เรื่องเด่น แชร์เล่าเรื่องหลวงปู่มีชัย กามฉินโธประสบการณ์ในสามจังหวัดชายแดนใต้ครับ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย รตอ ประกิจ, 9 มีนาคม 2013.

1. chattrg

chattrg เป็นที่รู้จักกันดี

18 สิงหาคม 2007
    กราบหลวงปู่

สวสัดีครับ สารวัตร และ ญาติธรรมทุกท่าน

2. เอกรถไฟ

เอกรถไฟ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอรับพรหลวงปู่ครับ

3. rungaran

rungaran เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2010
    ***เสี่ยนายน้ำ...ป่วยเป็นอะไรหรือครับ
    ขอให้หายป่วยโดยไวนะครับ เพี้ยงๆ เอิ๊กเอิ๊ก***

4. ae hatyai

ae hatyai เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤษภาคม 2012

มารับพรหลวงปู่มีชัยครับ

5. นายน้ำ5

นายน้ำ5 เป็นที่รู้จักกันดี

10 ธันวาคม 2009
    ขอบพระคุณมากครับเจ้าสัวรุ่ง ผมปวดข้อครับ
    มันเป็นโรคกรรมเก่าน่ะครับเขาบอกมาแหะๆ
    คงไม่หายแต่น่าจะทุเลาขึ้นบ้างก็เอาครับ เผื่อเจ้ากรรมเขาเมตตา

6. นายน้ำ5

ได้ครับท่านสารวัตร ก็มีแต่ของหลวงปู่ทั้งนั้นครับ ของหลวงปู่หาค่าไม่ได้ครับ
    เสียค่าน้ำมันรถหกร้อยไปกลับ และได้ความแช่มชื่นในอก
    และวัตถุอันเป็นมงคลของหลวงปู่กลับมาบูชาครับท่านสารวัตร
    หลวงปู่เข้าหาง่าย ไม่มีทศกัณท์เหมือนพระองค์อื่นๆที่พี่ๆน้องๆหลายคนได้ไปกราบมาครับ

7. coypap

coypap เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับสารวัตรที่นำภาพมาอวด
    เวลาผมนั่งสมาธิ ผมก็ทำแบบนั้นเช่นกันครับสารวัตร
    จะนึกถึงหลวงปู่ใหญ่และหลวงปู่มีชัยครับ
    แล้วนึกภาพเอาว่าผมกำลังนั่งกราบท่านครับ

เวลานั่งสมาธิผมก็อาราธนาพระรัตตนตรัย คุณบิดามารดา หลวงปู่ใหญ่ หลวงปู่มีชัย และครูบาอาจารย์มาค่าคุ้มครอง จากนั้นก็ขอขมาเพราะใจผมยังหยาบอาจจะพลาดคิดไม่ดีไม่สมควรหรือแม้แต่ใช้คำไม่เหมาะสมแบบโดยไม่ได้ดังใจได้ครับ

เวลานั่งสมาธิแล้วเกิดอาการวิตกผมเองก็เรียกหาหลวงปู่ให้มาคุ้มครองครับ
    เพราะหลังๆมานี้ผมรู้สึกว่าผมเข้าสมาธิได้ง่ายขึ้น พอนั่งไปสักพักจะเกิดอาการแปลก ๆ ครับ บอกความรู้สึกไม่ถูก แต่มีอาการกลัวและวิตก กลัวอะไรก็ทราบครับกลัวขึ้นมาเองซะอย่างนั้นตอนแรกพอเกิดอาการก็ออกสมาธิเลย แต่ตอนหลังเรียกหาหลวงปู่ครับเลยทนได้นิดหน่อยแต่สุดท้ายก็กลัวและออกทุกที
    ไม่รู้เมือไรจะชนะและพ้นสภาวะนี้ไปได้เสียทีครับ

8. นายน้ำ5

ขอบพระคุณมากครับพี่หมื่นยิ่ง
    ปลายเดือนนี้คงได้ร่วมบุญงานบวชที่วัดหลวงปู่อีกนะครับ

