เรื่องเด่น แชร์เล่าเรื่องหลวงปู่มีชัย กามฉินโธประสบการณ์ในสามจังหวัดชายแดนใต้ครับ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย รตอ ประกิจ, 9 มีนาคม 2013.

1. รตอ ประกิจ

รตอ ประกิจ เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ครับสวัสดีตอนเช้าๆของวันศุกร์ครับอากาศที่นี่เช้าๆสดใสดีครับฝนตกมาบ้างแล้วครับ กาแฟร้อนๆสักถ้วยครับ ตื่นมาสวดมนต์ไหว้พระ แล้วมาขอ พรหลวงปู่กัน ครับ ขอพรหลวงปู่ให้ลูกมีโชค มีชัย ชัยยะ ชัยยะ ชัยยะ ไชโย ครับท่านผู้อ่าน

2. รตอ ประกิจ

1
    รับทราบจะปรึกษาด่วนครับ

3. ae hatyai

ae hatyai เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤษภาคม 2012
    มารับพรหลวงปู่มีชัยครับ

4. chattrg

chattrg เป็นที่รู้จักกันดี

18 สิงหาคม 2007
    กราบ หลวงปู่ ครับ

5. จิตตานุปัสสนา

จิตตานุปัสสนา เป็นที่รู้จักกันดี

ขออาราธนาหลวงปู่เมตตาทรงธาตุขันธ์
    ตราบนานเท่านานเถิด
    น้อมถวายบุญกุศลแด่องค์หลวงปู่ทั้งหมดครับ
    สาธุ...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 มิถุนายน 2014
  6. chaythoung

chaythoung เป็นที่รู้จักกันดี

ขอให้หลวงปู่หายไวๆนะครับ..สาธุ

7. รตอ ประกิจ

1
    เรื่องร่วมทำบุญผมไม่ทราบเรื่องเลยมีแต่ท่านพระสาระทะประสานมาแต่ก็ยังไม่ได้เปิดบัญชีให้หลวงปู่ แต่ถ้ามีคนทำแล้วถึงแม้นจะกระโดดข้ามผมไปก็ไม่เป็นไร ทุกคนทุกท่านย่อมมีสิทธิที่จะทำเพื่อหลวงปู่ได้ด้วยใจบริสุทธิครับ กราบขอบคุณหลวงพี่มากที่ยังเห็นผมอยู่ครับ ผมคงไม่ต้องเปิดบัญชีแล้วนะครับ

8. พระสารทะ

พระสารทะ เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤศจิกายน 2012
    ขออนุญาตแจ้งข่าวสมาชิกผู้มีใจเป็นบุญเป็นกุศลในกระทู้หลวงปู่มีชัย ที่มีความเคารพเลื่อมใสศรัทธาในองค์หลวงปู่มีชัย และเชื่อมั่นว่าท่านเป็นพระสุปฏิปันโนผู้เป็นเนื้อนาบุญอันประเสริฐของโลกและของเราชาวพุทธทั้งหลาย เป็นที่ทราบกันว่าช่างนี้ท่านอาพาธไม่สบาย อาตมาจึงได้เสนอคามคิดเห็นกับท่านสารวัตรประกิจว่าควรที่จะคิดทำอะไรสักอย่างเพื่อช่วยเหลือแบ่งเบาภาระค่าใช้จ่ายในการรักษาพยาบาลท่าน ตามกำลังทรัพย์กำลังศรัทธาของแต่ละคนแต่ละท่าน ช่วยกันคนละเล็กคนละน้อย ก็จะค่อยๆมากขึ้นไปเอง และชื่อว่าได้ปฏิบัติตามคำสั่งสอนของพระพุทธเจ้าที่ว่า หากผู้ใดปรารถนาที่จะอุปัฏฐากดูแลเราตถาคต ผู้นั้นจงรักษาพยาบาลภิกษุผู้อาพาธป่วยไข้นั้นเถิด จะได้ประสบพบกับบุญมากมายมหาศาลเช่นเดียวกัน และขณะนี้ท่านสารวัตรก็ได้ปรึกษาหลวงปู่และขออนุญาตเปิดบัญชีเพื่อการนี้แล้ว หากสมาชิกในกระทู้นี้ท่านใด มีความประสงค์ที่จะร่วมบุญนี้ ก็แจ้งขอชื่อบัญชีและหมายเลขบัญชีกับท่านสารวัตรได้ทางพีเอ็ม ขออนุโมทนาบุญล่วงหน้ากับทุกๆท่านด้วย :cool:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 มิถุนายน 2014
  9. พระสารทะ

เปิดเถิดท่านสารวัตร อาตมาเชื่อว่าทุกๆคนทุกๆท่านในกระทู้นี้ ที่รู้จักและเลื่อมใสศรัทธาในองค์หลวงปู่มีชัยได้ก็เพราะท่านสารวัตร เป็นผู้นำมาบอกกล่าวให้ได้รู้จักได้สัมผัสพระผู้เป็นเนื้อนาบุญที่ดี ก็ควรที่จะร่วมกันทำในนามของศิษย์ในกระทู้นี้โดยมีท่านสารวัตรเป็นแกนเป็นหลัก จะได้รู้สึกว่าทุกคนกลมเกลียวสามัคคีกัน:cool::cool:

10. รตอ ประกิจ

1
    มีเรื่องมากมายกับคนที่เข้ามาหาหลวงปู่ตั้งแต่ยุคแรกๆท่านอยู่ในป่า จนท่านหนีมาเรื่อยๆและที่ท่านเสียใจมากที่สุดก็คือญาติท่านลูกศิษย์ใกล้ชิดของท่าน ล้วนมีอันเกี่ยวข้องกับเรื่องเงินและวัตถุมงคล สองอย่างนี้ที่ผมกลัวมากที่จะไม่แตะต้องเลยแม้นจะมีคนมากหน้าหลายตามาชวนผมหรือกระการใดๆเกี่ยวกับเรื่องสองเรื่องนี้ มีผู้ใหญ่ที่รักผมหลายๆท่านเตือนผมว่ากระทู้ในเวปต้องระวังเป็นดาบสองคม ผมจึงต้องระวังตัวเป็นพิเศษ น้องโอดเป็นพยานผมได้ว่าสิ่งที่เกิดขึ้นเหนือความคาดหมายจากเดิมมีผมคนเดียวที่เขียนและก่อนหน้านั้นก็มีคุณอ๋อเขียนในคนระแนวกับผมมีแค่สองเท่านั้น ตั้งแต่ผมเปิดกระทู้มาหนึ่งปีกว่าก็มีคนเขียนต่อมาอีกนอกจากผมซึ่งผมไม่รู้จักมากมาย ที่ขออนุญาติผมบ้างขอก๊อปลิ้งผมบ้างไม่ขอบ้างล้วนแล้วแต่เข้ามาหาผมในปัจจุบัน เอาเรื่องไปแต่งเองบ้าง มากมายจนผมบอกน้องเขาว่า อันนี้ผมขอให้เป็นไปตามกรรมก็แล้วกัน เพราะผมเห็นมาเยอะมากคนที่แตะต้องทั้งสองเรื่องคือเรื่องเงินและวัตถุมงคล ล้วนสุดท้ายหลวงปู่ไม่เอาเลยท่านไม่พูดหลอกแต่ผมทราบดีว่าท่านคิดอย่างไร สุดท้ายก็ไม่มีใครที่หลวงปู่ไว้ใจได้เลย เอาละผมเล่าให้ฟังแล้วถ้ายังให้ผมเปิดบัญชีตามคำที่หลวงพี่ว่าผมจะทำแต่ขอเป็นการเฉพาะกิจเท่านั้นเสร็จสิ้นแล้วจะลบทิ้งทันที

