แนะนำครูบาอาจารย์ มหานิน พระครูสัจจาภิมณฑ์

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย อั้งคุน, 29 กันยายน 2011.

1. อั้งคุน

อั้งคุน เป็นที่รู้จักกันดี

หลวงปู่มีข้อห้ามอย่างเดียวคือห้ามรอดสะพานหัวเดียว ส่วนอย่างอื่นหลวงปู่ไม่ได้พูดถึงเลยครับ
    หลวงปู่สอนว่าที่เขารอดปลอดภัย โดยที่เขาเป็นคนไม่ดีเคยฆ่าคนอื่นทำร้ายคนอื่นไม่ตายด้วยอาวุธ หรืออุบัติเหตุอาจเป็นเพราะอำนาจพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ ในวัตถุมงคล แต่กรรมที่ก่อก็จะให้ผลทางด้าน โรคภัยไข้เจ็บ ตามกำลังที่ทำครับ
    หลวงปู่เคยเล่าว่าท่านเชื่อในวัตถุมงคล เพราะสมัยหนุ่มท่านเจอมากับตัวเอง หลายครั้งทำให้เชื่อและกล้าบอกกับผู้อื่นได้ พูดในสิ่งที่ตนมี คงไม่เข้าข่ายอวดนะครับ ผมว่าของท่านดีจริง ๆ ดูได้ง่าย ๆ ไปไหนในตำบล หรือ อำเภอ สังเกต ดีดี จะเห็นแขวนในคอเยอะมากครับ เด็ก ๆ พ่อแม่ก็เอาให้แขวนทั้งนั้น หน้ารถก็ธงนกถืดทือ หรือพระตั้งหน้ารถ คนโตช่วงนี้เห็นแขวนทีละ 2 ชิ้น หลายคนแล้ว คนวิ่งหาพระบอก สายบ่อทองก็หาเก็บอยู่ครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      145.1 KB
      เปิดดู:
      116
  2. ttv5549

ttv5549 Active Member

เสียดายครับวันที่2 ผมไปไม่เจอท่านเลยบูชาผ้ายัญเมตตามา2ผืนครับ:cool:

3. อั้งคุน

ผ้ายัณฑ์เมตตาเป็นอย่างไรครับยังไม่เคยเห็นถ้าสะดวกช่วยลงรูปให้ดูด้วยครับ
    ตอนนี้รู้มาว่าตำบลนี้กำลังจะเลือกตั้งกันใหม่ ก็เลยนึกได้เมื่อประมาณ 4ปีก่อนมีการเลือกตั้งหาเสียงกันก็หาเสียงกันปกติ วันหนึ่งคณะหาเสียงของทส.ปัจจุบันได้ออกหาเสียงได้นั่งรถไปเต็มคันรถ (กระบะแค๊ป)ประมาณ4-5คน วิ่งไปกำลังรอเลี้ยวไปอีกฟากของถนนเพื่อไปหาร้านค้าทันใดนั้นก็มีรถบรรทุกอาหารสัตว์วิ่งมาอย่างเร็วมองไม่เห็นรถกำลังรอเลี้ยวชนตูดรถอย่างจัง ดังสนั่น รถกระเด็นไปอย่างแรงขณะที่มีรถสวนมาผ่านกันอย่างหวุดหวิดแต่ขนาดที่ไม่ชนกับรถสวน สภาพรถก็พังยับแล้ว คนในรถบาดเจ็บกันทุกคนยกเว้นคนขับคนบาดเจ็บก็รักษาหลายแสนปัจจุบันยังมีอาการอยู่ส่วนคนขับไม่เป็นอะไรเลย ได้มาคุยทีหลังแกใส่เสื้อยัณฑ์มหานินทร์ ตัวเดียวครับและโชคดีหรืออย่างไรไม่รู้ที่รถกระเด็นไปไม่ไปบวกกับรถที่วิ่งสวนมา แกบอกว่าตัวแกโชคดีสองครั้งเลย ปัจจุบันเห็นใส่เสื้อยัณฑ์ของหลวงปู่ตลอดแม้จะขาด ย้วย เก่าตามอายุเพราะใช้บ่อย แต่ก็ยังใช้อยู่ครับ

