เรื่องเด่น แชร์เล่าเรื่องหลวงปู่มีชัย กามฉินโธประสบการณ์ในสามจังหวัดชายแดนใต้ครับ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย รตอ ประกิจ, 9 มีนาคม 2013.

1. รตอ ประกิจ

รตอ ประกิจ เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    เรื่องนี้ต้องขยายครับ
    ขอเล่าเรื่องวัตถุมงคลหลวงปู่สักเรื่องนะครับ บ้านกระผมอยู่หาดใหญ่เป็นบ้านจัดสรรนะครับคือดินเดิมที่เป็นที่ลุ่มต้องถมดินแล้วสร้างนะครับ และจะมีตะขาบ งูเห่า เข้าบ้านคนในหมู่บ้านเป็นประจำ บ้านกระผมจะเห็นแต่ตะขาบครับ กระผมก็ได้รับแจกไม้นาคราชของหลวงปู่มาครับ คุณสมบัติของไม้นาคราชเมื่อนำมาไว้ในบ้านหรือพกติดตัวไว้จะ แมลงหรือสัตว์มีพิษทุกชนิด มีพิษแต่นิดเดียวก็จะไม่เข้าใกล้ครับ กระผมได้มาไว้ที่บ้านปรากฏว่าตั้งวันที่นำมาไว้ที่บ้านจนถึงปัจจุบันไม่เห็นสักตัวเดียวครับ แต่บ้านคนอื่นยังมีเพื่อนบ้านมาเล่าให้ฟังว่าเจอตะขามบ้างงูเห่าบ้างนะครับ

2. รตอ ประกิจ

1
    เรื่องความดีประกาศให้รู้ทั่วกันไปเลย
    สร้อยเส้นนี้ประสบการณ์สองครั้งแล้วครับที่เล่าไปแล้วครับ อีกครั้งก็รถจักรยานยนต์คันที่ประสบการณ์สองครั้งหลังจากส่งบุตรชายไปโรงเรียนก็ขี่จักรยานยนต์ไปทำงานปกติขี่มาได้สักพักรถจักยานยนต์เกิดดับสตาสไม่ติดทำอย่างไปก็ไม่ติดครับรถกระผมคงจะสตาสไม่ติดแน่ๆแล้วอยู่แถวหลังธนาคารชาติหาดใหญ่นะครับ ตอนนั้นเวลาประมาณ 7.40 น. เห็นจะได้ครับกระเลยเข็นไปทางทิศเหนือเพราะมีร้านอยู่เคยเห็นผ่านตา กระผมเข็นรถได้ไม่นานก็มีเสียงทักมาจากด้านหลังรถเป็นไรพี่ กระผมหันเจอเด็กนักเรียนใส่ชุดช่างไม่เกิน ปวช.3 ขี่มาด้านหลัง กระผมตอบไปว่าสตาสไม่ติด น้องบอกเดี่ยวผมถีบไปให้ กระผมก็ขึ้นรถและน้องนักเรียนถีบไปส่งที่ร้านซ่อมรถจักรยานยนต์พอถึงร้านหันไปขอบใจและจะถามว่าชื่ออะไร อยู่โรงเรียนไหน จะเลี้ยงข้างสักมือ กระผมขอบใจยังไม่ทันจบเด็กนักเรียนคนนั้นไม่เปิดโอกาสให้กระผมถามต่อครับขับมอไซร์ไปทันที่เลยครับ ที่มาเล่าให้ฟังเนื่องจากปัจจุบันการมีน้ำใจช่วยเหลือเผื่อแผ่ซึ่งกันและกันไม่ค่อยจะเห็นในสังคมไทย นะครับ

3. รตอ ประกิจ

1
    เรื่องนี้ต้องขยายเช่นกัน
    นักเรียนใกล้จะสอบกันแล้วเอาคำกล่าวของหลวงปู่มาบอกครับ
    ก่อนเข้าห้องสอบให้ท่อง ชัยยะ ชัยยะ ชัยยะ พอเดินผ่านประตูเข้าห้องแล้วตะโกนว่า ชัยโย ชัยโย ชัยโย
    ลูกหลานจะสอบ ลองเอาไปทำตามหลวงปู่แนะนำนะครับ

4. jumpahom

jumpahom เป็นที่รู้จักกันดี

ยังไม่ได้ไปเลยค่ะ หญ้าแห้งตัองเฝ้าคนป่วยค่ะ ห่างไปไหนไม่ได้เลยค่ะ คุณพี่รุ่ง(tm-love)

5. jumpahom

jumpahom เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ สาธุ สาธุ มีโชค มีชัย ชัยยะ ชัยยะ ชัยยะ ไชโย

6. เบญจธาตุ

เบญจธาตุ เป็นที่รู้จักกันดี

น้อมรับพรหลวงปู่มีชัยครับ สาธุครับ

7. teerachi

teerachi เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงปู่ใหญ่ครับ กลราบหลวงปู่มีชัยครับ สวัสดีครับท่านพี่ประกิจ ท่านนาย ท่านรุ่ง ท่านพัฒฯ และทุกๆ คนครับ ร่ำรวยรุ่งเรือง ปลอดภัยครับ