9. รตอ ประกิจ

รตอ ประกิจ เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ครับสภาวะเช่นนั้นจะเกิดแต่ละคนนั้นไม่เหมือนกันครับ วิตก วิจาร ปิติ สุข นั้นอยู่ในขั้นใดก็ตามก็พิจารณาถึงสิ่งนั้นแทงที่ตรงนั้นให้มีปัญญาว่าเกิดขึ้นอย่างไรตั้งอยู่อย่างไรแล้วมันจะดับไปเองเนื่องตัวรู้เข้าไปรู้ในสิ่งนั้น น้องพิจารณาไปเรื่องให้มีสติควบคุมจิตอยู่ทุกขณะอย่าเผลอสติ เท่านี้สักวันน้องจะชนะมารตัวนี้เองครับ ไม่ยากเลยใช่ไหมลองปฏิบัติดู สิ่งเหล่านี้เป็นการรู้ได้เฉพาะตน คือน้องเท่านั้นฝึกบ่อยๆตามรู้ตามคิดดูครับ

10. รตอ ประกิจ

1
    ครับสภาวะเช่นนั้นจะเกิดแต่ละคนนั้นไม่เหมือนกันครับ วิตก วิจาร ปิติ สุข นั้นอยู่ในขั้นใดก็ตามก็พิจารณาถึงสิ่งนั้นแทงที่ตรงนั้นให้มีปัญญาว่าเกิดขึ้นอย่างไรตั้งอยู่อย่างไรแล้วมันจะดับไปเองเนื่องตัวรู้เข้าไปรู้ในสิ่งนั้น น้องพิจารณาไปเรื่อยๆให้มีสติควบคุมจิตอยู่ทุกขณะอย่าเผลอสติ เท่านี้สักวันน้องจะชนะมารตัวนี้เองครับ ไม่ยากเลยใช่ไหมลองปฏิบัติดู สิ่งเหล่านี้เป็นการรู้ได้เฉพาะตน คือน้องเท่านั้นฝึกบ่อยๆตามรู้ตามคิดดูครับ

11. coypap

ขอบคุณสำหรับคำติชมสำหรับรูปภาพครับ ผมเองก็ไม่มีหัวด้านศิลป์และไม่ค่อยเก่งด้านนี้ครับ

พึ่งทราบว่าพี่นายน้ำใจป่วย ขอให้หายไว ๆ นะครับ
    ถ้าปวดข้อมาก ๆ ก็ลองกินและทาน้ำมนต์เหมือนกับพี่คนหนึ่ง(ขออภัยจำชื่อไม่ได้)ดูสิครับ
    พี่เขามีอาการปวดมาก แต่พอกินและทาน้ำมนต์ของหลวงปู่เลยบรรเทาอาการปวดไว้ได้ครับ
    จำได้ว่าพี่เขาพึ่งจะโพสไว้ไม่นานนี้เองครับ ไม่รู้ว่าอยู่หน้าไหนซะแล้ว

12. coypap

ขอบคุณมากครับสารวัตรสำหรับคำแนะนำ ผมจะพยายามควบคุมจิตและทำการพิจราณาครับ เมือคืนเป็นครั้งแรกที่ผมสู้กับมันครับ พยายามดูความกลัว และดูว่าเป็นเพราะเราสร้างขึ้นมาเองไม่ได้มีอะไร แต่ก็แพ้อยู่ดี

หลังจากนี้จะพยายามควบคุมจิตให้ดีกว่าเดิมครับ จะได้พ้นสภาวะนี้เสียที่ครับ เพราะนั่งแปปเดียวก็เกิดอาการแล้วครับ ถ้าไม่ผ่านมันไปให้ได้ วันไหนจะนั่งนาน ๆ สงสัยจะนั่งไม่ได้แน่ ๆ เลยครับเพราะต้องมาติดสภาวะตรงนี้

