แนะนำครูบาอาจารย์ มหานิน พระครูสัจจาภิมณฑ์

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย อั้งคุน, 29 กันยายน 2011.

1. คมในฝัก

คมในฝัก สมาชิกใหม่

29 พฤศจิกายน 2011
    ในที่สุดปีใหม่นี้ได้ไปกราบหลวงปู่มาแล้วครับพร้อมครอบครัว ไปถวายสังฆทาน เจิมสีผึ้งที่หน้าผาก แล้วเช่าตระกรุดๆของผู้หญิงเก็บไว้1ดอก หลวงปู่หยิบให้จากหัวเตียงเลย เพิ่งเจอหลวงปู่ครั้งแรก หลวงปู่แลมีเมตตากับทุกคนมากครับ ก็ดูแข็งแรงดีนะครับ แต่ยังใช้เครื่องออกซิเจนอยู่ (พิมผิดต้องขออภัย) เล่าประสบการณ์ตระกรุดให้ฟังด้วยครับ หลวงปู่บอกอย่ามาโฆษณา ตอนทางเข้าไปที่วัดมีผ้าคุมพระไว้องค์หนึ่ง ซึ่งรู้มาว่าถ้าเปิดออกหลวงปู่จะไม่สบาย เท็จจริงประการใด ต้องรอพี่อั้งคุน มาตอบดีกว่าครับ ปีใหม่นี้ขอให้หลวงปู่สุขภาพแข็งแรงกว่าเดิมนะครับ สาธุ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 มกราคม 2012
  2. adisak08055

adisak08055 สมาชิกใหม่

22 ธันวาคม 2011
    สวัสดีพี่ๆครับ ผมว่าจะอัปโหลดรูปวัตถุมงคลหลวงปู่ลงแต่มันทำไม่ได้อะ (พยายามหลายครั้ง
    ใช้เนตมือถืออย่างนี้แหละ T-T) วันนี้ฝากถามพี่คนที่ไปเอาตะกรุดมา ว่าราคาเช่าของตะกรุดทองคำ ชาย-หญิง อยู่ที่เท่าไหร่แล้วครับ หมดหรือยัง

3. adisak08055

adisak08055 สมาชิกใหม่

22 ธันวาคม 2011
    วันนี้มีโอกาส (นอนดึก)ก็ขออนุญาติมาเล่าสู่กันฟังครับ ตามความเชื่อของคนโบราณนั้นตะกรุดเป็นสิ่งหนึ่ง(นอกเหนือผ้าประเจียด เบี้ยแก้ เสื้อยันต์ ปะหลัดขิก) ที่ชายไทยสมัยก่อนนิยมพกติดตัว แทนการสักยันต์ สมัยก่อนไม่นิยมพกพระเครื่อง ไอ้ที่ว่ากรุโน้น กรุนั้นแตก เป็นเพราะว่าเขาทำ เขาสร้าง แล้วเขาก็เอาไปไว้ที่วัด (ย่าเล่าว่าวัดเก่าๆแถวบ้านผมก็ยังมีกรุเลย แต่พวกเจอแล้วเล่นขุดเอาไปหมดเลย)นอกเรื่องอีก อิอิ พระเกจิแถวย่านบ้านนี้ เก่งเรื่องเขียนยันต์ จารอักขระลงแผ่นโลหะ ซึ่งการจารอักขระยันต์นั้นจะต้องใช้จิต สมาธิ และมีฌาณที่สูง ซึ่งตะกรุดหลวงปู่มหานินท่านจาร ปลุกเสก และอธิฐานจิต เรียกได้ว่าเป็น "เอกอุ" แปลว่า เลิศเป็นหนึ่ง ก็ว่าได้ เพราะว่าเมื่อก่อนตอนที่ถนนสายพนัส-หนองเสม็ด ยังเป็นถนนดินแดง(ถนนลูกรัง) พ่อของผมตอนนั้นเป็นชาวไร่ต้องไป-กลับ ใช้ถนนเส้นนี้ตลอด วันนั้นขากลับบรรทุกของจากไร่ ก็ขี่มอไซค์กลับบ้านฝนตกหนักมาก มองไม่เห็นทางเลย แล้วรถพ่อก็ลื่นล้ม ไอ้รถมอไซค์เจ้ากรรมดันทับขาพ่อผมไว้ ลุกไม่ขึ้น แต่ที่หนักไปกว่านั้นไม่ใช่มอไซค์ทับขา แต่เป็นรถสิบล้อ(หน้ายาว)ตามหลังมา มันดันมองไม่เห็นว่ารถพ่อผมล้มอยู่ข้างหน้า วิ่งมาด้วยความเร็ว แต่เป็นเพราะปาฏิหารย์โดยแท้วิ่งไม่เหยียบพ่อผม (พ่อผมบอกหัวใจกูจะวาย 55) พอกลับถึงบ้านสำรวจตัวเองพบว่ากางเกงขาด ที่เกิดจากรถสิบล้อ นอกนั้นครบ 32 แต่ตะกรุดนี่สิหัก พ่อบอกว่ายังใช้ได้อยู่ นี่สิถึงจะเรียกว่าเป็น"เอกอุ"โดยแท้
    พอละครับ วันนี้นอนละ

4. อั้งคุน

อั้งคุน เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณคุณ adisak08055 มากครับที่ช่วยลงประสบการณ์ของคุณพ่อให้ฟัง ถ้ามีอีกรบกวนลงให้อ่านกันอีกนะครับ ส่วนตะกรุด ทองคำ ผู้ชาย 9000 ผู้หญิง 4000 ครับ(ขออนุญาตตอบแทนครับ)
    ดอกผู้ชาย น่าจะมีอยู่ 2 ดอก ผู้หญิง 2 ไม่แน่ใจ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      124.5 KB
      เปิดดู:
      163
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 มกราคม 2012
  5. อั้งคุน

สวัสดีครับคุณคมในฝัก เดี๋ยวมีโอกาสจะไปสอบถามให้ครับ แต่รู้จากคนเคยบวชสมัยสร้างรูปหล่อหลวงปู่ บอกว่ากันไว้ไม่ให้คนมาปิดทองครับ ส่วนสาเหตุจริงต้องรอซักครู่ครับ

สวัสดีปีใหม่ทุกท่านครับ ตะกรุดหลวงปู่ดอกผู้ชาย จะจาร นะ มะ พะ ธะ บนสี่มุมของตะกรุดแล้ว จาร พุทธะสังมิ ตรงกลาง ขณะจารก็ท่องคาถาไปเรื่อยถ้าท่องผิด ดอกนั้นใช้ไม่ได้ต้องเริ่มจารใหม่ เมื่อจารเสร็จก็ม้วน มีคาถาในการม้วน และพันสายสิญจน์อีกครับ

ขนาดไฟล์:
      138.6 KB
      เปิดดู:
      196
  6. คมในฝัก

ตระกรุด ของผู้หญิงกับผู้ชายพุทธคุณเต่างกันยังไงครับ (แอบสงสัย) ผมว่าจารยันต์ กันคนละแบบแน่เลย เพราะของผู้หญิงดอกสั้นมาก ขอความกระจ่างด้วยครับ

7. อั้งคุน

พุทธคุณเหมือนกันครับ ผู้หญิงจารยัณฑ์ เฑาะว์ตัวเดียวตรงกลาง พอดีเห็นตอนที่หลวงปู่นั่งจารในห้องกระจกครับ ส่วนผู้ชายก็ตามที่ลงกระทู้ด้านบนครับ เนื่องจากมีพื้นที่จาร ส่วนตะกรุดโทนดอกใหญ่ หลวงปู่ว่าจารครบสูตร ครับ หลวงปู่ว่าลงด้วยคาถาเดียวกันหมด(เข้าใจว่าในการลงต้องใช้ฌานอย่างแน่วแน่ครับ)

ขนาดไฟล์:
      136.7 KB
      เปิดดู:
      504
  8. คมในฝัก

วันนี้จะมาปรึกษา พี่อั้งคุน หน่อยครับ พอดีมีตระกรุดโทนอยู่ดอกนึงสภาพเก่าไม่ถักเชือกอยู่บนหิ้งทราบว่าน่าจะเป็นของตาที่เสียไปนานแล้วไม่รู้เค้าเอามาจากที่ไหน แล้ววันนี้ผมคิดไงไม่รู้ได้คลี่ตระกรุดออกนั้นมาดูรอยจาร ไม่ทราบว่าจะเป็นอะไรไหมครับ จะเกิดอาถรร หรือสิ่งไม่ดีเกิดขึ้นหรือป่าว แต่ได้ขอขมาไปแล้วครับ

• Picture 012.jpg
      Picture 012.jpg
      ขนาดไฟล์:
      30.3 KB
      เปิดดู:
      276
  9. อั้งคุน

รอยจารเป็นอย่างไรครับ ใช่ของหลวงปู่หรือเปล่า คลี่ออกมาไม่เป็นอะไร แต่เวลาม้วนตะกรุด ถ้าเป็นของหลวงปู่จะต้องม้วนด้วยคาถาครับ เหมือนกับว่าจารแล้วถ้าม้วนไม่มีคาถากำกับจะไม่ครบสูตรครับ
    มีรูปถ่ายรอยจารไว้หรือเปล่าครับ

10. คมในฝัก

รอยจารจะจารด้วยมือ เป็นยันต์แบบตีตารางๆสี่เหลี่ยมครับ อักขระไม่ค่อยชัดเจนนักเนื่องจากนานแล้ว จึงไม่ได้ถ่ายรูปไว้ครับ คงไม่ใช่ของหลวงปู่แน่นอน น่าจะอยู่ในแถบพนัสนี่แระครับ เพราะตาผมเป็นคนพนัสตั้งแต่เกิด เค้าเสียประมานปี 2536 แต่ไม่ทราบว่าของพระท่านใดสร้าง ตั้งแต่คลี่ออกดูปรากฎว่าตกดึก ผมปวดขาทั้งคืนเลยครับ ไม่รู้เกี่ยวกันไหมนะ แต่วันทั้งวันแทบจะไม่ได้วิ่งหรือเดินไปไหนเลย ไม่เคยปวดขามานานแล้ว แปลกเหมือนกันๆ

