เรื่องเด่น แชร์เล่าเรื่องหลวงปู่มีชัย กามฉินโธประสบการณ์ในสามจังหวัดชายแดนใต้ครับ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย รตอ ประกิจ, 9 มีนาคม 2013.

1. ae hatyai

ae hatyai เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤษภาคม 2012
    มารับพรหลวงปู่มีชัยครับ

2. รตอ ประกิจ

รตอ ประกิจ เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ย้อนหลังไปนิดหนึ่งเกี่ยวกับการสั่งทำพานรูปพญานาค 5 เศียร ได้ส่งแบบไปโดยมีฐาน 50 สูง 60 เซ็นจำนวน 3 พานปรากฏวันมาส่งคณะที่ทำก็คือคนในจังหวัดอุบลราชธานีเรานี่เอง ใช้เวลาทำวันกับหนึ่งคืนมาส่งให้เราตอนสามทุ่มกว่าๆ ผมก็ไปดูด้วยตัวเองได้รับทราบจากคนทำว่า แบบที่ให้มาหรือที่คุยกันทำไม่ได้ แต่จิตให้ทำเป็นแบบนี้หรือมือมันพาไปแบบนี้ไม่รู้เป็นไงว่าทำออกมาแบบนี้ได้อย่างไร ผมก็ขำๆนิดหนึ่งในใจเพราะรู้ในใจว่าคนเมืองพญานาคดลใจให้เขาทำมาแบบนี้เพื่อบูชาศรีสุวรรณนาคา โดยที่เขาไม่รู้ตัวเลยและพานพญานาคนี้เขาทำเป็นชิ้นแรกไม่เคยทำแบบนี้มาก่อนเลย สวยไหมครับคุณหญ้าแห้งและท่านผู้อ่านผมบอกแล้วว่าไม่ใช่เรื่องบังเอิญหลอกครับ

3. chaythoung

chaythoung เป็นที่รู้จักกันดี

กราบนมัสการหลวงปู่ครับ..สาธุ

4. chaythoung

chaythoung เป็นที่รู้จักกันดี

พานพญานาคสวยงามมากๆครับ..สาธุ

5. นวธาตุ

นวธาตุ เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2013
    ท่านสารวัตรครับ...พอจะเล่ามูลเหตุความเป็นไปเป็นมาที่ท่านและคณะได้ไปประกอบพิธีนี้ที่เมืองลาวให้พี่น้องสมาชิกเราฟังได้หรือเปล่าครับ...ขอบคุณครับ

6. rungaran

rungaran เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2010
    ***มารับพรครับ
    บายศรีสวย งาม เหมือนพญานาค ที่มีชีวิต***

7. รตอ ประกิจ

1
    ท่านนวธาตุถามคำถามสั้นๆแต่จะตอบนะต้องอธิบายยาวมากครับ
    ประการแรก เป็นเรื่องที่กำหนดเอาไว้สัก2500 ปีข้างหน้านะผมก็ตายไปแล้วนะครับ
    ประการที่สอง เป็นเรื่องสัญลักษณ์แห่งศาสนาพุทธหรือสิ่งที่เป็นศูนย์รวมแห่งใหม่นะครับ
    ประการที่สาม เป็นสถานที่เดียวที่คนมีบุญจะมาอยู่รวมกัน ณ บริเวณดังกล่าวครับ
    ผมคิดว่าแค่ประการแรกผมก็ใช้เวลาสักสามเดือนจะได้มั้งจะอธิบายหมด ผมว่าอย่าไปรู้มันเลยนะครับ อธิบายยากมากเพราะมันกำหนดไว้อย่างนั้น ถ้าท่านอยากทราบจริงๆลองนั่งสมาธิแล้วกำหนดจิตให้ว่างลงเดี๋ยวเทวดาที่นั้นเขาก็จะบอกท่านเองทีนี้ท่านจะทราบเรื่องราวทั้งหมดด้วยตัวท่านเองครับ ท่านอาจารย์โทรมาหาผมได้นะครับ

8. jumpahom

jumpahom เป็นที่รู้จักกันดี

สวยสุดยอดเลยค่ะท่าน. ขนลุกตั้งแต่เห็นบายศรี ตอนแรกเลยค่ะท่าน มันรู้สึกเสียวป๊าบๆตรงอกค่ะท่าน อธิบายบ่ถูกเลยค่ะ

9. เดินตามพระ

เดินตามพระ เป็นที่รู้จักกันดี

25 กุมภาพันธ์ 2012
    พานงดงามครับท่านสารวัตร.ละเอียดละออดูเหมือนมีชีวิตอย่างว่าครับ.
    ขออนุโมทนาบุญกับท่านสารวัตรด้วยครับ..สาธุ..

