แนะนำพระดี มีพลังมหัศจรรย์ อาถรรพ์หนุนชีวิต อิทธิฤทธิ์มหาศาล

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย หนุ่มเมืองแกลง, 15 พฤษภาคม 2010.

1. ลูกน้ำเค็ม

ลูกน้ำเค็ม เป็นที่รู้จักกันดี

30 ธันวาคม 2006
    รอชมอยู่นะครับ...

เห็นพี่โมทย์บอกว่าระยะเวลาที่สร้างจนมาถึงทุกวันนี้ค่อนข้างหลายปี ทำให้ลูกอมเป็นผงฝุ่นแบบที่น้าต๋อยบอก ถ้าจับจะเห็นว่าผงจากลูกอมจะติดมือเลย มีท่านใดเคลือบแลคเกอร์บ้างครับ ควรจะเคลือบหรือไม่เคลือบดีครับ

2. รักรังสิต

รักรังสิต เป็นที่รู้จักกันดี

ผมกำลังตัดสินใจว่าจะปิดทองคำเปลวแต่กลัวเสียอรรถรสในการส่องดูผงพราย
    อีกอย่างถ้าเก็บในสภาพเดิม ยังรู้ถึงที่มาที่ไป ผมเลือกอย่างหลังดีกว่าครับ

3. ekarad

ekarad เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับผมได้อ่านบทความในหนังสือพระ เกี่ยวกับหลวงปู่ทิมเลยนำมาให้อ่านครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      54.7 KB
      เปิดดู:
      91
      ขนาดไฟล์:
      9.1 KB
      เปิดดู:
      84
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 6 เมษายน 2011
  4. ลูกน้ำเค็ม

ขอบคุณครับพี่รักที่ให้แนวทาง ใจจริงผมก็ชอบเดิม ๆ เหมือนกันครับ...

5. SpringDove

SpringDove เป็นที่รู้จักกันดี

ยอดเยี่ยมอีกเสียงค่ะ คุณมะบอม:cool::cool::cool:

คนไม่มีลูกอม รอพระอุดผงพรายกุมารจากคุณหนุ่มต่อไป...:z5chearr:z6

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 เมษายน 2011
  6. ไทยโคราช

ไทยโคราช เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤศจิกายน 2010
    ผมศรัทธาหลวงปู่ทิม ได้ไปหาเช่ามาบูชาแล้วคือสมเด็จกุฏโง้ง หลวงพ่อติ้ววัดถนนหัก จันทร์ลอย ไม่ทราบว่าแท้หรือเปล่า แต่ก็เชื่อว่าแท้ (ให้กำลังใจตัวเอง)จะเอารุ่นในวัดก็สู้ไม่ไหวและยิ่งได้มาอ่านเรื่องของหลวงปู่ทิม จากเว็บ timpirus.com ที่คัดลอกจากนิตยสารร่มโพธิ์ที่อาจารย์เพียรวิทย์เขียน แล้วผมยิ่งศรัทธาหลวงปู่ทิมมาก และได้เคยไปที่พิพิธภัณฑ์ที่พัทยามาก่อนที่จะมาเจอเว็บนี้ วันเปิดพิพิธภัณฑ์จะไปร่วมงานด้วย โทรไปถามที่นิตยสารร่มโพธิ์ เห็นบอกว่าเหลือลูกอมสองลูก ว่าจะเช่าไว้บูชาไม่ทราบว่าจะทันหรือเปล่า

7. มะบอม

มะบอม เป็นที่รู้จักกันดี

ศรัทธาให้มั่น อาจจะไม่ถึงกับพระลอยมาใส่พานบนหิ้ง แต่ก็จะทำให้มีโอกาสได้มาแบบราคาย่อมเยาไม่ต้องขวนขวายอะไรมากนะครับ ขอเตือนว่าให้ดูเองให้พอได้ก่อน ต่อไปขอความช่วยเหลือ อย่างเช่นให้อาหนุ่มช่วยดู หรือพี่วุธจันทบุรี หรือสมาชิกหลายๆท่านร่วมกันฟันธงให้ก่อน ขอเตือนอีกครั้งว่าถ้ายังไม่เคยศึกษาอย่างจริงจังก็ต้องระวังเป็นพิเศษ สายนี้มีคนเจ็บมาเยอะ ทั้งๆที่คิดว่าชัวร์ที่สุดแล้วยังโดนไปได้

