้เกินหกครั้ง ปืนไม่ลั่นผมก็เลยเรียกเขามาตักเตือนเรื่องการเล่นอาวุธปืนมันอันตรายเรายิงไม่ออกแต่ถ้าพลาดขึ้นมาคนอื่นเขาตายแน่นอน เขาก็บอกว่าเขาจะเลิกเล่น เขาคุยให้ผมฟังว่าเขาเล่นอย่างนี้ประจำลองดูกระสุนปืนจุดสามแปดที่เอวของเขาดูสิมีแต่รอยจานป้ายท้ายลูกกระสุนมีรอยการยิงมาแล้วทั้งสิ้นแต่ลูกไม่ออก ผมเลยถามว่าทำไมลูกปืนยิงไม่ออกแกบอกว่าแกแขวนหลวงพ่อเงินวัดบางคลานที่พ่อแกให้มาครับท่านผู้อ่าน

3. พระสารทะ

พระสารทะ เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤศจิกายน 2012
    ในฐานะที่เป็นแฟนประจำ ติดตามอ่านข้อเขียนของสารวัตรและท่านอื่นๆมานาน ขอออกความเห็นสักนิด ถึงแม้จะมั่นใจว่าถึงยังไงก็ยิงไม่ออก แต่ก็ถือว่าเป็นความประมาทและโง่เขลาเป็นอย่างมาก ดังคำพระที่ท่านว่า ความประมาทเป็นหนทางแห่งความตาย สักวันหนึ่งถ้าดวงชะตาถึงฆาต หรือเคราะห์หามยามร้าย หรือถึงที่ตาย ที่ว่ายิงไม่ออกก็อาจจะยิงออกในวันนั้นก็ได้ และหลวงพ่อเงินท่านก็คงอธิษฐานจิตให้คุ้มครองในยามที่จะเกิดอันตราย และยังไม่ถึงที่ตายเท่านนั้น ไม่ใช่ให้มาลองเล่นพร่ำเพรื่อ ถือว่าเป็นการปรามาสครูบาอาจารย์หรือคุณพระรัตนตรัยเป็นอย่างยิ่ง หรือถ้าถึงเวลาที่กรรมชั่วกรรมหนักให้ผล พระก็คงจะไม่คุ้มครองได้ตลอดไปหรอกนะ เหมือนอย่างพวกโจร หรือคนดังๆ ที่ถูกยิงตายทั้งๆที่มีพระดีๆ เต็มคอ อย่างที่เป็นข่าวอยู่บ่อยๆ ในสมัยก่อนหรือสมัยนี้

4. rungaran

rungaran เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2010
    ***มากราบหลวงปู่ ครับ
    สวัสดีครับ ท่าน สารวัตร และ ทุกๆท่าน รวย รวย รวย***

5. rungaran

***เรื่องเล่า แบบนี้ มีประโยชน์ ต่อ ตัวกระผมเอง และกับอีกหลายๆท่านครับ
    เพราะเรื่องแบบนี้ จะเกิดกับคนบางคน แล้วเราก็มาดูกัน ว่า เพราะอะไร จึงเป็นเช่นนั้น เป็นไปได้ อย่างไรครับ***

