เรื่องเด่น แชร์เล่าเรื่องหลวงปู่มีชัย กามฉินโธประสบการณ์ในสามจังหวัดชายแดนใต้ครับ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย รตอ ประกิจ, 9 มีนาคม 2013.

1. รตอ ประกิจ

รตอ ประกิจ เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ท่านมีอาจารย์ดีนี่เอง

2. ล้างใจ

ล้างใจ เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤศจิกายน 2010
    ช่วงนี้ไม่ได้เขามาอ่านเลย..ติดซีรีย์เกาหลี.

ซีรีย์ สอนใจ...^^

3. รตอ ประกิจ

1
    วันนี้ผมดีใจมากที่มีท่านผู้รู้หลายๆท่านเข้ามาแชร์ข้อความที่เป็นประโยชน์ไม่ใช่แต่จะมีข้อมูลของผมฝ่ายเดียว กระทู้ก็แสดงว่าต้องมีทั้งถามและตอบย่อมเกิดประโยชน์ถ้าเราไม่อัตตา เปิดใจให้กว้างเพราะทุกอย่างเหนือฟ้าย่อมมีฟ้าแน่นอน ครับผมชอบคำถามมของท่านพระสารทะมากเป็นเกร็ดความรู้ที่มีมานานชอบจริงๆและอีกหลายๆท่านที่ไม่ได้เอ่ยนาม ต้องขอกราบพระคุณอย่างสูงนะครับในฐานะเจ้าของกระทู้นี้ครับ

4. รตอ ประกิจ

1
    จากคำถามของท่านพระสารทะผมนึกได้ว่าผมเคยรู้จักรองผู้กับกำกับท่านหนึ่งและท่านนี้และเคยพูดให้ผมฟังเรื่องคนถึงที่ตาย ทำให้นึกถึงท่านผู้นี้ขึ้นมา ท่านมักเรียกผมไปคุยเรื่องพระและพระที่ท่านสนใจของผมก็คือพระสมเด็จแจวเรือจ้าง ท่านจีบผมอยู่นานไม่รู้ชอบอะไรทั้งๆที่ตามประวัติการสร้างพระสมเด็จไม่มีเลย สมเด็จแจวเรือผมก็งง แต่ที่ผมชอบก็คือสมเด็จสี่ชั้นเนื้อข้าวก้นบาตรของสมเด็จโตมากกว่าเห็นราข้าวชัดเจน เป็น1ใน11องค์ที่อยู่ในเศียรพระพุทธองค์ประธานที่วัดระฆังนั้นเอง

5. รตอ ประกิจ

1
    ท่านรองท่านนี้แหละท่านมักชอบพูดเสมอๆว่าทำไมมึงเป็นแค่จ่า จึงมีสมเด็จเยอะขนาดนี้ ผมก็ได้แต่ยิ้มๆไม่ยากเลยถ้าจะมี 55555

6. rungaran

rungaran เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2010
    ***สายของพระสมเด็จ พระสมเด็จแจวเรือจ้าง เขาตามหากันอยู่ ครับ แต่เนื้อ ต้อง ดูแบบเนื้อ อายุ 100กว่าปีครับ 555เดี๋ยวว่าง จะต้องไปเยี่ยม ท่านสารวัตร ที่ สุราษ ซะแล้ว จะตามไปดูสมเด็จสี่ชั้นเนื้อข้าวก้นบาตรครับ เอิ๊กเอิ๊ก นึกแล้วขนลุกเลยครับท่าน***

7. รตอ ประกิจ

1
    ไหนๆก็เล่าถึงพระสมเด็จองค์นี้เล่าต่อก็ได้ว่าที่ไปที่มาก็คือเมื่อครั้งวัดระฆังถูกไฟไหม้ทหารระดับนายพลท่านหนึ่งได้นำทหารไปบูรณะวัดและโบสถ์วัดระฆังปรากฎพระสมเด็จเกาะเป็นก้อนที่ในเศียรพระประธานมี11องค์หนึ่งในนั้นก็อยู่กับผมนี่แหละอีก10องค์ไปตามหาเอาเองและตามพื้นวัดอีกจำนวนหนึ่งผมก็ได้มาตามบุญวาสนามีแค่นี่แหละท่านไม่เหมือนของที่เขาเล่นกันหลอกครับแต่ผมว่าสวยกว่าเสียอีก