4. ttv5549

ttv5549 Active Member

ธงนกถืดทือครับบูชามา2ผืนไม่รู้ว่ามีคาถาใช้หรือเปล่าครับและควรจะติดทั้ง2ผืนเลยไหมผมเปิดร้านช่อมเครืองใช้ไฟฟ้าแนะนำหน่อยครับ:cool:

5. อั้งคุน

ขอโทษทีครับไปต่างจังหวัดซะ 3 วัน ไม่ได้เข้ามาเลย
    ธงนกถืดทือหลวงปู่ว่าให้แขวนไว้กลางร้านเลยแต่ให้ธงปลิวลม ท่านว่าให้เขาเล่นลมเขาจะชอบมาก แม้แต่ปูอยู่ในรูยังเรียกออกมาให้กินได้ ค้าขายดีลูกค้าเข้ามากครับผืนเดียวก็พอแล้วครับ เห็นแขวนหน้ารถก็เยอะครับ

6. อั้งคุน

เมื่อวานมีคนรู้จักและชอบเก็บพระหลวงปู่เหมือนกันเข้ามาบอกว่าจะนำเหรียญ ปี21 เนื้อเงินเข้ามาให้ดู เป็นเหรียญรุ่นแรกของท่าน อยากได้มากเลยรออยู่สร้างน้อยครับ ถ้าได้มาจะนำมาลงให้ชมครับ ลุ้น ๆ

7. อั้งคุน

สดๆ ร้อนๆ ครับ เมื่อวานมีคนนำล็อตเตอรี่มาขึ้นรางวัลที่บ้านผม 651 15ใบเป็นเลขชุดเจ้าของซื้อไว้เมื่อ 10 วันก่อน บังเอิญผมอยู่พอดีก็เลยได้คุยกัน บอกว่าได้นำรถมาเจิมกับหลวงปู่มหานิน ก็ให้ธงนกถืดทือแขวนหน้ารถและเจิมตามขั้นตอนของหลวงปู่ เมื่อเจิมเสร็จก็ได้ซื้อล็อตเตอรี่ไว้แล้วทิ้งไว้ที่แม่ของเขาที่บ้าน เมื่อหวยออกแม่ก็โทรบอกว่าถูกเลขท้าย 3 ตัวเขาก็ดีใจมากรีบกลับบ้านนำล็อตเตอรี่มาขึ้นรางวัล และนำเงินไปซื้อทองเก็บไว้ทองราคาลงพอดี ได้ไป 60000 สบายๆ คุณแม่ผมก็กำลังจะซื้อรถเหมือนกันก็แนะจำให้มาเจิมกับหลวงปู่ด้วยครับ

ขนาดไฟล์:
      147.4 KB
      เปิดดู:
      91
  8. ยุ่น90

ยุ่น90 เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงปู่มหานิน ครับ
    สวัสดี ครับทุกท่าน

9. adisak08055

adisak08055 สมาชิกใหม่

22 ธันวาคม 2011
    สวัสดี พวกพี่ๆทุกคนครับ ผมพึ่งแอดเข้ามาเป็นครั้งแรก ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ
    ผมเองก็เคารพนับถือหลวงปู่ท่านมากเหมือนกัน เพราะประสบการณ์ของผมกับเครื่องราง ของหลวงปู่ท่าน ผมเป็นคนหนึ่งที่รู้อยู่แก่ใจว่าความดังของตะกรุด พระเครื่องของหลวงปู่มหานิน ไว้วันหลังมาเล่า วันนี้ฝากรูปที่เก็บอยู่ในกรุของผมให้ชมครับ

10. อั้งคุน

ช่วยเล่าประสบการณ์ที่รู้หรือเจอกับตัวเองให้ฟังด้วยนะครับ รอชมกรุมหานินทร์ครับ

11. adisak08055

อันนี้ของดีของพี่ชายผมครับ อยู่ในคอพี่แก เอามาเป็นตัวอย่างนิดหน่อย กล้องไม่ค่อยดี มันถ่ายชัดๆ ไม่ค่อยได้ (ขอถามอะไรอย่างครับ บ้านพวกพี่ๆอยู่ที่ไหนกันบ้างครับ

12. adisak08055

มันทำไมอัปโหลดยากจัง

13. อั้งคุน

เมื่อวานเอารถไปเจิมมาหลวงปู่ให้ธงนกถืดทือแขวนในรถ 1 ผืน แผ่นหน้ากากพระเจ้า 5 พระองค์ 1เอาไว้ในรถแล้วแนะนำว่าให้เอาตะกรุดแขวนไว้ 1 ดอกถามว่ามีหรือยังตอบตรงว่ามีแล้ว เลยอดไป เสร็จแล้วขอให้หลวงปู่เจิมหน้าผากให้ด้วย ซึ่งเมื่อวานมีคนไปทั้งหมด 6 คน 2 คณะ ผม 3 คนสังเกตุหลวงปู่เจิมหน้าผาก จะลงคาถาไม่เหมือนกันเด็กอย่างผู้ใหญ่อย่างครับ และได้ขอเช่า รูปหล่อตั้งหน้ารถมาอีก 1 องค์ กลับถึงบ้านมีคนนำพระมหานินทร์มาให้เช่า 4 องค์ อีก 3ชั่วโมง ได้อีก 2 องค์ ตอนเช้าได้ประมูลเหรียญ ห้าเหลี่ยม 21 กะหลั่ยเงิน 1 เหรียญ สรุปเมื่อวานได้หลวงปู่เข้ากรุ 8 องค์หลังจากว่างเว้นมานาน

ขนาดไฟล์:
      0 bytes
      เปิดดู:
      226
      ขนาดไฟล์:
      0 bytes
      เปิดดู:
      186
  14. อั้งคุน

ได้ครับ ถ้าเริ่มจากอำเภอพนัสต้องนั่งรถที่ตลาดใหม่ รถสีอมเขียวอมเหลืองจอดหน้าเซเว่นตลาดใหม่บอกคนรถว่าลงทางเข้า วัดหนองไทร เมื่อลงแล้วมองตรงข้ามทางเข้าวัดบ้านตรงข้ามเขาบริการมอเตอร์ไซค์รับจ้างอยู่ครับ ถ้าไม่งั้นเดินเข้า ประมาณ 1 กิโล ครับห่างจากพนัสถึงวัดไม่เกิน 7 กิโลเมตรครับ

15. อั้งคุน

วันนี้นำพระที่แจกกฐินปีนี้มาให้ชมครับ เป็นพระที่สร้างไว้นานแล้วเก็บกรุไว้นานแล้ว พระที่แจกมีจำนวนไม่เยอะได้ข่าวว่าไม่ทันงานเลิกก็เกลี้ยงแล้วมีชาวบ้านบ่นว่าอยากได้หลายคน คนที่นิยมพระเครื่องก็ว่าดีหาเก็บกันหลายท่านครับ ยังไม่รู้สาเหตุเหมือนกัน

ขนาดไฟล์:
      133.3 KB
      เปิดดู:
      110
      ขนาดไฟล์:
      140.4 KB
      เปิดดู:
      104
  16. อั้งคุน

วันนี้นำแผนที่ไปวัดหนองไทรมาฝากครับ

17. อั้งคุน

เมื่อวันจันทร์ที่ผ่านมาได้พระหลวงปู่มาอีก 2 องค์ 1. เหรียญเล็กหลังพระประธานในโบสถ์ 2528 (รุ่นฉีดยาไม่เข้า) 2.เหรียญล็อคเก็ตอายุครบ 6 รอบ 2532 รุ่นนี้ไม่เคยเห็นแต่สวยดีครับ

ขนาดไฟล์:
      141.8 KB
      เปิดดู:
      90
      ขนาดไฟล์:
      123.4 KB
      เปิดดู:
      105
      ขนาดไฟล์:
      137.5 KB
      เปิดดู:
      93
  18. อั้งคุน

สวัสดีปี 2555 ขอให้ทุกท่านมีความสุข สุขภาพแข็งแรง เงินทองไหลมาเทมา ขอบารมีพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ และหลวงปู่มหานิน ช่วยคุ้มครองทุกท่านด้วยเทอญ

ขนาดไฟล์:
      110.8 KB
      เปิดดู:
      90
  19. ยุ่น90

ยุ่น90 เป็นที่รู้จักกันดี

สวัดดีปีใหม่ ครับ

20. satang1515

satang1515 เป็นที่รู้จักกันดี

กราบนมัสการหลวงปู่ครับ ขออาราธนาบารมีหลวงปู่คุ้มครองรักษาศิษย์หลวงปู่ทุกท่านครับ