8. ต้นบัว

ต้นบัว เป็นที่รู้จักกันดี

9 พฤศจิกายน 2010
    อยากมีไว้บูชาบ้างครับ

พี่หนุ่มพอจะแนะนำที่จะหามาบูชาได้ที่ไหนที่ไว้ใจได้บ้างไหมครับ หรือสมาชิกท่านใดพอจะแบ่งให้ได้จะเป็นพระคุณยิ่งครับ อยากได้มากครับ PM มาก็ได้ครับ

9. พุทธิวงษ์

พุทธิวงษ์ เป็นที่รู้จักกันดี

ก่อนหน้านี้ประมาณ5-6เดือนที่แล้ว ผมได้ไปวัดระหารไร่ และได้กราบหลวงปู่ทิม และขอท่านไว้ว่าถ้าผมมีวาสนา ขอให้ผมได้ของหลวงปู่ไว้บูชา ไม่ว่าจะเป็นอะไรก็ได้ แต่ขอให้แท้และที่มาดีและ ผมสามารถ ซึ่งก็ผ่านมาจนผมลืมว่าผมได้เคยขอหลวงปู่ทิมไว้ จนมาเมื่อ อาจารย์โมทย์ (เนียนๆขอเป็นศิษย์ด้วยนะครับ) ได้มอบลูกอมลูกนี้ให้ โดยที่ผมไม่รู้เลยว่าจะได้ ขอบคุณมากครับ ดีใจจริงๆ ครับ ผมไปเลี่ยมมาแล้วครับ เอาแบบ ธรรมดาเพราะไม่อยากรอครับ อยากแขวนเร็วๆ ถ่ายจากมือถือนะครับไม่ชัดเลย

10. ต้นบัว

ต้นบัว เป็นที่รู้จักกันดี

9 พฤศจิกายน 2010

ขออนุโมทนาด้วยครับ คุณลูกลพ.เขาสาริกา :cool:

11. chainerror

chainerror เป็นที่รู้จักกันดี

3 มิถุนายน 2008
    อิจฉาจังได้ขึ้นคอแล้ว ผมยังไม่ได้ไปเลี่ยมเลยครับ
    แต่ยังไงลูกอมนี้ได้ขึ้นคอผมแน่ๆไม่มีเก็บขึ้นหิ้งแน่นอน
    หลวงปู่อุตส่าห์มาโปรดศิษย์ แต่ต้องไปเพิ่มห่วงที่สร้อยก่อนเพราะเต็มคอแล้ว อิอิ

12. kong2

kong2 เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนากับพี่มะบอมด้วยนะครับ
    แต่อยากขอถามหน่อยครับ บทนี้คือบทไรนะครับพี่
    มะอะอุ ทุกขัง อนิจจัง อนัตตา พุทโธ พุทโธ อิติ สุคะโต อะระหัง พุทโธ นะโมพุทธายะ อิติปิ โส ภะคะวา อะระหัง สัมมาสัมพุทโธ วิชชาจะระณะสัมปันโน สุคะโต โลกะวิทู อะนุตตะโร ปุริสะทัมมะสาระถิ สัตถา เทวะมนุสสานัง พุทโธ ภะคะวาติ

13. lynn@nice

lynn@nice เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

เมื่อ วันอังคารที่ผ่านมาลินได้ไปกราบ หลวงพ่อ ญาท่านเกษม มาค่ะ ในครั้งนี้ลินก็ได้ขอบูชา ก่องข้าว มาได้สมใจแล้วค่ะ เพราะไปกราบท่านทีไรก็ลืมทุกที ก่องข้าวนี้ถ้านำมาบูชาเสริมการค้าขาย ก็จะหมายถึงความ บริบูรณ์ มีกินมีใช้ แถม สำเนียงที่เรียก ก่องข้าวก็จะ เรียก ก่องเข้า หมายถึง มีแต่เข้าไม่มีออกค่ะ ( ความเชื่อส่วนบุคคลค่ะ ) หลายปีก่อนตอนที่ หลวงพ่อ ญาท่านเกษม ยังไม่เป็นที่รู้จักมาก ยามว่างท่านก็จะ สานก่องข้าวเอง ฝีมือในงานจักสานของท่าน ปราณีตละเอียดมากค่ะสังเกตุได้จาก เส้นตอกไม้ไผ่ที่ท่านสาน จะมีความบางและเล็กค่ะ ส่วนตัวก่องข้าวก็จะสานหนานถึงสองชั้น พอท่านสร้างเสร็จเป็นก่องข้าว หลวงพ่อก็จะมาว่า คาถา กำกับอีกครั้ง เป็นคาถา โภคทรัพย์ ลินได้ขอความเมตตาให้หลวงพ่อ ญาท่านเกษม เมตตาจารที่ฐานก่องให้ ปิดทองคำเปลวที่ฝา และ เสกพระคาถากำกับอีกครั้งค่ะ ใบนี้จะใหญ่หน่อยเหมาะสำหรับนำมา ใส่เงิน หรือวัตถุมงคลค่ะ <fieldset class="fieldset"><legend>รูปขนาดเล็ก</legend> [​IMG] [​IMG] [​IMG]

