แนะนำพระดี มีพลังมหัศจรรย์ อาถรรพ์หนุนชีวิต อิทธิฤทธิ์มหาศาล

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย หนุ่มเมืองแกลง, 15 พฤษภาคม 2010.

1. kong2

kong2 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอร่วมอนุโมทนาบุญกับพี่ภูวดิทด้วยนะครับ

2. รักรังสิต

รักรังสิต เป็นที่รู้จักกันดี

อ้างอิง:
    <table border="0" cellpadding="6" cellspacing="0" width="100%"> <tbody><tr> <td class="alt2" style="border: 1px inset;"> ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ภูวดิท [​IMG]
    เมื่อวานผมไปเข้าร่วมพิธีปลุกเสกเหรียญหลวงปู่ทิม รุ่น "บารมีอิสริโกวัดแม่น้ำคู้เก่า อ.ปลวกแดง จ.ระยอง มา ครับและได้นำชนวนกริ่ง ญสส.ทองคำและนวะ ผงสมเด็จพระสังฆราช ร่วมเข้าพิธีด้วยครับ ก่อนส่งให้พี่หนุ่ม เป็นมวลสร้างพระชุดนี้ต่อไปครับ
    </td> </tr> </tbody></table>
    ขอร่วมอนุโมทนาบุญกับพี่ภูวดิทด้วยนะครับ

อนุโมทนากับคุณภูด้วยครับ ขอให้มีวาสนาแยะๆครับคิดสิ่งไดหวังสิ่งใด ก็ขอให้มีวาสนานะครับพี่ภู อิอิอิ

3. หนุ่มเมืองแกลง

หนุ่มเมืองแกลง เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ขอบคุณมากครับ ที่ช่วยดำเนินการให้มากมายหลายอย่างมาตั้งแต่ต้นจนถึงทุกวันนี้
    คุณภูทุ่มเทเพื่อการกุศลครั้งนี้มากมายจริงๆ และอยู่เบื้องหลังของดีๆหลายอย่างที่ส่งมาให้

4. หนุ่มเมืองแกลง

หนุ่มเมืองแกลง เป็นที่รู้จักกันดี

1
    รู้บ้างนิดหน่อยว่า ท่านเป็นศิษย์ ลพ.โอภาสี สร้างไว้รุ่นเดียว ด้านหน้าพิมพ์สมเด็จและมีหลัง4-5 แบบ ดีทางแคล้วคลาดและการทำกิน เบื้องลึกไม่ทราบจริงๆครับ แต่คนที่หัวหิน และประจวบฯ เขาว่าดีนะครับ

5. หนุ่มเมืองแกลง

1
    หากเป็นผู้หญิง นิ้วเรียวหรือเป็นเด็ก เบอร์ 50 กำลังเหมาะครับ
    นิ้วนางผู้ชายไทยมาตรฐาน ใช้แหวนเบอร์ 59 ครับขนาดกำลังดี
    เบอร์ 54 และ 64 สำหรับนิ้วขนาดใหญ่ขึ้นมาทั้งชายและหญิง

6. หนุ่มเมืองแกลง

1
    ขอบคุณมากครับ ผมจะดำเนินการให้ตามต้องการครับ

7. หนุ่มเมืองแกลง

1
    รอดูอีกทีนะครับ วันบวงสรวงเทพองค์นี้ในอีกไม่นานนัก โดยพราหมณ์สำนักหลวงที่วัดหนองสะเดา สระบุรี อาจมีของดีอย่างนี้แจกครับ ขอให้ทำพระอื่นๆเสร็จครบถ้วนก่อน ตอนนี้ก็หัวหมุนแล้วครับ

8. หนุ่มเมืองแกลง

1
    ขอบคุณมากครับ ขออนุโมทนาด้วยครับ จะเป็นไปตามเจตนาของท่านทุกอย่างตามที่ต้องการครับ

9. PITINATTH73

PITINATTH73 เป็นที่รู้จักกันดี

ผมขอตัวพักผ่อนก่อนครับ ญาติธรรมทุกๆท่าน

10. toyhonda

toyhonda เป็นที่รู้จักกันดี

คุณหน่มครับไม่ทราบว่า พระแหวกม่านหลวงพ่อกวยหลังพระพรหมยังพอมีเหลือบ้างไม๊ครับ ราคาทำบุญพร้อมค่าส่ง ติดต่อกรรมการท่านใดครับ ช่วยกรุณาแจ้งผม
    นายตันชัย ที่เบอร์ 0840922918 ด้วยครับ พิมพ์ไม่ค่อยเป็นเพึ่งหัดจิ้มดีดครับ สายตาก็ไม่ค่อยดี