10. berbapor

berbapor เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดียามดึกครับ พี่ประกิจ พี่หญ้าแห้ง พระสารถะ คุณ นวธาตุ
    คุณ เอกรถไฟ คุณ ae hatyai คุณ เดินตามพระ คุณ pong_06 คุณthitaree_pud คุณ surasit_c คุณ rungaranคุณ chaythoungคุณ watchdog คุณ นอร์ และพี่ทุกๆท่านครับ
    เข้ามารับพรหลวงปู่ด้วยครับสาธุ สาธุ สาธุ
    พุทธัง โลกัง ยัสสะ สิกขัง
    เมตตา ลาโภ นะโส วิยะ อาหะ พุทโธ
    ชัยยะ ชัยยะ ชัยยะ ไชโย
    ดูบายศรีแล้ว เหมือนพญานาคมีชีวิตจริงๆเลยครับ

11. รตอ ประกิจ

1
    สวัสดีตอนเช้าๆของวันอาทิตย์ครับวันนี้อากาศเย็นสบายบนหนาว ขอบคุณที่ชมเรื่องบายศรีกันมากนะครับ มาขอพรหลวงปู่กันครับ ขอพรหลวงปู่ให้มีโชค มีชัย ชัยยะ ชัยยะ ชัยยะ ไชโยครับท่านผู้อ่าน

12. รตอ ประกิจ

1
    ครับถ้าท่านฟังเขาเล่าตอนทำนะผมคิดว่าท่านจะแปลกใจมากกว่าผมเสียอีก

13. thitaree_pud

thitaree_pud เป็นที่รู้จักกันดี

24 มิถุนายน 2013
    ลูกขอรับพรวิเศษจากหลวงปู่มีชัย ขอให้ลูกมีโชค มีชัย ชัยยะ ชัยยะ ไชโย ขอให้รอดพ้นจากอุปสรรค สำเร็จด้วยประการทั้งปวง ด้วยเทอญ สาธุ สาธุ สาธุ

14. pong_06

pong_06 เป็นที่รู้จักกันดี

20 มิถุนายน 2008
    กราบรับพรหลวงปู่มีชัยครับ
    พุทธัง โลกัง ยัสสะ สิกขัง ขอให้รวยจากการแสวงหา รวยโดยเงินมาเอง รวยจากการมีโชค ณ บัดนี้ มีโชคมีชัย ชัยยะ ชัยยะ ชัยยะ ไชโย...

15. นวธาตุ

นวธาตุ เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2013
    ลูกมาขอรับพรจากหลวงปู่มีชัย ขออำนาจบารมีแห่งเมตตาธรรมและความศักดิ์สิทธิ์ของหลวงปู่ จงโปรดอนุเคราะห์ลูกหลานทุกคนให้พ้นจากสรรพทุกข์ สรรพโศก สรรพโรค สรรพภัยและสิ่งไม่ดีทั้งหลาย ขอให้ลูกหลานทุกคนมีแต่ความสุขความเจริญในชีวิต หน้าที่การงาน การเงิน รุ่งเรืองยิ่งๆขึ้นทั้งทางโลกทางธรรมด้วย เทอญ...สาธุ สาธุ สาธุ