8. พระสารทะ

พระสารทะ เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤศจิกายน 2012
    ได้ครอบครองเป็นเจ้าของพระสมเด็จแท้ๆ นับได้ว่าท่านสารวัตรเป็นผู้มีบุญวาสนาสูงมากทีเดียว ซ้ำยังได้พบและเป็นศิษย์ครูบาอาจารย์ที่เป็นพระอริยสงฆ์อย่างหลวงปู่มีชัย หรือหลวงปู่ทอง อีกด้วย นับว่ามีบุญวาสนาไม่เบาเลยทีเดียว ยากที่จะหาใครโชคดีได้อย่างท่านสารวัตร อนาคตอาจจะขึ้นถึงนายพลอันใกล้นี้ก็ได้นะท่านสารวัตร โบราณว่าแข่งเรือแข่งพายน่ะพอแข่งกันได้ แต่ถ้าแข่งบุญแข่งวาสนานี่มันยากนักนะ ถ้าไม่เคยมีบุญทำบุญมาดีจริงๆ ขอให้ท่านสารวัตร โชคดี มีชัย ชัยยะ ชัยยะ ชัยยะ ชัยโย ดังคำให้พรของหลวงปู่นะ ท่านสารวัตร

9. เดินตามพระ

เดินตามพระ เป็นที่รู้จักกันดี

25 กุมภาพันธ์ 2012
    สวัสดีพี่ๆเพื่อนๆสมาชิกและลูกศิษย์หลวงปู่ทุกท่านด้วยครับ..
    เข้ามาติดตามอ่านเรื่องราวดีๆประสบการณ์จริงจากท่านสารวัตร..และจากพี่สมาชิกทุกท่านด้วยครับ..[ เดินตามพระ ]..

10. รตอ ประกิจ

1
    ขอรับพรจากท่านครับอันนี้ผมเองก็คงวาสนาไม่ถึงหลอกครับอายุมากแล้วและสิ่งที่ผมปรารถนาในตอนเด็กๆว่าอยากเป็นศิษย์พระอริยเจ้าที่มีชีวิตสักองค์หนึ่งผมก็สมความปรารถนาแล้ว และสิ่งที่ทำอยู่ก็คือการทำความดีและเทิดเกรียติครูบาอาจารย์อันเป็นที่เคารพสูงสุดของกระผมและที่เหนืออื่นใดคือบิดามารดาที่ให้กำเหนิดผมอันเป็นพระอรหันต์โดยแท้ของลูกที่มีความกตัญญูต่อทั้งสองท่านครับ ถ้าท่านที่มาหาผมสิ่งที่ผมใส่ติดตัวไม่ห่างกายเลยก็คือรูปพ่อกับแม่ผมครับ

11. รตอ ประกิจ

1
    ผมลืมเล่าไปว่าวันเปิดกรุพระสมเด็จบางขุนพรหมที่วัดใหม่ฯคุณพ่อผมก็ไปรักษาการณ์ด้วยและการมีพระสมเด็จผมขอบอกตรงๆว่ามีไม่ยากจริงๆถ้าอยากมี

12. ล้างใจ

ล้างใจ เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤศจิกายน 2010
    คุณหนูหญ้าแห้ง นอนดึกจัง สบายดีนะครับ

ราตรีสว้สดิครับ........^^

13. รตอ ประกิจ

1
    ครับตอนเช้าอย่างนี้มาขอพรหลวงปู่มีชัยเช่นเดิมขอพรหลวงปู่มีชัยให้ท่านผู้อ่านมีโชค มีชัย ชัยยะ ชัยยะ ชัยยะ ไชโยครับท่านผู้อ่าน[​IMG]

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      46.3 KB
      เปิดดู:
      1,348
  14. พระสารทะ

พระสารทะ เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤศจิกายน 2012
    การที่มีหรือได้พระสมเด็จแท้ๆ มาครอบครอง อาจจะไม่ใช่เรื่องยาก อย่างที่ท่านสารวัตรว่าไว้ก็จริงนะ ถ้าหากว่าบุคคลนั้นมีบุญวาสนาที่เคยทำบำเพ็ญมาดีหรือมากพอ เคยได้ยินมาว่าในหนึ่งร้อยคนที่มีหรือห้อยพระสมเด็จนั้น แต่จะมีสัก 5 หรือ10 คนได้มั๊ง ที่จะมีบุญวาสนาได้ห้อยพระสมเด็จแท้ๆ ที่ท่านเจ้าประคุณสมเด็จพระพุฒาจารย์โต ท่านสร้าง นอกจากนั้นก็คิดกันเอาเอง หรือเหมือนกับคำเปรียบเปรยที่ว่า ยาจกนั้นหรือที่จะมีบุญวาสนาได้นั่งหรือนอนบนเตียงทองคำ หรือได้อยู่คฤหาสน์หลังใหญ่โตหรูหรา ฉันใดก็ฉันนั้น หรือบางคนถึงแม้จะเป็นคนมีเงินทองมากมาย แต่ก็ใช่ว่าจะเป็นคนที่มีบุญวาสนาที่จะได้มาครอบครองง่ายๆ หรือถึงได้มาก็อาจจะยังไม่ใช่อยู่ดีนั่นเอง หรือถึงได้มาก็อาจจะครอบครองเป็นเจ้าของได้ไม่นาน ดังนั้นการที่ท่านสารวัตรมีได้ง่ายๆ นั่นก็แสดงว่าท่านสารวัตรเป็นคนที่มีบุญวาสนาสูงนั่นเอง หรืออาจจะเป็นด้วยท่านสารวัตรเป็นผู้มีความกตัญญูต่อบิดามารดาหรือครูบาอาจารย์ก็นับว่าเป็นผู้มีบุญมากอยู่แล้ว เป็นคนที่มีความโชคดีในหลายๆเรื่อง จึงไม่ใช่เรื่องยากที่จะได้มาครอบครอง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 กรกฎาคม 2013
  15. รตอ ประกิจ