11. kremlock

kremlock เป็นที่รู้จักกันดี

4 พฤศจิกายน 2010
    จากคำกล่าวของท่านสารวัตร ทุกท่านคงพอจะเข้าใจในเหตุผลของท่านสารวัตครับรนะครับ แต่สิ่งสำคัญผมว่าหากจะทำการใดเกี่ยวกับหลวงปู่ น่าจะขออนุญาตท่านก่อน หากท่านเห็นด้วย ก็ขอให้ท่านสารวัตรเป็นผู้ดำเนินการต่อในเรื่องนี้นะครับ ไม่ทราบว่าสมาชิกท่านใดมีความเห็นประการได้บ้าง

12. ae hatyai

ae hatyai เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤษภาคม 2012
    เอาเลยลูกพี่ เปิดเลยครับ เป็นการเฉพาะกิจก็ได้ครับพี่ ถ้าต้องเป็นกรรมก็กรรมกันหมด ถ้าบุญก็บุญกันหมด ผมคิดว่าหลายคนอยากทำบุญ ผมก็อยากทำครับ ยิ่งพี่ประกิจเป็นแกน ผมเห็นด้วย ผมเชื่อในพี่ประกิจครับ

13. ttuengmo

ttuengmo เป็นที่รู้จักกันดี

20 มิถุนายน 2012
    ตามอ่านมาพอสมควรแล้วครับ ผมก็สนับสนุนนะครับ กรรมอยู่ที่เจตนาครับ
    เจตนาที่จะร่วมทำบุญ และดูแลรักษาธาตุขันธ์ของหลวงปู่ หรือครูบาอาจารย์ ผมคิดว่าเป็นเจตนาที่ดีนะครับท่านสารวัตร.

14. พระสารทะ

การร่วมกันสร้าบุญสร้างกุศล พระพุทธเจ้าท่านตรัสรับรองไว้ว่า
    บุคคลใดถ้าได้ทำบุญด้วยตนเองด้วย และก็ชักชวนให้คนอื่นได้ทำบุญด้วย
    บุคคลนั้นเมื่อเกิดเป็นมนุษย์ในชาติหน้า ก็จะสมบูรณ์พร้อมด้วยโภคสมบัติ และบริวารสมบัติ
    บุคคลใดถ้าทำบุญด้วยตนเอง แต่ไม่ได้ชักชวนบุคคลอื่นให้ร่วมทำด้วย
    บุคคลนั้นเมื่อได้เกิดเป็นมนุษย์ในชาติหน้า ก็จะมีแต่โภคสมบัติ แต่ไร้ซึ่งบริวารสมบัติ
    บุคคลใดถ้าตนเองไม่ได้ทำ ได้แต่ชักชวนบุคคลอื่นให้ทำ
    บุคคลนั้นเมื่อเกิดเป็นมนุษย์ในชาติหน้า ก็จะมีแต่บริวารสมบัติ แต่ไม่มีโภคสมบัติ
    ส่วนบุคคลใด ทั้งตนเองก็ไม่ได้ทำ และก็ไม่ได้ชักชวนบุคคลอื่นให้ทำด้วย
    บุคคลนั้นเมื่อได้เกิดเป็นมนุษย์ในชาติหน้า ก็จะกลายเป็นคนอนาถา หาที่พึ่งไม่ได้
    เพราะไร้ซึ่งโภคสมบัติ และไร้ซึ่งบริวารสมบัติ
    พระพุทธเจ้าท่านตรัสไว้ว่า "เจตนาหํ ภิกฺขเว ปุญฺญํ วทามิ
    แปลว่า เจตนาที่คิดพูดและทำในสิ่งที่ดีๆ นั่นแหละคือตัวบุญ"
    (ท่านทั้งหลายโปรดได้พิจารณาที่จะทำสิ่งใดๆ ด้วยสติปัญญาของตัวท่านเอง):cool:

15. pong_06

pong_06 เป็นที่รู้จักกันดี

20 มิถุนายน 2008
    พุทธัง โลกัง ยัสสะ สิกขัง กราบรับพรหลวงปู่ ขอให้สรรพทุกข์ สรรพโศก สรรพโรค สรรพภัย สรรพเคราะห์ เสนียด จันไร วินาศ สันติ มีโชคมีชัย ชัยยะ ชัยยะ ชัยยะ ไชโย...ครับทุกท่าน

16. รตอ ประกิจ

1
    หลวงพี่อ้างถึงคำสอนพระพุทธเจ้ากระผมขอน้อมรับมาใส่ใจและจะถือปฏิบัติครับไม่อาจต้านทานกระแแสบุญได้วันพรุ้งนี้ผมจะไปเปิดบัญชีครับเอาเป็นเฉพาะกิจนี้ก็แล้วกันครับ

17. รตอ ประกิจ

1
    ผมได้เขียนเหตุผลทั้งหมดไว้แล้วนะครับท่านผู้อ่าน กราบขอบพระคุณที่ติดตามงานเขียนของผม ถ้าสังเกตุให้ดีผมจะไม่เขียนเรื่องการเช่าวัตถุมงคลหรืออะไรทำนองนั้นเลย การทำพระก็ไม่เคยเขียน นิยมเอาของหลวงปู่มาแจกและฟรีอีกต่างหากไม่ต้องเช่าหาอะไรเลย ถามพี่รุ่งได้และท่านที่มาหาผมก็ได้แจกไปฟรีๆเช่นกัน หลวงปู่อยู่ไหนผมก็ไม่เคยพูดเลยเพราะอยากให้ท่านพักผ่อนให้มากๆท่านเหนื่อยมามากแล้ว แม้นจะอยู่เบื้องหลังการนิมนต์หลวงปู่ให้อยู่ประเทศไทยก็ตาม ไม่ได้หวงหลวงปู่ไว้คนเดียวเพราะหวงไม่ได้อันนี้ขึ้นอยู่กับบุญของแต่ละคนที่สร้างมาได้พบบ้างไม่ได้พบบ้างครับ นี่คือจากใจผู้เขียน ครับผมมีกำลังใจทุกครั้งที่มีท่านผู้อ่านคอยติดตามสาระดีๆไม่มีอะไรแอบแฝงครับ ผมทำเพื่อเกีรยติคุณหลวงปู่จริงๆครับ

18. chattrg

chattrg เป็นที่รู้จักกันดี

เชื่อมั่น ในตัว สารวัตรครัุบ

19. berbapor

berbapor เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดียามดึกครับ พี่ประกิจ พี่หญ้าแห้ง พระสารถะ พี่Pattana พี่ นายน้ำ5 คุณ นวธาตุ
    คุณ เอกรถไฟ คุณ ae hatyai คุณ เดินตามพระ คุณ pong_06 คุณthitaree_pud คุณ surasit_c คุณ rungaranคุณ chaythoungคุณ watchdog คุณ นอร์ และพี่ทุกๆท่านครับ เข้ามารับพรหลวงปู่ด้วยครับสาธุ สาธุ สาธุ
    พุทธัง โลกัง ยัสสะ สิกขัง
    เมตตา ลาโภ นะโส วิยะ อาหะ พุทโธ
    ชัยยะ ชัยยะ ชัยยะ ไชโย

20. รตอ ประกิจ

1
    ครับสวัสดีตอนเช้าๆของวันเสาร์ครับอากาศที่นี่เช้าๆสดใสดีครับฝนตกมาบ้างแล้วครับ กาแฟร้อนๆสักถ้วยครับ ตื่นมาสวดมนต์ไหว้พระ แล้วมาขอ พรหลวงปู่กัน ครับ ขอพรหลวงปู่ให้ลูกมีโชค มีชัย ชัยยะ ชัยยะ ชัยยะ ไชโย ครับท่านผู้อ่าน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 มิถุนายน 2014