6. รตอ ประกิจ

1
    เป็นเช่นดังที่ท่านกล่าวครับ ขอกราบพระคุณอย่างสูงครับ

7. พระสารทะ

เคยมีเรื่องเล่าว่า พระอาจารย์ท่านหนึ่ง ท่านมั่นใจในของๆท่านมาก อยู่มาวันหนึ่งมีคนมาบอกท่านว่า ศิษย์ของท่านที่เป็นโจร ถูกตำรวจยิงตาย ทั้งๆที่มีพระเครื่องและเครื่องรางของท่านอยู่ในตัวหลายอย่าง ท่านจึงไปดูศิษย์ที่ถูกยิงตายนั้น และให้ตำรวจย้ายศพจากจุดที่ถูกยิงตายนั้นไปไว้อีกที่หนึ่ง และท่านบอกให้ตำรวจหรือคนที่มีปืนที่อยู่ในบริเวณนั้นยิงศพดูอีกที ปืนทุกๆกระบอกก็ยิงไม่ออกหรือยิงไม่โดนศพนั้นเลย ท่านจึงให้นำศพนั้นมาไว้ยังจุดเดิมที่ถูกยิงตาย และให้ลองยิงศพดูใหม่อีกครั้ง ปรากฏว่ายิงศพนั้นออกหรือยิงโดนศพทุกนัด ท่านจึงบอกว่ามันถึงที่ๆตายของมัน ถ้ามันไม่มาบริเวณนี้มันก็คงไม่ตาย อีกเรื่องหนึ่ง อาจารย์อีกท่านหนึ่งท่านสั่งศิษย์ท่านว่า ถ้าตราบใดที่เท้ายังเหยียบหรือยืนอยู่บนแผ่นดิน ไม่ว่ามีดหรือปืนหรือไม้ก็ทำอะไรเจ้าไม่ได้ วันหนึ่งศิษย์คนนั้นถูกตำรวจไล่ยิง วิ่งหนีเข้าไปในสวนของชาวบ้าน เมื่อเห็นว่าจวนตัวจะเดินลุยน้ำข้ามร่องสวนก็กลัวจะไม่ทันการ และก็เห็นว่าร่องสวนนั้นก็พอที่จะกระโดดข้ามได้ ก็เลยกระโดดข้ามและเท้าก็พ้นจากพื้นดิน ก็เลยถูกตำรวจยิงตายตกไปในร่องสวนนั้นเอง และตำรวจกลุ่มนั้นก็บอกว่าเมื่อตอนยิงต่อสู้กันครั้งแรกก็ยิงไม่ออกหรือยิงไม่โดนเลย จนคนร้ายวิ่งหนีมาที่นี่และก็ถูกยิงตาย ท่านสารวัตรว่าจะเป็นไปได้ไหม

8. พระสารทะ

เคยได้ยินมาว่า หลวงพ่อกวย เวลาที่ท่านอธิษฐานจิตวัตถุมงคลหรือเครื่องรางต่างๆ เพื่อให้ศิษย์นำไปใช้ ท่านจะอธิษฐานจิต ต้องครบทั้งเจ็ดวันเป็นอย่างน้อย และทุกระยะเวลาเช้าสายเที่ยงบ่ายเย็นค่ำกลางคืนใกล้รุ่งด้วย ท่านบอกว่าดวงคนเรานี้มีวันอ่อนวันแข็งและวันดับไม่เหมือนกัน ท่านจึงตั้งใจทำเพื่อป้องกันหรือปิดอันตรายให้กับศิษย์ของท่าน วัตถุมงคลของท่านจึงมีประสิทธิภาพและมีพุทธคุณในทุกๆด้าน ท่านสารวัตรมีความเห็นว่าเป็นอย่างไร

9. nop070

nop070 เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับสารวัตรและทุกท่าน เพิ่งเข้ามาอ่านเรื่องนี้เมื่อสองวันที่แล้ว อ่านอยู่ค่อนวัน สรุปว่า
    1.พวกเราได้รู้จัก พระอริยะ ที่ท่านมีเจตนาจะช่วย ทหาร ตำรวจ พี่น้อง 3 จว.ภาคใต้
    2.สารวัตรเป็นลูกศิษย์ใกล้ชิดท่าน
    3.สมาชิกหลายๆท่าน คงอยากได้ วัตถุมงคลของ ลป.ไว้คุ้มตัวและญาติพี่น้อง
    .........จากเหตุผลข้างต้น หากเพื่อนๆสมาชิกร่วมแรง ร่วมใจกัน เราคงจะช่วย ลป.ทำตามเจตนารมณ์ของท่าน ซึ่งเท่ากับเป็นการช่วยชาติไปด้วย และ
    ท่านที่ร่วมบุญก็จะได้วัตถุมงคลสมใจท่าน โดย ร่วมกันลงเงินทำบุญจัดสร้างวัตถุมงคล เพื่อนำไปแจก 3 จว.ภาคใต้ และ
    ท่านที่ร่วมออกทุน จะได้รับไว้เป้นที่ระลึกด้วย
    .........ขอความเห็นของทุกท่าน และสารวัตร ว่าเหมาะควร หรือไม่ อย่างไร
    .........ผมเพิ่งเข้ามาอ่านใหม่ ไม่ได้อ่านทุกหน้า ครับ ขอบคุณ.....................

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 กรกฎาคม 2013
  10. jumpahom

jumpahom เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ สาธุ สาธุ มีโชค มีชัย ชัยยะ ชัยยะ ชัยยะ ไชโย

11. ae hatyai

ae hatyai เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤษภาคม 2012
    มารับพรหลวงปู่ ตอนเช้าครับ

12. ล้างใจ

ล้างใจ เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤศจิกายน 2010
    ป๋า. น่าจะเล่าซักเรื่องนะ. ผมว่าเรื่องของป๋าก็น่าจะเยอะ...เอิ๊กๆๆ

13. Falkman

Falkman พลังจิตนานาชาติ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

มาเล่าเรื่องหมอดู - เผื่อคนที่ชอบดูหมอ เพื่อนชาวมาเลเซียที่เป็นอินเดีย ชื่อ Vasanthi เค้าบอกว่ามีครูบาอาจารย์มาจากอินเดียท่านหนึ่ง ท่านจะมา KL ทุกๆ ปี แต่ละปีท่านจะมาพร้อมใบลาน ท่านจะหยิบใบลานมาประมาณ 8-10 ใบทุกปี

เรื่องของเรื่องก็คือว่า อาจารย์อินเดียท่านนี้ ท่านจะดูหมอจากใบลาน ท่านบอกว่า ทุกคนในโลกนี้จะมีประวัติหรือชีวิตของเราถูกกำหนดไว้ในใบลานนี้แล้วคนหนึ่งมีหนึ่งใบ แล้วใครที่จะได้รู้ประวัติตัวเอง อาจารย์ท่านนี้จะหยิบใบลานนี้มาด้วยเวลาเดินทางจากอินเดียมา KL และคนๆ นั้นก็จะมีเหตุให้ต้องเข้ามาหาท่าน เพื่อให้ท่านดูให้

Vasanthi บอกว่าเค้าเคยไปดูมาแล้ว แม่นอย่างกับตาเห็น เค้าบอกชื่อสามี ลูก ชื่อพี่น้อง เคยทำอะไรมา บอกได้ตรงมากๆ เคยมีคนญี่ปุ่น กับ คนฝรั่งมาดูกับอาจารย์อินเดียคนนี้ด้วย ไอ้เราก็อยากดูบ้างดูสิว่าเป็นอย่างไร Vasanthi บอกว่า ได้ๆ เดี๋ยวปีหน้าอาจารย์มาเค้าจะบอกนะ และแล้วปีแล้วปีเล่าคลาดทุกที

อาจารย์อินเดียท่านนี้บอกว่า จริงๆ ใบลานนี้มีเยอะกว่านี้มาก แต่โดนเผาไปจำนวนมาก ครั้งหนึ่งเมื่อมีการเผาทำลายคำภีร์ต่างๆ ไม่แน่ใจว่า ท่านหมายถึง "นาลันทา" หรือเปล่า?

หลังจากที่ Vasanthi เล่า จำได้ว่ามันมีสารคดีเกี่ยวกับเรื่องนี้ที่ discovery chanel ด้วย...

ถ้ามีวาสนากับอาจารย์อินเดียท่านนี้ วันหนึ่งคงได้พบพา....

14. nop070

nop070 เป็นที่รู้จักกันดี

ขออวยพรให้ได้ดู ครับ

15. rungaran

***เรื่องหมอดู ที่ ชะอำนี่ก็มี หมอดูตาทิพย์อันดับ6 ของ โหรหลวง สายพระเทพ ครับ
    ดูได้ ทะลุทะลวงครับแบบข้าม มิติได้ครับ เจอมาแล้ว
    เขาดูและแก้ ชีวิต ของกระผมส่วนหนึ่งเขาจะเป็นผู้ บอก และ แก้ กรรมให้ครับ
    เขาก็คือ คนที่บอกเรา +พร้อมทั้งครูบาอาจารย์ของเราเองด้วย
    แต่ ตัวเราเอง หละครับ ที่ต้อง ทำเอง แก้เอาเอง ปฎิบัติธรรมเอาเอง และ ต้อง เพียรเอาเอง
    ย้ำนะครับ คนอื่นๆ ล้วนแต่เป็นเพียงผู้บอกเท่านั้น...... เอิ๊กเอิ๊ก***

16. rungaran

***ท่านเจ้าสัวครับ ชีวิต ของ กระผม ราบเรียบราวกับกระจก หกด้านเลยครับ
    คงไม่ บู๊ล้างบาง และหวาดเสียว จนเสียวแทบขาดใจ เท่ากับเรื่อง ของ ท่าน สารวัตร ประกิจหรอกครับ กระผมอ่านเอง อ่านไปก็เสียวไปลุ้นไปตามเรื่องเล่าเลยครับ โดยเฉพาะแนวบู๊ นี่ต้องท่านสารวัตรครับ เหมือนหนังจีน
    แบบ ก๊วยเจ๋ง หมัดมังกรทะลวงเขา คุนลุ้น สุดยอดกำลังภายในจีนเลยครับ มันส์มากๆขอบอก เอิ๊กเอิ๊ก***

17. ae hatyai

ae hatyai เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤษภาคม 2012
    เริ่มคุยกันเรื่องหมอดู ชอบ ๆ อิอิ

18. รตอ ประกิจ

1
    กราบเรียนท่านเรื่องนี้ผมเคยได้มาตอนเป็นสิบตำรวจโททุกคำพูดของท่านเหมือนกันไม่มีผิดเพี้ยน เรื่องนี้คิดว่าท่านทราบคำตอบอยู่แล้วแต่ท่านถามผม ผมก็จะตอบเท่าที่ปัญญาของผมจะมีเรื่องนี้คำว่าถึงที่ ที่ตายนั้นเป็นคำพูดที่ติดปากคนเฒ่าคนแกก็มักจะพูดประโยคนี้ออกมา มันถึงที่ตายภูมิปัญญาชาวบ้านอย่าลบหลู่ครับที่แท้เป็นเช่นไรคงต้องมีเหตุและผลแน่นอนครับท่าน ผมขอเรียนว่าเรื่องที่เล่ามาเป็นเรื่องจริงครับ เพราะเหตุการณ์หรืออะไรที่จะเกิดกับเรามันถูกกำหนดไปด้วยกรรมแล้วครับท่านแรงกรรมที่ส่งผลต่อผู้เป็นเจ้าของนั้นเองไม่มีใครหลีกเลี่ยงหนีกรรมได้เลยไม่ว่าจะเป็นกรรมดีหรือกรรมชั่วครับผมขอตอบอย่างนี้นะครับท่าน

19. รตอ ประกิจ

1
    ผมขอกราบเรียนท่านอย่างนี้ครับในข้อนี้ผมคิดว่าในฐานะที่ผมก็เป็นคนหนึ่งที่เรียนแต่ไม่ครบหรือรอบตามแบบครูบาอาจารย์นะครับ วิชาที่หลวงพ่อกวยเรียนและสอนนั้นได้ถูกถ่ายทอดมานับช่วงอายุหลายๆอายุคนนับว่าเป็นสุดยอดอยู่แล้วไม่มีวิชาใดไม่มีช่องว่างย่อมมีวิธีแก้หรือมีวิธีแก้ตามตำราไสยดำ แต่ทั้งหมดย่อมแพ้อำนาจสูงสุด 3 ประการคืออำนาจแห่งพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ ในบทสวดมนต์ก็ยังเอ่ยไว้ครับท่านผมมีความเห็นว่าอย่างนี้ครับ

20. รตอ ประกิจ

1
    ขอบคุณท่านมากที่มาเข้าแชร์เรื่องหมอดูนั้นเป็นคำยืนยันว่าวิชาที่มีในโลกนี้มีมากมายหลายแขนงครับ