เรื่องเด่น แชร์เล่าเรื่องหลวงปู่มีชัย กามฉินโธประสบการณ์ในสามจังหวัดชายแดนใต้ครับ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย รตอ ประกิจ, 9 มีนาคม 2013.

1. เดินตามพระ

เดินตามพระ เป็นที่รู้จักกันดี

25 กุมภาพันธ์ 2012
    สวัสดีครับท่านสารวัตร.พี่ๆเพื่อนสมาชิกและลูกศิษย์หลวงปู่ทุกท่านด้วยครับ
    เข้ามาติดตามอ่านเรื่องราวดีๆต่อครับ..

2. รตอ ประกิจ

รตอ ประกิจ เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    อโรคยา ปรมาลาภา ความไม่โรคเป็นลาภอันประเสร็ฐครับ วันนี้เกิดอาการเจ็บกล้ามเนื้อคงเข้ามาทักทายท่านผู้อ่านไม่ค่อยถนัดนัก ท่านผู้อ่านท่านใดมีเรื่องเล่าก็เชิญได้นะครับ เมื่อวานผมเล่าให้ฟังเรื่องที่ไปพบพระในหลวงก็นึกขึ้นมาได้ ตอนที่ผมยังเป็นชั้นประทวนได้ยินพี่คนหนึ่งเล่าว่าเห็นผมชอบพระในหลวงก็ชวนไปเช่าพระที่ทำจากพระทนต์ของในหลวงก็สนใจขึ้นมาไปเช่า รพ จุฬาฯเขาสร้างในวาระครบอะไรสักอย่างโดยเอาพระทนต์มาป่นให้ละเอียดนำมาเป็นส่วนผสมของพระผงพระพุทธสิหิงส์ครับ เล่าให้ฟังยามป่วยครับ

3. ศนิวาร

ศนิวาร เป็นที่รู้จักกันดี

พระผงพระพุทธชินสีห์ ภปร. ทันโต เสฏโฐ

จัดสร้างในวาระครบรอบ 50ปี คณะทันตแพทยศาสตร์จุฬาลงกรณ์ ปี2533
    ได้จัดสร้างพร้อมกับพระบูชา และ กริ่งพุทธชินสีห์ ทันโต เสฏโฐ
    เพื่อเป็นการรวมความศรัทธาของทันตแพทย์และประชาชนชาวไทย
    ผู้ยึดมั่นในพุทธศาสนาและพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว
    ทางคณะทันตแพทย์จึงได้ขอพระราชทานผงจิตรลดา
    และได้รับพระราชทานพระบรมราชานุญาตให้อัญเชิญพระทนต์(ฟัน)ของพระองค์
    ตลอดจนวัสดุต่างๆที่เกี่ยวเนื่องในการรักษาพระทนต์มาเป็นองค์ประกอบหลักขององค์พระ
    อีกทั้งได้รับพระบรมราชานุญาตให้อัญเชิญพระปรมาภิไธย ย่อ ภปร.
    มาประดิษฐานในองค์พระที่จัดสร้างอีกด้วย และโรยพลอยไว้ที่ด้านหลังของพระด้วย

พิธีทำสารละลาย เพื่อที่จะกระจายทุกอณูของชิ้นส่วนของพระทนต์
    ของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ให้ถ่ายทอดไปยังพระที่จัดสร้างทุกองค์อย่างทั่วถึง
    โดยมีสมเด็จพระญาณสังวร ทรงเป็นประธานในพิธีเมื่อ 14 พ.ย. 2532
    ที่พระอุโบสถวัดบวรนิเวศ

สารละลายพระทนต์ ได้ถูกนำมาผสมกับผงพุทธคุณทั้งหมด
    ดังนั้นจึงแน่ใจไดว่าพระที่จัดสร้างทุกองค์จะต้องมีอณูของชิ้นส่วนพระทนต์อยู่
    เพื่อคงความศักดิ์สิทธิ์และศรัทธา

พิธีมหาพุทธาภิเษก

โดยสมเด็จพระญาณสังวร สมเด็จพระสังฆราช ทรงเป็นประธานในการประกอบพิธี
    ในวันเสาร์ ที่ 14 เมษายน 2533 เวลา 14.19 น. เป็นฤกษ์จุดเทียนชัย
    จัดพิธีมหาพุทธาภิเษกในพระอุโบสถวัดบวรนิเวศ ซึ่งเป็นที่ประดิษฐานพระพุทธชินสีห์
    เสมือนเป็นองค์ประธานในการนั่งปรก มีพระเถระคณาจารย์ทั่วประเทศ 54รูป มาร่วมปลุกเสกเช่น

สมเด็จพระพุทธชินวงศ์
    สมเด็จพระพุทธปาพจนบดี
    พระพรหมคุณาภรณ์
    พระธรรมวโรดม
    พระอุดมญาณโมลี
    พระสุธรรมาธิบดี
    พระพรหมมุนี
    พระเทพวราจารย์
    พระมงคลรัตนมุนี
    พระมหานายก

สำหรับพระเกจิอาจารย์ที่มีชื่อเสียง เช่น
    หลวงพ่อจรัล วัดอัมพวัน
    หลวงพ่อหยอด วัดแก้วเจริญ
    หลวงปู่เริ่ม วัดจุกกะเฌอ
    หลวงพ่อพรหม วัดขนอนเหนือ
    หลวงพ่ออุตตมะ วัดวังก์วิเวการาม
    หลวงปู่เหรียญ วัดอรัญบรรพต
    หลวงพ่อยิด วัดหนองจอก
    หลวงพ่อเต้า วัดเกาะวังไทร เป็นต้น

4. berbapor

berbapor เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดียามดึกครับ พี่ประกิจ พี่หญ้าแห้ง พระสารถะ พี่Pattana พี่ นายน้ำ5 คุณ นวธาตุ
    คุณ เอกรถไฟ คุณ ae hatyai คุณ เดินตามพระ คุณ pong_06 คุณthitaree_pud คุณ surasit_c คุณ rungaranคุณ chaythoungคุณ watchdog คุณ นอร์ และพี่ทุกๆท่านครับ เข้ามารับพรหลวงปู่ด้วยครับสาธุ สาธุ สาธุ
    พุทธัง โลกัง ยัสสะ สิกขัง
    เมตตา ลาโภ นะโส วิยะ อาหะ พุทโธ
    ชัยยะ ชัยยะ ชัยยะ ไชโย

5. รตอ ประกิจ

1
    ครับสวัสดีตอนเช้าๆเช่นเคยนะครับวันนี้วันอังคารอากาศกำลังเย็นสบายดีครับ ตื่นมาสวดมนต์ไหว้พระ แล้วมาขอพรหลวงปู่กันครับ ขอพรหลวงปู่ให้ลูกมีโชค มีชัย ชัยยะ ชัยยะ ชัยยะ ไชโยครับท่านผู้อ่าน

6. chattrg

chattrg เป็นที่รู้จักกันดี

18 สิงหาคม 2007
    กราบหลวงปู่

สว้สดีครับ ท่าน สารวัตร
    ดูแล รักษาสุขภาพครับ

หวัดดี ลูกหลาน หลวงปู่ทุกท่านครับ

7. ae hatyai

ae hatyai เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤษภาคม 2012

เช้า ๆ มารับพรหลวงปูมีชัยครับ

8. pong_06

pong_06 เป็นที่รู้จักกันดี

20 มิถุนายน 2008
    มารับพรหลวงปู่ ขอพรหลวงปู่ให้ลูกมีโชค มีชัย ชัยยะ ชัยยะ ชัยยะ ไชโย
    โชคดี มีสุขครับทุกท่าน...

9. รตอ ประกิจ

1
    ท่านศนิวารมีกี่องค์ครับ

10. ศนิวาร

มีคู่เดียวครับ คือแบบองค์ใหญ่ ๑ องค์ องค์เล็ก ๑ องค์

11. รตอ ประกิจ

1
    ท่านศนิวารมีเยอะจริงๆ

12. รตอ ประกิจ

1
    วันนี้ได้ข่าวคนไทยเราด้วยกันเองมาศูนย์เสียอีกแล้ว ต่างกับที่สามจังหวัดโจรที่เป็นคนไทยนี่แหละก็มาลอบทำร้ายตายอีก น่าสะลดใจจังครับ เอาละใครทำอะไรก็รับกรรมกันไปนะครับ เรื่องนี้ในโลกวิญญาณเขาเที่ยงตรง ตรงไปตรงมารับกรรมแน่นอนครับไม่ว่าใครรวมถึงผมด้วยนะครับ ถ้าทำกรรมเอาไว้ น่าจะเกิดปฏิหาริย์บ้างนะในเหตุการณ์ครั้งนี้ ขอให้พระสยามเทวาธิราชจงปกป้องคนดีด้วยเทอญ ครับมาเล่าเรื่องหลวงปู่มีชัยกันต่อครับ