เรื่องไม้นาคราชอีกสักเรื่องนะครับ มีพี่ผู้หญิงเป็นญาติกับผู้สร้างล๊อคเก็ต ถูกงูเห่ากัดที่เท้าและไปโรงพยาบาล หมอก็ถามว่าเห็นงูที่กัดเป็นงูอะไร พี่ผู้หญิงตอบเป็นงูเห่าเพราะมัยแผ่แม่เบี้ย หมอบอกว่ารอให้แน่ใจก่อนว่าเป็นงูเห่าจริงหรือเปล่าให้นอนโรงพยาบาลรอดูอาการหนึ่งคืนห้ามนอนกลับให้ตื่นอยู่ตลอด พี่ผู้หญิงก็ต้องนอนโรงพยาบาลรอดูอาการ พี่ผู้สร้างล๊อคเก็นก็ไปเยี่ยมและเฝ้าด้วยเลยครับ พอตกดึกมีอาการง่วงและตั้งแต่ที่เแผลที่เ้ท้าที่ถูกกัดเหมือนมันวิ่งขึ้นมาตั้งแต่ขาสะเอวและขึ้นมาที่หน้าอกการวิ่งหน้่าจะเป็นพิษของงูเห่า พี่ผู้ชายเห็นท่าไม่ดีเลยนนำไม่นาคราชไปฝนกับน้ำและนำมาให้พี่ผู้หญิงดื่มและทาที่แผลที่ถูกกัด พี่ผู้หญิงบอกว่าปรากฏว่าตอนที่มันวิ่งขึ้นมาอย่างไรมันวิ่งลงกลับไปอย่างนั้น และหายเป็นปรกติแลยครับ รุ่งเช้าออกจากโรงพยาบาลได้เลยครับ
    เรื่องที่สอง มีน้องคนหนึ่งถูกต่อหัวเสือต่อยนะครับก็ไปโรงงพยาบาลแต่ก็ไม่หาย พี่ผู้สร้างล็อคเก็ตก็ไปพบเข้านะครับรู้จักกัน พี่เค้าเลยฝนไม้นาคราชแล้วไปท่าที่แผลที่หัวน้องคนนี้ครับ แต่ไม่หายครับ พี่เค้าก็สงสัยทำไมไม่หายคิดไปคิดมาก็ไปดูที่แผล ปรากฏว่าที่แผลที่ถูกต้อยมันปิดสนิดแผลไม่เปิดทำให้น้ำที่ทาไปไม่สามรถซึมเข้าไปรักษาแผลได้ครับ พี่เค้าเลยบอกไว้ว่าหากมีบาดแผลจากสัตว์กัดจะต้องเปิดบาดแผลให้ออกมาเสียกก่ิอนแล้วทาน้ำที่ฝนจากไม่นาคราชและใช้กินก็ได้ครับใช้ฝนนิดเดียวครับจึงจะได้ผลจากไม้นาคราชของหลวงปู่ครับ

8. พระสารทะ

พระสารทะ เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤศจิกายน 2012
    อยากเห็นรูปล็อกเกตและไม้นาคราชที่ว่านี้จังเลย ถ้าคุณธีรชัยหรือใครที่มีช่วยเอารูปมาลงให้ดูสักหน่อยจะได้ไหม อยากเห็นว่าเป็นแบบไหน

9. teerachi

กราบพระอาจารย์ครับ ไม่ใช้ล๊อคเก็ตไม้นาคราชครับ แต่เป็นไม้นาคราช แต่พี่ผู้สร้างล๊อคเก็ตหลวงปู่เป็นคนประสบการณ์โดยตรงครับ
    ขออนุญาติคุณFalkman นำรูปไม้นาคราชที่โพสไว้มาโพสให้ดูกันอีกครั้งนะครั

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      4.3 KB
      เปิดดู:
      179
  10. ae hatyai

ae hatyai เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤษภาคม 2012
    มารับพรหลวงปู่มีชัยครับ

11. นายน้ำ5

นายน้ำ5 เป็นที่รู้จักกันดี

10 ธันวาคม 2009
    สุดยอดครับท่านธีรชัย ไม้นาคราชถ้ามีแล้วช่วยคนโดนงูกัดได้เลย

12. พระสารทะ

อ๋อรู้สึกคุ้นๆตาว่าเคยมีผู้นำรูปมาลงให้ดูแล้ว แต่จำไม่ได้ว่าอยู่หน้าไหน ไม่ทราบว่าไม้นี้มีอยู่ในพื้นที่แถบไหน ลักษณะลำต้นและใบเป็นอย่างไร เป็นไม้ยืนต้น หรือว่าเป็นไม้เถาเลื้อย มีใครรู้พอที่จะช่วยบอกลักษณะได้บ้าง เผื่อว่าถ้ามีโอกาสเข้าป่าจะได้คอยสังเกต

