แนะนำครูบาอาจารย์ มหานิน พระครูสัจจาภิมณฑ์

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย อั้งคุน, 29 กันยายน 2011.

1. คมในฝัก

คมในฝัก สมาชิกใหม่

29 พฤศจิกายน 2011
    เข้ามาติดตามข้อมูลดีดีของหลวงปู่มหานินทร์ จากคุณ อั้งคุน ทุกวันครับๆ (good)

2. อั้งคุน

อั้งคุน เป็นที่รู้จักกันดี

ช่วงนี้ไม่ได้เข้ามาครับติดภาระกิจนิดหน่อย เหรียญปี 32 น่าจะเป็นรุ่นปิดทองฝังลูกนิมิตครับออกพร้อมเหรียญกลมเล็ก เหรียญรุ่นนี้เท่าที่ทราบจากคนวิ่งหาพระก็ว่ามีผู้นิยมสะสมหรือนำมาติดตัวบูชาแยะเหมือนกันครับผมว่าของหลวงปู่มีผู้บูชาอยู่แยะ แล้วแต่ใครจะได้ชิ้นไหนมาเท่านั้น ผู้ที่สะสมก็เยอะหน่อยครับ แต่ได้ยินเสียงเดียวว่าประสบการณ์เยอะครับช่วงนี้ไม่ค่อยได้ข้อมูลเท่าไหร่ถ้ามีเพิ่มเติมจะนำมาให้ชมกันครับ มีคนมาบ่นให้ฟังบอกว่าตอนนี้วัตถุมงคลของหลวงปู่แพงขึ้นอีกแล้วผมก็บอกว่าให้เข้าไปเช่าเอาที่วัดแท้ด้วย ได้ทำบุญด้วยก่อนจะรับหลวงปู่ยังเมตตาเป่าให้อีกด้วยได้ประโยชน์หลายประการครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 กุมภาพันธ์ 2012
  3. ยุ่น90

ยุ่น90 เป็นที่รู้จักกันดี

กราบ หลวงปู่ ครับ

4. SIT_MAHANIN

SIT_MAHANIN สมาชิกใหม่

3 กุมภาพันธ์ 2012
    สวัสดีครับ ทุกท่าน ช่วงนี้ไม่ค่อยได้เข้าไปวัดเลย หลวงปู่สบายดีมั้ยครับ

5. satang1515

satang1515 เป็นที่รู้จักกันดี

กราบนมัสการหลวงปู่ และสวัสดีคุณอั้งคุณกับศิษย์หลวงปู่ทุกท่านครับ เข้ามาติดตามเรื่องของหลวงปู่ด้วยความเคารพอย่างสูงครับ

6. อั้งคุน

ดอกนี้น่าจะประมาณ30-40ปีเพราะได้มาจากคนที่บวชอยู่กับหลวงปู่ตอนสึกก็ได้จากมือหลวงปู่ครับเก็บอยู่ในถุงยาอนามัยหน้าวัดซึ่งอนามัยนี้หลวงปู่เป็นผู้อุปถัมภ์ตลอดมา เมื่อวานมีคนเก็บตะกรุดหลวงปู่บอกว่าเช่าตะกรุดรุ่นแรกๆของหลวงปู่ไว้ 4500 ผมก็ว่าไม่แปลกเท่าไหร่เพราะบางคนเจอมากับตัวเองมีคนมาให้ 15000เขาก็ไม่ให้เช่าต้องเก็บไว้บูชา เขาเจอกับตัวเองเขาก็รักของเขาจะไปบุกยากครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      130.5 KB
      เปิดดู:
      156
  7. SIT_MAHANIN

รูปหล่อเนื้อเงินตกลงมีกี่บล๊อคครับ ผมเห็นมีทั้งเล็กและก็ใหญ่ และกี่องค์ ช่วยไขข้อสงสัยทีครับ ตอนที่ผมไปเช่าที่วัด รับกลับมือหลวงปู่ หลวงปู่บอกสร้างแค่81องค์

8. อั้งคุน

ตอนรับจากมือหลวงปู่เป็นพิมพ์เล็กหรือใหญ่ครับ ช่วยบอกก่อน เพราะผมก็มีข้อมูลบางอย่างจะได้ยืนยันกันได้ชัดเจนครับ เพราะรับกับมือหลวงปู่น่าจะไม่พลาดครับ

9. อั้งคุน

รอข้อมูลอยู่ครับคุณ sitmahanin เมื่อวันที่ 16พลโทไพโรจน์ เข้ามาที่วัดเอาแบบเหรียญมาให้หลวงปู่ดู พอดีท่านตามผมเข้าไปคุยเกี่ยวกับเรื่องพระเครื่องก็เลยมีโอกาสได้เห็นด้านหน้าเป็นรูปหลวงปู่ครึ่งองค์ ด้านหลังเป็นสมเด็จพระเจ้าตากสินเต็มองค์ครับแบบสวยครับแต่สร้างจำนวนน้อย เท่าที่ทราบ ทองแดง 2000 กะหรั่ยเงิน 4000 เหรียญตอนแรกว่าจะไม่ทำเนื้อเงิน ผมก็ว่าน่าจะทำบ้าง คุยไปคุยมา คิดว่าน่าจะทำซัก 100 องค์ครับก็เลยแจ้งหลวงปู่ หลวงปู่ท่านว่าทำเลย ทองแดงคิดว่าจะสร้างไว้แจกครับ จำนวนหรือการสั่งจองเมื่อไหร่ยังไงถ้าได้ข้อมูลจะนำมาแจ้งให้ทราบต่อไปครับ

10. thaiart

thaiart เป็นที่รู้จักกันดี

รอดูด้วยครับ..........

11. adisak08055

adisak08055 สมาชิกใหม่

22 ธันวาคม 2011
    ผมมีพระผงสี่เหลี่ยม ด้านหน้าเป็นพระเจ้าห้าพระองค์ ด้านหลังเขียนคำว่า ว.บ.ธ พี่อั้งคุงพอจะทราบประวัติของพระผงองค์นี้หรือไม่ ว่าสร้างเมื่อไหร่ เป็นมาอย่างไร ช่วยหาข้อมูลผมที่ครับ

12. ยุ่น90

อยากเห็นรูปเหรียญ ครับ

13. อั้งคุน

////////////////////////////////////////
    เป็นพระสมเด็จรุ่นแรกครับคำว่าว.บ.ธ มาจากชื่อวัดตอนแรกชื่อวัดเบญจธรรมมาราม รู้มาอย่างนี้เดี๋ยวเข้าวัดจะหาข้อมูลที่ชัดอีกทีสครับ

ขนาดไฟล์:
      142.9 KB
      เปิดดู:
      101
  14. อั้งคุน

ข้อมูลจากเซียนพระว่ามีผงพุทธคุณหลวงพ่อเปี่ยมผสมด้วยทำก่อน 2525 นำมาแจกปี25ตอนฉลองศาลาการเปรียญครับ

ขนาดไฟล์:
      131.1 KB
      เปิดดู:
      110
  15. ปืนนาป่า

ปืนนาป่า เป็นที่รู้จักกันดี

27 กันยายน 2010
    กราบ หลวงปู่มหานินทร์<!-- google_ad_section_end --> ด้วยครับ

16. SIT_MAHANIN

รูปหล่อเนื้อเงินตกลงมีกี่บล๊อคครับ ผมเห็นมีทั้งเล็กและก็ใหญ่ และกี่องค์ ช่วยไขข้อสงสัยทีครับ ตอนที่ผมไปเช่าที่วัด รับกลับมือหลวงปู่ หลวงปู่บอกสร้างแค่81องค์

สวัสดีครับ ศิษย์หลวงปู่ทุกท่าน รูปหล่อที่ผมได้มาใหญ่ครับ พี่อั้งคุน

17. อั้งคุน

ถ้าอย่างนี้ก็แน่นอนครับว่ามีเฉพาะรูปหล่อใหญ่อย่างเดียวเมื่อไม่นานนี้ได้มีโอกาสคุยกับพล
    โทไพโรจน์ท่าก็บอกว่ามีแบบเดียวแต่จำไม่ค่อยได้(ท่านเป็นผู้สร้างครับ)ต้องไปดูในใบประกาศที่เคยทำไว้ครับ แต่มีพระที่วัดบางรูปว่าได้รูปหล่อเล็กมาจากมือหลวงปู่ครับ ครั้งหลังผมได้นำทั้งสองแบบให้พลโทไพโรจน์ดูท่านบอกว่ามีแต่แบบใหญ่อย่างเดียว 81 องค์ครับ ผมก็โดนมาหลายองค์ครับแต่ได้ปรึกษากับพลโทไพโรจน์ว่าจะนำเข้าปลุกเสกด้วยแต่จะทำก้นให้เฉพาะของที่ผมมีให้เป็นเฉพาะรุ่นไปเลยครับ รูปหล่อใหญ่มีเนื้อนวะหรือรวมโลหะหลายชนิดไว้พลโทไพโรจน์ว่าสร้างประมาณ 20 กว่าองค์ครับ สรุปมีเฉพาะรูปหล่อใหญ่ 81องค์ นวะ 20 กว่าครับ ส่วนหล่อเล็กที่ได้มานั้นเขาถอดพิมพ์มาสังเกตุผิวไม่เรียบ ข้างล่างจารไม่ชัดเป็นจุดเล็ก ๆ ตรงคอด้านหลังมีขีดเป็นร่องตรงสันคอครับ สำหรับผู้ไม่มีหล่อใหญ่เทียบครับ ส่วนของผมจะทำฐานใหม่องค์เดิมครับ ผู้ที่จะเช่าดูดีดีนะครับ

สำหรับองค์นี้แท้ครับ

ขนาดไฟล์:
      112.4 KB
      เปิดดู:
      91
  18. อั้งคุน

อาทิตย์ก่อนได้แจ้งไปกับศิษย์หลวงปู่ที่พนัสนิคม อีกสามวันเจอกันอีกบอกว่าถ้าเปิดจองบอกด้วยตอนนี้มีเพื่อนกันฝากจองแล้ว ประมาณ10กว่าองค์ สงสัย 100เหรียญน่าจะเกลี้ยงก่อนวันทำบุญอายุหลวงปู่ ถ้าเปิดจองจะขออนุญาติหลวงปู่มาเปิดจองในเวปนี้ด้วยครับทั้งเหรียญเงิน กับ กะหลั่ยทองครับ

19. ยุ่น90

กราบหลวงปู่ครับ
    จองเหรียญเนื้อเงิน 1 เหรียญ ครับ

20. อั้งคุน

เห็นว่าจะมีรูปหล่อด้วยครับได้ข่าวจากน้าดา วันก่อนได้เข้าไปขออนุญาติกับน้าดา ว่าจะนำวัตถุมงคลของหลวงปู่มาลงให้จองในเน็ต น้าดาก็ว่าดี แต่ผมบอกว่าให้ปรึกษากับท่านนายพลก่อนแล้วจึงสรุป วันครบรอบอายุหลวงปู่ 5 พฤษภาคมนี้ งานเริ่มตั้งแต่ 6.00เป็นต้นไปครับ วันก่อนลองเก็บสถิติเล่น ๆ ลูกค้าที่เข้ามาในร้าน แขวน ตะกรุด พระของหลวงปู่ได้ประมาณ70% ไม่ได้โม้ครับ ถ้าเคยเห็นวัตถุมงคลหลวงปู่แล้วจะรู้เลยเด็กวัยรุ่นเข้ามา 6 คนแขวนครบทุกคน เด็กผู้หญิงแขวนตะกรุดเล็ก ผู้ใหญ่แขวน 1 ดอก พร้อมพระอีก 1องค์
    เข้าไปดูในเวป ยู ประมูลพระ สังเกตุดูมีคนตามเก็บหลวงปู่หลายคนครับ