13. ศนิวาร

ได้มาโดยบังเอิญเมื่อหลายปีแล้วครับ คนขายพระเขาไปเหมามาจากบ้านใครไม่ทราบ
    มีพระกล่องมาเทกระจาดขาย ผมบังเอิญคุ้ยไปเห็นเข้าพอดีเลยรีบคว้าเอาไว้ก่อน ทั้งกองมีแค่ ๒ องค์

14. ศนิวาร

หดหู่ใจครับ เมื่อไหร่จะปราศจากคอรัปชั่น เมื่อไหร่สันติสุขจะกลับคืนมา
    ตราบช่วงเวลาที่ผ่านมา พึ่งเคยเห็นคนไทยแตกสามัคคีกัน แตกแยกกัน
    เหมือนกับว่าแผ่นดินจะแยกออกเป็นเสี่ยง ๆ ผู้ที่เสียใจมากที่สุดคงจะเป็น
    องค์พระประมุขของแผ่นดินที่ต้องมาเห็นปวงประชาทะเลาะกัน และ
    บางคนหมิ่นพระบรมเดชานุภาพพระองค์ท่าน ราวกับไม่ใช่คนไทย
    ยอมเนรคุณแผ่นดินและบรรพกษตริย์เพียงเพราะ เงิน เศร้าครับ

15. เดินตามพระ

เดินตามพระ เป็นที่รู้จักกันดี

25 กุมภาพันธ์ 2012
    สวัสดีตอนค่ำครับท่านสารวัตรและลูกศิษย์หลวงปู่พี่ๆเพื่อนสมาชิกทุกท่านครับ
    เข้ามาติดตามอ่านเรื่องดีๆต่อครับ..

16. berbapor

berbapor เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดียามดึกครับ พี่ประกิจ พี่หญ้าแห้ง พระสารถะ พี่Pattana พี่ นายน้ำ5 คุณ นวธาตุ
    คุณ เอกรถไฟ คุณ ae hatyai คุณ เดินตามพระ คุณ pong_06 คุณthitaree_pud คุณ surasit_c คุณ rungaranคุณ chaythoungคุณ watchdog คุณ นอร์ และพี่ทุกๆท่านครับ เข้ามารับพรหลวงปู่ด้วยครับสาธุ สาธุ สาธุ
    พุทธัง โลกัง ยัสสะ สิกขัง
    เมตตา ลาโภ นะโส วิยะ อาหะ พุทโธ
    ชัยยะ ชัยยะ ชัยยะ ไช

17. รตอ ประกิจ

1
    ครับสวัสดีตอนเช้าๆเช่นเคยนะครับวันนี้วันพุธอากาศกำลังเย็นสบายดีครับ ตื่นมาสวดมนต์ไหว้พระ แล้วมาขอพรหลวงปู่กันครับ ขอพรหลวงปู่ให้ลูกมีโชค มีชัย ชัยยะ ชัยยะ ชัยยะ ไชโยครับท่านผู้อ่าน

18. นวธาตุ

นวธาตุ เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2013
    ลูกมาขอพรหลวงปู่มีชัย ขอให้ลูกและครอบครัวพ้นจากทุกข์ทั้งปวง ขอให้มีโชค มีชัย ชัยยะ ไชโย ไชโย และที่สำคัญที่สุดขอให้ชาติไทยพ้นจากปัญหาเลวร้ายทางการเมืองโดยเร็วด้วยเถิด...สาธุ สาธุ สาธุ

19. chattrg

chattrg เป็นที่รู้จักกันดี

18 สิงหาคม 2007
    กราบหลวงปู่ ครับ

20. pong_06

pong_06 เป็นที่รู้จักกันดี

20 มิถุนายน 2008
    มารับพรหลวงปู่ ขอพรหลวงปู่ให้ลูกมีโชค มีชัย ชัยยะ ชัยยะ ชัยยะ ไชโย
    โชคดี มีชัย มีสุขครับทุกท่าน...