11. ยุ่น90

ยุ่น90 เป็นที่รู้จักกันดี

กราบ กราบ กราบ หลวงปู่ครับ

12. อั้งคุน

เมื่อสองวันก่อนมีคนนำกรุหลวงปู่มาประมาณ 50 กว่าองค์มาให้เช่า มีหายากหลายองค์แต่ส่วนมากผมจะมีบ้างแล้วก็เลยไม่ได้เช่าไว้จะขอแบ่งเช่า เขาไม่แยกให้เช่า ถ้าเช่าต้องเอาหมด เขาบอกว่าเก็บมาหลายปี ที่ยังมีที่บ้านเยอะกว่านี้อีกถามว่าทำไมเก็บไว้เยอะจัง เขาบอกว่าไม่เจอกับตัวไม่ศรัทธาเท่านี้ ไม่ได้เจอประสบการณ์แค่ครั้งเดียว เลยว่ามีใครนำมาให้เช่าเก็บทุกชิ้นที่มาแต่ไม่ได้คุยละเอียดวันหลังจะได้นำมาเล่าสู่กันฟัง

13. คมในฝัก

ของหลวงปู่เค้าทำไว้ดีอยู่แล้วครับ ผมเชื่ออย่างนั้นนะ คราวนี้ก็อยู่ตัวคนใช้นั้นแล้วครับว่าดีขนาดไหนศรัทธาเชื่อมั่นลึกขนาดไหน ส่วนตัวผมพกตระกรุดติดตัวของหลวงปู่ที่จำได้ตั้งแต่ ป.6 ครับ ตอนนี้จะ20แล้วครับ ความแคล้วคลาดที่ประสบมาไม่ต้องพูดถึง ไม่อยากเอาเรื่องเก่ามาเล่าใหม่ แต่ถ้าเจอประสบการณ์ปัจจุบันอีกจังๆ จะเอามาเล่าไห้ฟังละกันครับ แล้วเวลาได้ห้อยตระกรุดหลวงปู่ทีไร จะรู้สึกว่าเย็นแผ่นหลังวาบๆจากคอลงมาแผ่นหลังไม่ได้เป็นทุกวันนะครับ นานๆที สังเกตมานานแล้ว ไม่รู้เป็นเพราะอะไร หรือคิดไปเองอีกอะแระ (โปรดใช้จารณาญาณ)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 มกราคม 2012
  14. ยุ่น90

กราบ หลวงปู่ครับ

15. อั้งคุน

เมื่อวานได้รุ่นฉีดยาไม่เข้า รุ่นปี32เกลียวเชือกหันข้าง รุ่นพระเจ้าตากกองบินจังหวัดตราดสร้างถวายปี26เหรียญเล็กรุ่นนี้ไม่ค่อยเห็นเท่าไหร่ รุ่นในรูป(ฉีดยาไม่เข้า) เจออีกก็เก็บอีกครับ เล็กดีรสโตสโลแกนโบราณไปนิด

ขนาดไฟล์:
      122.7 KB
      เปิดดู:
      125
      ขนาดไฟล์:
      125.9 KB
      เปิดดู:
      127
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 มกราคม 2012
  16. อั้งคุน

เมื่อวานเข้าไปที่วัดมาพอดีท่านพลโทไพโรจน์เข้ามาพบหลวงปู่ มาคุยเรื่องจัดทำเหรียญอายุครบ 94 ปี 2555 ด้านหน้าเป็นหลวงปู่ ด้านหลังเป็นสมเด็จพระเจ้าตากสินมหาราชซึ่งที่วัดกำลังสร้างรูปบูชาสมเด็จพระเจ้าตากสินมหาราชไว้ให้สักการะกันครับ ทางหลวงปู่ได้มอบหมายให้ท่านนายพล เป็นผู้รับผิดชอบดูแลเรื่องนี้ เหรียญรุ่นนี้คงสร้างไม่เยอะครับ ถ้ามีความคืบหน้าจะนำมาเล่าสู่กันฟังต่อไปครับ

ขนาดไฟล์:
      145.1 KB
      เปิดดู:
      136
  17. ยุ่น90

กราบหลวงปู่ ครับ

18. คนชอบพระ

คนชอบพระ เป็นที่รู้จักกันดี

เหรียญหันข้างปี 32นี่เป็นเหรียญรุ่นไหนครับ พอดีมีอยู่เหรียญได้มานานแล้ว

19. คมในฝัก

กราบ กราบ กราบ หลวงปู่มหานินทร์

20. ยุ่น90

กราบ หลวงปู่มหานินทร์ ครับ