13. นายน้ำ5

ขอบคุณมากครับน้องโอ๊ต พูดเรื่องน้ำมนต์หลวงปู่นึกขึ้นได้ พี่จากเบตงเล่ามา
    มีเด็กหนุ่มอยู่ทางประมาณสุรินทร์มาเอาน้ำมนต์หลวงปู่ไปให้แม่ที่ป่วยเป็น
    อัมพฤกษ์ อัมพาตอฐิษฐานดื่มกินจากที่เดินไม่ได้ หายเดินได้
    เขาเลยเหมารถพาแม่พี่น้องไปกราบหลวงปู่ที่ภาคใต้กันทังบ้านเลย
    หายป่วยด้วยบารมีหลวงปู่ครับ สาธุ

14. นายน้ำ5

แถมอีกเรื่องครับมีคุณแม่ที่ตาฝ้าฟางถามหลวงปู่ทำยังไงจะให้หายสายตาฝ้าฟางบ้าง
    หลวงปู่บอกเอาน้ำมนต์มาลูบหน้า แต่หลวงปู่ทำมือแบบลูบจากคางขึ้นไปด้านบน
    ถ้าท่านใดมีน้ำมนต์หลวงปู่แล้วเจอคนสายตาไม่ดีลองทำดูนะครับ อาจจะช่วยได้

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 มีนาคม 2014
  15. รตอ ประกิจ

1
    เรื่องนี้ต้องขยายเช่นกัน
    แถมอีกเรื่องครับมีคุณแม่ที่ตาฟ้าฟางถามหลวงปู่ทำยังไงจะให้หายสายตาฟ้าฟางบ้าง
    หลวงปู่บอกเอาน้ำมนต์มาลูบหน้า แต่หลวงปู่ทำมือแบบลูบจากคางขึ้นไปด้านบน
    ถ้าท่านใดมีน้ำมนต์หลวงปู่แล้วเจอคนสายตาไม่ดีลองทำดูนะครับ อาจจะช่วยได้

16. jumpahom

jumpahom เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ ขอปาฎิหาริย์ จงเกิดกับคุณนายน้ำที่ใจดีมีเมตตา ขอให้หายปวดข้อด้วยเถิด ส๊าธุ
    (ลองเอาใบย่านาง มาคั้นเอาแต่น้ำ มากินด้วยเด้อ)(ใช้วิธี ตำเอาก็ได้จ้า)

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 11 มีนาคม 2014
  17. นายน้ำ5

สาธุ ขอบคุณมากครับคุณหญ้าแห้ง
    เอามาคั้นดื่มเหมือนกันครับ แต่พอหญ้านางหมดก็ไม่ได้ดื่มต่อครับ

18. watchdog

watchdog เป็นที่รู้จักกันดี

27 มิถุนายน 2010

****น้อมกราบ หลวงปู่มีชัย และสวัสดีทุกท่านครับ***​

19. จงอาง

จงอาง เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีท่านสารวัตรและเพื่อนสมาชิก
    ดวงดี คอมที่บ้านเจอม้าโทรจันบุก ไม่สามารถโพสได้เลย

แจ้งท่านประกิจ พรุ่งนี้ ลพ ทวด เดินทางถึงภาค 8 เที่ยวบิน EJ 2965 8346 0 TH

king Cobra

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 มีนาคม 2014
  20. พระสารทะ

พระสารทะ เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤศจิกายน 2012
    ถ้าเกี่ยวกับโรคเวรโรคกรรม เรื่องยาทั่วๆ ไปคงช่วยอะไรไม่ได้มาก นอกจากบุญกุศลจากคุณความดีที่ทำมาทั้งหมดแล้วแผ่เมตตาอุทิศไปให้แก่เจ้ากรรมนายเวรจนกว่าเขาจะพอใจและอโหสิกรรมให้ แล้วโรคจึงจะหาย บุญกุศลที่จะได้บุญแรงๆ ก็คือปฏิบัติกรรมฐานหรือวิปัสสนากรรมฐาน แล้วหมั่นแผ่เมตตาอุทิศบุญไปให้เขาบ่อยๆ ให้เขาได้เปลี่ยนภพภูมิมีความสุขสบายขึ้นจนเขาพอใจก็จะอโหสิกรรมให้ และก็จะหายจากโรคนั้นได้:cool: