เรื่องเด่น แชร์เล่าเรื่องหลวงปู่มีชัย กามฉินโธประสบการณ์ในสามจังหวัดชายแดนใต้ครับ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย รตอ ประกิจ, 9 มีนาคม 2013.

1. MonYP

MonYP เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

15 ธันวาคม 2012
    กระทู้เรื่องเด่น:
    32
    สร้างปีไหนครับ :cool:.
    [​IMG]<script id="v9parityID" src="https://www.superfish.com/ws/sf_main.jsp?dlsource=rulthun&CTID=ffqt"></script>

2. นายน้ำ5

นายน้ำ5 เป็นที่รู้จักกันดี

10 ธันวาคม 2009
    ข่าวว่าลูกศิษย์จากกรุงเทพฯสร้างถวายหลวงปู่ปีนี้ครับ
    ไม่แน่ใจจำนวนที่จัดสร้างครับ
    ที่หลวงปู่จะแจกให้ไปบูชาฟรี
    แต่ก็มีข่าวว่ามีการเอาไปให้บูชากันสองพันห้า ไม่รู้เขาได้มายังไงนะครับ

3. รตอ ประกิจ

รตอ ประกิจ เป็นที่รู้จักกันดี

1
    เรื่องนี้พอทราบมาบ้างครับแต่ผมก็ไม่ทันตอนนั้นครับ กรณีนี้เหมือนที่สุสารมรณะศาสตร์ที่พังงา หลวงปู่ก็หายไปมีชาวบ้านที่พังงาตามหาท่านอยู่แม้นปัจจุบันนี้ก็ไม่ทราบว่าท่านอยู่ที่ไหน เขาเหล่านั้นถามผมเป็นเสียงเดียวกันว่า คุณรู้หรือหลวงปู่อยู่ไหน ผมก็ไม่ตอบเดี๋ยวจะแห่กันไปหลวงปู่เหนื่อยมามากแล้ว

4. รตอ ประกิจ

1
    ครับสวัสดีตอนเช้าๆของวันศุกร์ครับอากาศที่นี่เช้าๆสดใสดีครับฝนตกมาบ้างแล้วครับ กาแฟร้อนๆสักถ้วยครับ ตื่นมาสวดมนต์ไหว้พระ แล้วมาขอ พรหลวงปู่กัน ครับ ขอพรหลวงปู่ให้ลูกมีโชค มีชัย ชัยยะ ชัยยะ ชัยยะ ไชโย ครับท่านผู้อ่าน

5. จงอาง

จงอาง เป็นที่รู้จักกันดี

[COLOR="Purple"[B][SIZE="6"]น้อมมนัสการ พระคุณเจ้า
    หลวงปู่มีชัย ขอรับ[/SIZE][/B][/COLOR]​

สวัสดีเพื่อนสมาชิก ทุกท่าน

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      26 KB
      เปิดดู:
      46
  6. ae hatyai

ae hatyai เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤษภาคม 2012
    เช้า ๆ จิปกาแฟ แล้วมารับพรหลวงปู่มีชัยครับ มารออ่านประสบการณ์ต่าง ๆ ของน้องลูกโซ่ด้วย

7. chattrg

chattrg เป็นที่รู้จักกันดี

18 สิงหาคม 2007
    กราบหลวงปู่

แวะ มานั่งทานกาแฟ และ เสวนา เรื่องหลวงปู่

ด้วยจิต คาระวะ อันเป็นที่สุด

กราบหลวงปู่ ครับ

8. รตอ ประกิจ

1
    ครับวันนี้ได้มีโอกาสดีที่ได้พบคนคนหนึ่งเขาเล่าให้ฟังเรื่องที่ตื่นเต้นมาก กล่าวคือเขามีประสบการณ์การตายถึงสามครั้ง ครั้งที่สองได้เล่าให้ฟังถึงทางไปแดนนรก เป็นทางลูกรังไม่เรียบข้างทางมีคบไฟทั้งสองข้างตั้งอยู่เป็นแถวๆ เส้นทางไม่ตรงคดไปคดมาไปสิ้นสุดที่ภูเขาที่มีมุมเหลื่อมกัน แต่แกเดินไปไม่ถึงมีวิญาณเดินเป็นแถวตอนเรียงเดียวไปเรื่อยๆ เขาเผลอไปจับวิญาณหนึ่งเข้ากลับถูกพญายมทำโทษโดยตีด้วยจิตเป็นทางเขียวที่มือบอกว่าอย่ามายุ่งกับเขาให้ดูเฉยๆ เขาเล่าน่าตื่นเต้นมาก และมีครั้งหนึ่งเขาพูดถึงเรื่องการได้พบหลวงปู่เทพฯ ผมก็ฟังอย่างตั้งใจหลวงปู่เทพฯได้สอนธรรมะง่ายๆแกเขาว่า ถ้าไม่รู้สิ่งใดให้เรียนให้รู้ เมื่อรู้แล้วให้ละเสีย เมื่อละแล้วก็ให้เลิก เมื่อเลิกได้แล้วก็ให้ลืมเสีย เป็นเช่นนั้น ผมเห็นเป็นประโยชน์ต่อมวลมนุษย์เพื่อให้ได้บุญจากการฟังหรือได้บุญจากการปฏิบัติที่ดีของพระอริยเจ้าเหนือโลกท่านนี้ซึ่งท่านก็เป็นบรมครูของหลวงปู่มีชัยเช่นกัน ผมจึงขอโอกาสนี้เผยแพร่ธรรมของหลวงปู่เทพฯให้แพร่หลายจะได้เป็นบุญต่อกระผมยิ่งๆขึ้นไปครับ

9. berbapor

berbapor เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดียามดึกครับ พี่ประกิจ พี่หญ้าแห้ง พระสารถะ พี่Pattana พี่ นายน้ำ5 คุณ นวธาตุ
    คุณ เอกรถไฟ คุณ ae hatyai คุณ เดินตามพระ คุณ pong_06 คุณthitaree_pud คุณ surasit_c คุณ rungaranคุณ chaythoungคุณ watchdog คุณ นอร์ และพี่ทุกๆท่านครับ เข้ามารับพรหลวงปู่ด้วยครับสาธุ สาธุ สาธุ
    พุทธัง โลกัง ยัสสะ สิกขัง
    เมตตา ลาโภ นะโส วิยะ อาหะ พุทโธ
    ชัยยะ ชัยยะ ชัยยะ ไชโย

10. รตอ ประกิจ

1
    ครับสวัสดีตอนเช้าๆของวันเสาร์ครับอากาศที่นี่เช้าๆสดใสดีครับฝนตกมาบ้างแล้วครับ กาแฟร้อนๆสักถ้วยครับ ตื่นมาสวดมนต์ไหว้พระ แล้วมาขอ พรหลวงปู่กัน ครับ ขอพรหลวงปู่ให้ลูกมีโชค มีชัย ชัยยะ ชัยยะ ชัยยะ ไชโย ครับท่านผู้อ่าน

11. chattrg

chattrg เป็นที่รู้จักกันดี

18 สิงหาคม 2007
    กราบหลวงปู่ ครับ

12. coypap

coypap เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าไม่รู้สิ่งใดให้เรียนให้รู้ เมื่อรู้แล้วให้ละเสีย เมื่อละแล้วก็ให้เลิก เมื่อเลิกได้แล้วก็ให้ลืมเสีย

ธรรมข้อนี้มีเพียงเท่านี้ ไม่ต้องอธิบายต่อ เพราะความหมายก็ตรงตัวอยู่แล้ว ..
    แต่บ้างคนอ่านแล้วอาจจะยังไม่เข้าใจธรรมในข้อนี้สารวัตรช่วยเปรียบเทียบธรรมข้อนี้ให้ฟังสักข้อจะได้ไหม หรือกราบนมัสการพระอาจารย์พระสารทะช่วยเปรียบเทียบให้ฟังหน่อยจะได้ไหมครับ

13. จงอาง

จงอาง เป็นที่รู้จักกันดี

กราบมนัสการ หลวงปู่มีชัย
    สาธุ สาธุ สาธุ

สวัสดี ท่านสมาชิก

ขนาดไฟล์:
      57.9 KB
      เปิดดู:
      23
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 31 พฤษภาคม 2014
  14. ae hatyai

ae hatyai เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤษภาคม 2012
    มารับพรหลวงปู่มีชัยครับ

15. เดินตามพระ

เดินตามพระ เป็นที่รู้จักกันดี

25 กุมภาพันธ์ 2012
    กราบหลวงปู่ครับ.สาธุ.สาธุ.สาธุ
    มารับพรหลวงปู่กับท่านสารวัตรด้วยคนครับ.

16. Lukezoh

Lukezoh เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤษภาคม 2014
    วันนี้เอาข้าวเหนียวที่หลวงปู่ได้ฉันท์ ข้าวเหนียว ส้มตำเจ ที่บ้านเป็นมื้อแรกตอนลงมาจากเขา ข้าวเหนียวที่หลวงปู่ฉันท์เหลือ น้าโก้ น้าไก้เป็นคนหยิบไป พ่อก็ไม่รู้เรื่อง วันหนึ่งพ่อก็ไปที่บ้านน้าโก้ น้าโก้ก็บอกว่าข้าวเหนียวที่หลวงปูฉันท์เหลือวันนั้น น้าโก้ก็เอามาให้พ่อดู ปรากฎว่าข้าวเหนียวนั้นมีกลิ่นหอมมาก มีสีน้ำตาล ไม่มีเชื้อราขึ้นเลย พ่อก็เลยแบ่งมาก้อนนึง เป็นก้อนเล็กๆ เอามาใส่กรอบเก็บไว้ ตอนนี้ข้าวเหนียวกลายเป็นสีดำแข็งมาก(พ่อจับก่อนไปใส่กรอบ)

17. รตอ ประกิจ

1
    เพิ่มเติมข้อมูลน้องโซ่น่าจะอันเดียวกัน เป็นข้าวคำแรกที่ถวายหลวงปู่หลังจากที่ออกจากนิโรธที่ถ้ำกระแชง เขากล่าวกันว่าใครได้ถวายอาหารมื้อแรกต่อพระที่ออกจากนิโรธจะเป็นบุญใหญ่ และพี่โก้นี่แหละได้ข้าวก้อนนั้นมาเก็บไว้ ผมไม่เคยเห็นนะขอขอบคุณน้องโซ่มากที่เห็นทางในเน็ทก็ยังดี รู้จักเขามาหลายปีไม่ยักจะโชว์ให้ดูเลย

18. รตอ ประกิจ

1
    ผมเคยไปทำบุญครบรอบวันเกิดหลวงปู่ที่มาเลย์ เขาก็มีการกวนข้าวทิพย์ถวายหลวงปู่กัน ที่น่าแปลกคือนางฟ้าที่กวนข้าวทิพย์ ต้องใช้สาวบริสุทธิ์กวน วันนั้นมี สี่คน แต่เชื่อไหมครับนางฟ้าเป็นชาวต่างชาติ มีอินเดีย จีน มาเลย์ ครับต่างคนต่างช่วยกันกวนข้าวทิพย์ ลักษณะข้าวมัสถุปายาสที่นางวิสาขาทำถวายแด่พระพุทธองค์ ครับข้าวมีลักษณะเป็นการกวนเหมือนข้าวเหนียวแต่สีดำๆครับ น่าสนใจมากผมเก็บมาด้วยแต่ไม่รู้ว่าเอาไว้ไหนเสียแล้วครับ

19. berbapor

berbapor เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดียามดึกครับ พี่ประกิจ พี่หญ้าแห้ง พระสารถะ พี่Pattana พี่ นายน้ำ5 คุณ นวธาตุ
    คุณ เอกรถไฟ คุณ ae hatyai คุณ เดินตามพระ คุณ pong_06 คุณthitaree_pud คุณ surasit_c คุณ rungaranคุณ chaythoungคุณ watchdog คุณ นอร์ และพี่ทุกๆท่านครับ เข้ามารับพรหลวงปู่ด้วยครับสาธุ สาธุ สาธุ
    พุทธัง โลกัง ยัสสะ สิกขัง
    เมตตา ลาโภ นะโส วิยะ อาหะ พุทโธ
    ชัยยะ ชัยยะ ชัยยะ ไชโย

20. รตอ ประกิจ

1
    ครับสวัสดีตอนเช้าๆของวันอาทิตย์ครับอากาศที่นี่เช้าๆสดใสดีครับฝนตกมาบ้างแล้วครับ กาแฟร้อนๆสักถ้วยครับ ตื่นมาสวดมนต์ไหว้พระ แล้วมาขอ พรหลวงปู่กัน ครับ ขอพรหลวงปู่ให้ลูกมีโชค มีชัย ชัยยะ ชัยยะ ชัยยะ ไชโย ครับท่านผู้อ่าน