แนะนำพระดี (ภาค 2) กับวัตถุมงคลที่ตั้งใจสร้างเพื่อใช้บูชาอย่างแท้จริง

ในห้อง 'ร้องเรียนและปัญหา' ตั้งกระทู้โดย หนุ่มเมืองแกลง, 20 พฤษภาคม 2011.

1. windman

windman เป็นที่รู้จักกันดี

18 มิถุนายน 2009
    ฮ่า ... จริงด้วยครับคุณหนุ่ม รายงายข่าวเป็นระยะ ๆ สิครับ กระทู้จะได้มีสีสัน เหมือนขุนแผน "เจดีย์ทอง" ของคุณ วุธ เมืองจันทน์ ทำก็ดีนะครับ

สนุกดีออกแล้วทำให้รู้สึกเหมือนได้ติดตามไปร่วมงานด้วยเลย

2. เสียงสังข์

เสียงสังข์ สมาชิก

จองมีด

คุณหนุ่มเมืองแกลง
    ผมขอเปลี่ยนแปลงการจอง โดยเปลี่ยนแปลงยกเลิกจากจองมีดเล็ก 2 ด้าม เป็นจองมีดด้ามใหญ่ด้ามท้าวเวสสุวรรณ 1 ด้ามราคา 24,000 บ. และ มีดด้ามเล็กพระพิฆเณศ 1 ด้าม 6,500 บ. รวมเป็นเงิน 30,500 บ.
    สำหรับค่าจองจะโอนให้ภายในวันนี้ โดยมีรายละเอียดดังนี้
    1.มีดด้ามเล็ก โอนให้ 100% = 6,500 บ.
    2.มีดด้ามใหญ่ โอน 3 งวด
    งวดแรกวันนี้ = 8,000 บ.
    งวด 2 วันที่ 1พ.ย.= 8,000 บ.
    งวด 3 วันที่ 1ธ.ค. = 8,000 บ.
    รวมโอนเงิน วันนี้ 14,500 บ. เปิดดูไฟล์ จองมีด.doc

3. มหาโอ๊ต

มหาโอ๊ต เป็นที่รู้จักกันดี

พี่หนุ่มครับ เศษไม้งิ้วดำ ที่เหลือจากการแกะด้าม เศษผงการขัดแต่งด้ามไม้งิ้วดำ หากเหลือก็บรรจุไว้ในด้ามมีด5นิ้วได้นะครับ จะได้รับอิทธิคุณของไม้งิ้วดำไปด้วย

4. nuanhadyai@hotmail

nuanhadyai@hotmail เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    555...คุณfatcafe...อยู่หน้าจอตลอดวันเลยนะคะ

พี่หนุ่มไม่ว่างหรอกค่ะ ต้องทำอย่างอื่นด้วย

:dคงตอนค่ำๆค่อยแวะมาดูอีกที

อนุโมทนาบุญทุกท่านค่ะที่ร่วมบุญกุศลครั้งนี้

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 5 ตุลาคม 2011
  5. windman

windman เป็นที่รู้จักกันดี

18 มิถุนายน 2009
    เป็นบางวันน่ะครับ อย่างวันนี้มีงานเกี่ยวกับพิมพ์คอมฯ ก็ดูได้ แต่ถ้าวันไหนเน้นห้องแลปก็ไม่ได้แตะคอมฯ เกือบทั้งวันเช่นกัน

6. kunnawutichai

kunnawutichai Active Member

19 กรกฎาคม 2011
    มีดขนาด3.5นี่สงสัยคนจองเยอะสุด

ปล.อยากให้คุณหนุ่มทำมีดแบบ5.5นิ้วย่อส่วนลงมาเหลือ3.5นิ้วมั้งพอจะเป็นไปได้ไหมครับ:cool::cool:

7. cvesanse

cvesanse สมาชิก

ถึง คุณหนุ่ม

ผมจอง 3.5 นิ้วไปหนึ่งเล่ม ชำระเต็มวันที่เจ็ด สามารถทำได้และได้สิทธิ์เลยใช่มั้ยครับ

8. Tawatchai1889

Tawatchai1889 เป็นที่รู้จักกันดี

13 กรกฎาคม 2006
    ขออีกรอบครับ บางคนก็ยังไม่ทราบครับ

9. PITINATTH73

PITINATTH73 เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดียามค่ำครับ ญาติธรรมทุกๆท่าน

10. หนุ่มเมืองแกลง

หนุ่มเมืองแกลง เป็นที่รู้จักกันดี

1
    หากเอาเศษไม้งิ้วดำมาอุดในด้ามอีก ก็คงใส่กั่นมีดไม่ได้แน่เลย เพราะของสิบสองอย่างที่บรรจุไว้ก็ไม่น้อยแล้วครับ ไม้งิ้วดำที่จะมีฤทธิ์ต้องตายพราย(ยืนต้นตาย) ตามตำราแบบนี้ หากล้มลงก่อนตายถือว่าเป็นไม้ธรรมดา แกะเป็นพระหรือแกะเป็นเทพ มีอำนาจมากกว่าไม้ธรรมดา ต้นนี้คนกะเหรี่ยงบอกว่าเห็นยืนแห้งตายโด่อยู่ตั้งแต่เขาเกิดมาและมีต้นเดียวโดดๆบนเนินเขาโล่งๆ วันนี้เขาอายุจะหกสิบปีแล้ว ไม้ต้นนี้ก็ยังไม่ล้มลง วันดีคืนดีก็มีฟ้าผ่ากลางวันแสกๆที่ต้นไม้นี้ เปลือนอกผุพังมากแล้ว แต่แก่นในแข็งสุดๆ ดำสนิทเป็นมันวาว นกกาไม่เกาะไม้ต้นนี้ ได้มาแล้วก็เลาะเอาแต่แก่นที่ยังใช้ได้มาแกะเป็นท้าวเวสสุวรรณและพระพิฆคเนศอย่างที่เห็น

11. หนุ่มเมืองแกลง

หนุ่มเมืองแกลง เป็นที่รู้จักกันดี

1
    หากชำระเงินเต็มในครั้งเดียวหลังการจอง จะได้สิทธิ์แน่นอนทุกเงื่อนไข
    และได้รับวัตถุมงคลสมณาคุณพิเศษอีก 1 ชิ้น ไม่ต้องรอยืนยันใดๆอีกครับ

12. หนุ่มเมืองแกลง

1
    น่าจะทำแบบใหม่ไม่ทันแล้วครับ มีด 5 นิ้วทำได้พอเพียงทุกคนแน่นอน
    เพราะไม่มีงานแกะสลักที่ทำได้ช้ามาก ไม่ต้องตีเหล็กลายที่ทำได้ช้ากว่ามาก
    ไม่ต้องจ้างช่างเงินตอกลาย ไม่มีกล่อง แต่มีดมีพุทธคุณเท่ากันทุกประการ
    ที่ทำมีดขนาดเล็ก 3.5 นิ้วไว้ เพราะจะได้พกพาเป็นเครื่องรางกันภัย นำโชค

13. PITINATTH73

PITINATTH73 เป็นที่รู้จักกันดี

ผมขอตัวพักผ่อนก่อนครับ ญาติธรรมทุกๆท่าน

14. นะภู

นะภู เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤษภาคม 2010
    เรียน คุณ หนุ่มครับ

ขอจองเพิ่ม ขนาด 3.5 นิ้วครับ 1 เล่ม ชำระ 3 งวด ครับ

15. Tawatchai1889

Tawatchai1889 เป็นที่รู้จักกันดี

13 กรกฎาคม 2006
    สวัสดีครับ ยังไม่กลับไม่นอนหรือครับอาจารย์ เห็นจองกระู้ทู้วัตถุมงคลแล้ว จองทู้นี้ไม่มีผลครับ

สบายดีนะครับ

16. SpringDove

SpringDove เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณมากค่ะคุณหนุ่ม

เอ... การที่ฟ้าผ่ามาหลายครั้งแล้วเพราะว่าเป็นชนวนที่ดีหรือเปล่าค่ะ แล้วแบบนี้มาอยู่กับเราแล้ว เราจะไม่เป็นตัวล่อฟ้าอย่างดีเลยเหรอค่ะ ขอโทษค่ะที่ต้องถามแบบซื่อๆ ....แค่สงสัย แบบว่ากลัวฟ้าผ่าอ่ะค่ะ :) (แถวที่อยู่ฝนตกปีละเก้าเดือนค่ะ แต่ไม่ตกหนักๆ เหมือนเรา ที่นี่ไม่มีพายุไต้ฝุ่น)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 ตุลาคม 2011
  17. จิรัฏฐ์

จิรัฏฐ์ เป็นที่รู้จักกันดี

25 มิถุนายน 2006
    ขออนุญาตเรียนถามพี่หนุ่มครับ มีดขนาด 3.5 นิ้ว ที่ด้ามเป็นรูปพระพิฆเนศร์ สามารถแกะเป็นรูปท่านท้าวเวสสุวรรณได้หรือเปล่าครับ

ด้วยความเคารพยิ่ง
    จิรัฏฐ์

18. หนุ่มเมืองแกลง

1

หากเป็นบ้านถูกฟ้าผ่าถือว่าไม่ดีครับ หากเป็นต้นไม้ใดที่ฟ้าผ่าตาย ให้รีบเอามาทำวัตถุมงคล หากเกิดฟ้าผ่าต้นไม้ใดเกินสองครั้ง(ตามทฤษฎีฟ้าจะไม่ผ่าซ้ำที่เดิม) ยิ่งต้องเก็บมาโดยเร็วเพราะยากจะเจออีกครั้ง หากเป็นไม้งิ้วดำฟ้าผ่าเป็นสิบๆครั้งและตายโดยไม่ล้มลงแบบนี้ สองแสนบาทก็ต้องซื้อมาครับ ลองดูเปลือกนอกของต้นงิ้วดำจะเห็นว่าผุพังมากแต่แก่นในยังแกร่งและแน่นดีมาก

เขาบอกว่าเป็นอำนาจจากเบื้องบนที่ประจุพลังฝากไว้ เพื่อการใหญ่วันข้างหน้า แล้วแต่วันเวลาที่จะอุบัติขึ้นในอนาคต เป็นพลังสายฟ้าที่ล้างอาถรรพ์ทุกอย่าง และต้องเลือกไม้หรือต้นไม้ที่จะประจุพลังแบบนี้ไว้ ผมหามานานแล้วแบบนี้ ส่วนใหญ่เขาจะนำมาทำพระ ทำไม้ปัดรังควาน ทำคฑา เคยเจอฟ้าผ่าห่างไปแค่สามสิบเมตร แต่ไม้ไผ่ต้นนั้นยุ่ยเป็นผงดำๆหมดเลย ฟ้าผ่าลงต้นไม้สดๆต้นใดก็ลุกไหม้ทันที หากให้ผมตีค่าของด้ามแกะแต่ละอัน ต้องมีกว่าสามพันบาทต่อชิ้น

19. มหาโอ๊ต

มหาโอ๊ต เป็นที่รู้จักกันดี

เศษผงจากการขัดแต่งก็ยังดีครับ

20. หนุ่มเมืองแกลง

1
    แกะได้ครับ แต่จะลงลายละเอียดของเครื่องทรงได้ไม่มากนัก เพราะขนาดของด้ามจะเล็กกว่า ไม้ต้นนี้ถือเป็นของที่เทวดาฝากไว้ มีผู้ใหญ่ระดับประเทศท่านหนึ่งสั่งทำพระขรรค์เหล็กลายโดยใช้ด้ามไม้งิ้วดำต้นนี้พร้อมฝัก แกะสลักแบบสุดฝีมือและเต็มที่ ราคาเกินแสนบาทครับ ท่านเอาชิ้นไม้ไปตรวจก่อนสั่งทำ