1
    ผมมิกล้าที่พูดได้อย่าเต็มปากหลอกครับท่านแต่ในใจคือยึดว่าทำวันนี้ให้ดีที่สุดทำดีทุกวันอะไรก็ได้ คิดดี พูด และทำแต่สิ่งดีๆ ครับผมสอนลูกศิษย์เสมอว่าแม้นแต่อยู่ในบ้านแค่เอาข้าวเม็ดเดียวให้มดกินก็คือให้ทานแล้ว มากน้อยเป็นแค่ปริมาณแต่ใจที่เปลี่ยมล้นด้วยเมตตานั้นสุดประมาณหาขอบของเมตตาไม่ได้ ขอกราบพระคุณท่านที่ให้กำลังใจและถือเป็นพรที่มีค่าของผมครับขอบคุณท่านมากครับทำจะทำดียิ่งๆขึ้นไป

16. jumpahom

jumpahom เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงปู่มีชัย
    สาธุ สาธุ สาธุ มีโชค มีชัย ชัยยะ ชัยยะ ชัยยะ ไชโย

17. ae hatyai

ae hatyai เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤษภาคม 2012
    มารับพรหลวงปู่ ครับ ติดตามอ่านไปเรื่อย ๆ ไม่มีประสบการณ์อะไร หรือว่าเรายังเด็กนะ เลยไม่มีนิทานมาเล่า อิอิ

18. รตอ ประกิจ

1
    ผมจำได้ว่าตอนผมเป็นทหารเกณท์ได้อยู่หน่วยเสนารักษ์โรงพยาบาลพระมงกุฎเกล้าฯ เป็นทหารเกณท์ 6 เดือน 3เดือนแรกก็ต้องฝึกหนักกับเขา 3เดือนหลังก็มาเป็นพลฯเปลที่โรงพยาบาลกับเขาระหว่างนั้นเองได้รู้จักกับพี่เป็นจ่าชื่อสมศักดิ์ แกเล่าให้ฟังเรื่องพระสมเด็จปราบห่า ว่าได้มาจากดารารุ่นแม่ผมคนหนึ่งไม่ขอเอ่ยนามนะครับเป็นแฟนกับนายพลผ้าขาวม้าแดงในสมัยนั้นได้รับพระสมเด็จปราบห่ามาแล้วดาราคนนั้นป่วยมานอนโรงพยาบาลพี่จ่าคนนี้ก็ดูแลแกจนแกเอ่ยปากว่าเป็นคนดีไม่มีอะไรจะให้ได้มอบสมเด็จปราบห่านี้ให้แก ผมก็ขอชมเป็นสมเด็จที่แปลกเช่นกันคือมีความยาวขององค์พระยาวกว่าพิมพ์ใหญ่นั่งอยู่บนฐานหมอนคือมีขนาดใหญ่นั้นเอง และที่สำคัญมีสีเขียวก้านมะลิ จ่าสมศักดิ์เล่าถึงประสบการณ์ของพระองค์นี้ว่าแกไปขึ้นฮอลิคอปเตอร์ในพื้นที่ชายแดนถูก ผกค ซุมยิงถูกเครื่องบินพรุ่นไปหมดแต่ไม่ถูกแกเลยแกปลอดภัย ผมจึงเล่าให้ท่านผู้อ่านฟังสนุกๆครับ ปัจจุบันผมไม่เคยเห็นพระแบบที่จ่าสมศักดิ์มีอีกเลย

19. jumpahom

jumpahom เป็นที่รู้จักกันดี

pig_balletpig_balletpig_ballet

20. rungaran

rungaran เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2010

***เอาไว้ จะ แอบ ไปคุยหลังไมล์ กับ ท่านสารวัตรนะครับ ชอบๆ***