16. รตอ ประกิจ

1
    วันนี้ผมขออนุญาตินำบทความของคุณfalkmanมาลงในกระทู้ของผมในหัวข้อใหม่ ว่า"พญานาคของหลวงปู่"
    เมื่อคืนนี้ข้าพเจ้าได้ไปกราบหลวงปู่มา โล๊กเซี่ยก็ไปด้วย (ถ้าไปคนเดียวไม่มีโอกาสได้สนทนากับหลวงปู่ถึงดึก)ก่อนกลับข้าพเจ้าถามหลวงปู่ว่า หลวงปู่คะ รูปงูหน้าวัดที่มีคนเอามาแขวนคือ งูอะไรเหร๋อคะ หลวงปู่บอกว่าอ๋อ งูตัวนี้มาช่วยเฝ้าถ้ำให้หลวงปู่ ตอนนั้นหลวงปู่อยู่ในถ้ำ วันที่หลวงปู่จะไปเข้าเฝ้าสมเด็จพระสังฆราช หลวงปู่ก็บอกเจ้าที่เจ้าทางให้ช่วยเฝ้าถ้ำให้หลวงปู่หน่อยจะเดินทางเข้ากรุงเทพ ก่อนหลวงปู่จะไปมีงูใหญ่เลื้อยมาจากไหนไม่รู้ แล้วมานอนขดอยู่ที่ปากถ้ำ แล้วหลวงปู่ก็เดินทางไปกราบพระสังฆราชหลวงปู่เล่าว่าตอนไม่อยู่ ไม่มีใครเข้าไปในถ้ำได้เลย เจ้างูนอนขวางอยู่ตลอดเวลา พอหลวงปู่กลับมา กำลังเดินมาที่ถ้ำ เจ้างูตัวนี้เลื้อยหนีไปเลย หลวงปู่บอกว่า งูตัวนี้แปลกอย่าง เค้าจะไม่ให้เราเห็นหัวเลย ไม่มีใครเห็นหัวงูตัวนี้ เห็นแต่เลี้อยไปมา ข้าพเจ้าก็ไม่ได้ถามอะไรต่อ แต่พอลาหลวงปู่กลับบ้าน ข้าพเจ้ามาคุยกับโล๊กเซี่ยว่าคุณเคยเห็นงูตัวนี้หรือเปล่า โล๊กเซี่ยตอบว่า เคย ทุกคนที่ไปที่ถ้ำจะเจองูตัวนี้ งูตัวนี้มีลักษณะแปลกอย่างนึงคือที่หาง จะแบนๆ คล้ายๆ ฝ่ามือคน ไม่ใช่กลมๆ เหมือนงูทั่วไป แล้วไม่มีใครเห็นหัวเจ้างูตัวนี้ได้เลย จะเลื้อยไปมาข้าพเจ้าก็ถามว่า หรือว่า เป็นพญานาคหล่ะ โล๊กเซี่ยตอบว่า ตอนที่อยู่ถ้ำหลวงปู่เคยบอกโล๊กเซี่ยแล้วว่านี่เป็นพญานาคจริงๆ งูที่เราเห็นอยู่ จริงๆ เค้าตัวใหญ่กว่านี้มากนะ แต่เค้าแปลงมา ลดย่อขนาดมา ไม่ให้ผู้คนตกใจอิอิ ข้าพเจ้าเลยบอกว่า อ๋อๆ แล้วข้าพเจ้าถามว่ารูปได้มาอย่างไร ก็ได้คำตอบว่า ตอนหลวงปู่กลับมาจากไปเข้าเฝ้าพระสังฆราช อังได้ถ่ายรูปนี้ไว้ แล้วเอามาอัด เอามาขยายแล้วเก็บไว้ที่วัดถ้ำที่หลวงปู่เคยอยู่ พี่หมวยบอกว่า ตอนนี้ถ้ำปิดแล้ว ไม่มีใครไปอยู่ได้เลย บางทีไปเจองูตัวใหญ่มาก สีขาวทั้งตัวหรือบางทีสีดำทั้งตัว อยู่ในถ้ำ บางคนเข้าไปเคยเจอแล้ววิ่งออกมาไม่ทัน เค้าบอกว่า ตัวใหญ่เรียกว่าแทบจะเต็มถ้ำเลยแม่ชีลัดดา ที่เคยไปปฏิบัติกับหลวงปู่ก็เล่าว่า ตอนที่แม่ชีนั่งสมาธิในถ้ำ ก็มีงูใหญ่มา แล้วมานอนมองแม่ชีนั่งสมาธิแม่ชีกลัวมาก หลวงปู่เลยบอกเจ้างูให้ออกไป เค้าก็เชื่อโดยดีนะ โดยมีคนเอาไฟฉายนำทางออก เจ้างูเค้าก็เลื้อยออกไปตามแสงไฟฉาย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 พฤศจิกายน 2013
  17. เอกรถไฟ

เอกรถไฟ เป็นที่รู้จักกันดี

มารับพรขอให้มีโชคมีชัยชัยยะชัยยะชัยยะไชโยเฮงเฮงเฮงรวยรวยรวยทุกๆท่าน

18. surasit_c

surasit_c เป็นที่รู้จักกันดี

18 มิถุนายน 2012
    [​IMG][​IMG]
    ผมและน้องน้อยรวมทั้งชัยรัชต์มาขอรับพรวิเศษจากหลวงปู่มีชัยครับท่านอาจารย์ ขอให้มีโชค มีชัย ชัยยะ ชัยยะ ไชโย ขอให้รอดพ้นจากอุปสรรคในการดำเนินชีวิต ขอสำเร็จดั่งใจปรารถนาด้วยเทอญ สาธุ สาธุ สาธุ

19. นายน้ำ5

นายน้ำ5 เป็นที่รู้จักกันดี

10 ธันวาคม 2009
    กราบหลวงปู่มีชัย สวัสดีท่านสารวัตรและทุกท่านครับ
    เมื่อวันพุธที่ผ่านมาเจ้านายที่ทำงานให้ทำความสะอาดบริเวณที่ทำงาน ไปช่วยกันประมาณสิบกว่าคน
    ไปตัดหญ้าที่รกๆ งูเหลือมตัวใหญๆขนาดประมาณห้านิ้วเลื้อยหนีเครื่องตัดหญ้าไปติดอยู่ที่ท่อระบายน้ำลอดถนนแล้วมีเหล็กของท่อไปเสียบอยู่แถวๆกระดูกสันหลังของงู ผมไปช่วยทุบปูนและงัดเหล็กออก
    ให้งูเลื้อยเข้าท่อไปได้ กลับมานอนภูมิใจเล็กๆที่ช่วยชีวิตงูเหลือม ถ้าไม่ช่วยงูตายแน่ๆ
    คืนนั้นนอนฝันดีทั้งคืนครับ

20. jumpahom

jumpahom เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ สาธุ สาธุ มีโชค มีชัย ชัยยะ ชัยยะ ชัยยะ ไชโย