13. teerachi

เท่าที่กระผมทราบครับ หลวงปู่ใช้ทำไม้เท้าครับ ลักษณะเป็นลำต้นตรงลายเหมือนเกล็ดพญานาคครับ สัวต์มีพิษไม่เข้าใกล้ครับมีข้อมูลเท่านี้ครับพระอาจารย์

14. รตอ ประกิจ

1
    ครับเห็นท่านทั้งหลายสนใจในไม้นาคราช ครับจากข้อมูลที่ผมมีก็คือการพูดคุยกับพระองค์หนึ่งที่เคยอยู่กับหลวงปู่ว่า เป็นไม้ที่ขึ้นในป่าดงดิบ มีลักษณะเป็นเก็ดสีน้ำตาลคล้ายเกร็ดงูเล็กๆแต่เป็นไม้หลวงปู่บอกว่าเป็นไม้ที่ใช้กันงูดีนักแล ผมเองก็ได้แต่เห็นของที่เขาตัดแล้วแจกกันไม่เห็นตอนเป็นต้นครับ พอมีประสบการณ์บ้างคือ ที่โรงแรมที่ภูเก็ตมีงูตัวหนึ่งเลื้อยอยู่ พนักงานโรงแรมก็ร้องลั่นว่า งู งู ลุงโหน่งได้เอาว่านนาคราชนี้ชี้ไปที่งูปรากฏว่างูหนีกระเจิงครับ แกมาเล่าให้ผมฟังก็เล่ากันไปนะครับ

15. พระสารทะ

เอามาโชว์หน่อยท่านสารวัตร ไม้นาคราชของท่านสารวัตร อยากเห็น:cool:

16. รตอ ประกิจ

1
    มีเรื่องแปลกๆมากมายครับในป่าสิ่งที่พวกๆเราๆไม่เคยรู้เลยก็มี คนในเมืองนะก็รู้เฉพาะแต่ในเมือง ลองไปเดินอยู่ตามป่าเขาดูซิครับก็จะทราบว่าการเดินป่าไม่ง่ายเลย หลวงปู่ธุดงอยู่ตามป่าเขาส่วนใหญ่เป็นป่าดงดิบ สาเหตุหนึ่งคือท่านหลบหนีผู้คนไม่ให้มาหาท่านได้ง่ายๆ สมัยก่อนจะพบหลวงปู่ได้ลำบากมากขึ้นเขาลงห้วย สิงสาราสัตว์ดุร้ายก็มาก งูนะเป็นเรื่องปกติที่อยู่ในป่าดงดิบ หลวงปู่เข้าป่าทีหนึ่งในระยะเวลานานเป็นเดือนๆ ท่านก็พบแต่สิ่งที่เราไม่เคยเห็น ในความมืดสนิทท่านจะไม่ใช้ไฟฉายหรือคบไฟในการเดินทางมีแต่ตาคู่ที่เป็นสีเทอคอยเท่านั้นเดินลุยป่าเขา มิได้ย่ำเกรงต่อสิ่งใด ท่านได้สิ่งที่ท่านมุ่งหวังแล้วท่านจึงมาพักในประเทศไทยให้เราได้ทำบุญบารมีต่อท่าน ครับท่านผู้อ่านจงคิดให้รอบครอบรักษาท่านไว้เพชรเม็ดงามเม็ดนี้ผมกล้ายืนยันว่าท่านมีแต่ให้ เราต่างหากละควรมิควรต่อท่านอย่างไรให้พิจารณาให้ถ่องแท้ครับให้สมกับเป็นลูกหลานหลวงปู่ครับผมขอแสดงสติไว้เท่านี้ครับ สิ่งหนึ่งที่หลวงปู่ทำเสมอคือการดูแลศิษย์เสมือนญาติคอยดูแลถามว่ากินอยู่อย่างไรพักที่ไหนครับ ท่านจะดูแลเราอย่างดีครับ

17. chaythoung

chaythoung เป็นที่รู้จักกันดี

กราบนมัสการหลวงปู่..สาธุ

18. รตอ ประกิจ

1
    ครับท่านลักษณะก็เหมือนที่โพสกันครับแต่สั้นกว่าเขาตัดแบ่งมาให้นะครับ อยู่ในลังลึกเสียด้วยซิท่านจะต้องใช้เวลานะครับ เอาไว้เสาร์อาทิตย์นี้จะค้นมาถ่ายให้หลวงพี่ดูนะครับ

19. ศนิวาร

ศนิวาร เป็นที่รู้จักกันดี

ผมสงสัยว่าน่าจะเป็นชนิดเดียวกันกับที่เรียกว่า เฟิร์นนาคราช ครับ
    ทางสมุนไพรพื้นบ้านเห็นว่ามีสรรพคุณแก้พิษงู พิษแมลงกัดต่อยได้ด้วย

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      26.9 KB
      เปิดดู:
      1,056
  20. teerachi

กราบหลวงปู่ใหญ่ครับ กราบหลวงปู่มีชัยครับ