[​IMG] [​IMG] [​IMG]

[​IMG] [​IMG]
    </fieldset>

14. พุทธิวงษ์

สำหรับท่านเชนต้องเลี่ยมทองครับ...ไม่งั้นไม่เข้าชุดแน่....ครับอิๆๆๆ...ถ้ามีแบบเลี่ยมแบบท่านเชนครบ10ครั้งแถม1ที่แถมให้ผมขอนะครับ:cool:

15. Marquis_M

Marquis_M เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้เป็นอีกครั้งที่ผมมีโอกาสได้ไปกราบหลวงพ่สุนทร เป็นวันที่มีความสุขมากครับ ท่านต้อนรับทุกคนด้วยเมตตาจิตรไม่แบ่งแยกคนรวยคนจน ท่านเรียกให้ผมหมอบ แล้วเป่ากะหม่อมให้โดยไม่ได้ร้องขอจากท่าน ท่านบอกว่าคนเขามีความทุกข์มาอยากให้มีความสุขกลับไป

ขอเรียนเชิญทุกท่านนะครับ ถ้าเป็นไปได้ลองหาโอกาศดูครับ ที่ครั้งหนึ่งได้มีโอกาศกราบพระอริยสงฆ์ที่ยังมีชีวิตอยู่ ได้ทำบุญกับพระแท้ เป็นมงคลกับชีวิตครับ

พระเครื่องที่ว่าหายากๆ มีเงินยังพอหาได้ครับ หาโอกาสทำบุญกราบพระอริยงฆ์ที่เหมือนหลวงพ่อสุนทร ผมว่าหายากกว่านะครับ

16. พุทธิวงษ์

สวัสดีครับพี่ลิน ปฐวีธาตุที่ให้ผมมาผมได้ หย่อนลงหลุมเสาร์ไปแล้วนะครับ ขอบคุณพี่มากครับ ตอนนี้เหลือไม่มากเพราะหย่อนไปทุกหลุม นี่แหละครับที่ทำให้ผมหายไปเพราะต้องทำให้เสร็จก่อน คิดถึงพี่ลินนะครับ:cool:

17. พุทธิวงษ์

ฝันดีนะครับทุกท่าน พี่ภูอย่าหักโหมมากนะครับน้องเป็นห่วงเพราะอายุมากแล้ว...:cool:

18. มะบอม

มะบอม เป็นที่รู้จักกันดี

ผมใช้บทนี้สวดบูชาลูกอมผงพรายกุมาร ของหลวงปู่ทิม ครับ

มะอะอุ ทุกขัง อนิจจัง อนัตตา พุทโธ พุทโธ <<< เป็นคาถาหลวงปู่ทิมครับ

มีความหมายคร่าวๆ ประมานนี้ครับ ถ้าผิดช่วยมาแก้ให้ด้วยนะครับ

มะ อะ อุ = ศีล สมาธิ ปัญญา
    ทุกขัง = ทุกข์
    อนิจจัง = ความเป็นของไม่เที่ยง
    อนัตตา = ไม่ใช่ตัวตน
    พุทโธ = ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน

ผมคิดว่าท่านน่าจะสอนเป็นนัยประมาณว่า การรักษาศีลให้บริบูรณ์ทำให้เกิดสติ เมื่อเกิดสติแล้วย่อมเป็นผู้มีสมาธิตั้งมั่นดีแล้ว เมื่อมีสมาธิตั้งมั่นดีแล้วพิจารณาให้เห็นจริงจึงเกิดปัญญารู้ว่าสิ่งใดๆล้วนเป็นทุกข์ แม้ความสุขก็ยังเป็นทุกข์ เป็นของไม่เที่ยง เกิดขึ้น ตั้งอยู่ และดับไป ไม่ใช่ตัวตน (จิตไม่ใช่เรา ตัวเราก็คือไม่มี) หากรู้แล้ว ตื่นแล้ว เบิกบานแล้ว คือ พุทโธ

19. kong2

kong2 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณมากครับพี่มะบอมที่ช่วยอธิบายให้ผมเข้าใจ

20. ลูกน้ำเค็ม

คุณโยไม่พูดให้หมดว่าหักโหมเรื่องอะไร เดี๋ยวเป็นเรื่องนะครับ555