11. ภูวดิท

ภูวดิท เป็นที่รู้จักกันดี

17 มิถุนายน 2010
    เมื่อวานได้คุยกับพี่หนุ่มยอมรับครับว่าทุ่มเทกับพระชุดนี้มากน่าเหนื่อยแทนจริงๆๆครับ ขอเป็นกำลังใจให้พี่หนุ่มสร้างสิ่งดีๆๆให้พวกเราได้ใช้กันครับ

12. CheKuvara

CheKuvara เป็นที่รู้จักกันดี

เฉพาะเขียนดวงแ่ต่ละคนลงบนแผ่นดวงขนาด 2x2 ซม. ตามที่ลุงคนที่้เป็นหมอดูเขียนดวงแต่ละคนลงกระดาษแผ่นใหญ่มาให้ก็ยากพออยู่แล้ว และยังมีตะกรุดประมาณแปดพันกว่าดอกที่มานั่งม้วนเองจนเจ็บมือเลือดออกอีก ยังไม่นับที่จะต้องวิ่งไปวิ่งมาอีกหลายๆอย่าง เข้าใจความรู้สึกนี้เลยครับ บางครั้งการทำดีมันจะมีความสุขใจอยู่ข้างในลึกๆ เพราะขณะที่ทำมันมีความหวังอยู่ในใจว่าการกระทำของเราต่อไปทำให้เกิดประโยชน์สุขกับคนอื่้นๆอีกมากมาย แต่ระหว่างที่ทำเพื่อจะให้สำเร็จนี่ละครับ บางครั้งถ้ามันมีคลื่นลมมาบั่นทอนกัดเซาะกำลังใจ ในห้วงความรู้สึกจะมีความคิดแว่บเข้ามาว่าจะทำไปทำไม จะทำไปเพื่อใคร อ่อนและล้าไม่อยากจะก้าวเดินต่อไป สิ่งที่เราจะอยู่เคียงข้างกันและคอยผลักดันกันได้คือ กำลังใจครับ ขอเพียงแค่กำลังใจเท่านั้นก็เพียงพอแล้วจริงๆ อันนี้เขียนมาจากความรู้สึกของผมที่เคยเป็นนะครับ ขอเป็นกำลังใจให้พี่หนุ่มเช่นกันครับ

13. siwarit

siwarit เป็นที่รู้จักกันดี

แจกสายสิญจ์ข้อมือ หลวงปู่แผ้ว ปวโร วัดรางหมัน

เมื่อวานไปกราบหลวงปู่แผ้ว วัดรางหมันมาครับ ไปให้ท่านตัดผมให้ก่อนบวชครับ

ผมได้สายสิญจ์ข้อมือของหลวงปู่แผ้ว จำนวน 10 เส้นครับ ไว้ผูกข้อมือตัวเองหรือลูกหลานมาแบ่งให้กับเพื่อน ๆ พี่น้องในนี้ครับ

ลงชื่อพร้อมที่อยู่ได้เลยครับ ไม่ต้องส่งซองมานะครับ ผมจะจัดส่งให้เลยครับ ขอจำกัดท่านละ 1 เส้นนะครับ

1. daychar
    2. tomsignal (รบกวนขอที่อยู่ให้ผมอีกทีนะครับ)

3. b_wanlop
    4. kkung1234

5.

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 เมษายน 2011
  14. มะบอม

มะบอม เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาด้วยนะครับ ขอให้มีความสุขความสงบครับ :cool:

15. ekarad

ekarad เป็นที่รู้จักกันดี

ขอรับ1เส้นครับ.............

16. b_wanlop

b_wanlop เป็นที่รู้จักกันดี

30 ธันวาคม 2005
    ขอรับสายสิญจน์ 1 เส้นครับ

ลักขณา บุญธรรมส่ง
    42/1 รร.ทบอ. ช่างกล ขส.ทบ.
    ถนนทหาร เขตดุสิต กทม. 10300

17. kong2

kong2 เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาบุญกับคุณSiwaritด้วยนะครับ

18. ญานธรรม

ญานธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

ร่วมเป็นกำลังใจให้พี่หนุ่มครับ
    อ่านแล้วเห็นภาพการสร้างบุญบารมีครั้งนี้จริงๆ
    ขอร่วมอนุโมทนาบุญอีกครั้งครับ

19. nuanhadyai@hotmail

nuanhadyai@hotmail เป็นที่รู้จักกันดี

1
    อนุโมทนาบุญ
    คุณภูวดิท คุณผาแดง น้องโจ น้องเจ...และทุกท่าน...
    ร่วมเป็นกำลังใจให้พี่หนุ่มค่ะ...

20. แก้วสว่าง

แก้วสว่าง ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

[FONT=&quot]เรื่องลูกอมเทียนหลวงพ่อทิมวัดละหารไร่[/FONT]<o></o>
    [FONT=&quot]
    นายสาย แก้วสว่าง เล่าว่า ลูกอมหลวงพ่อทิมวัดไร่สมัยก่อนตั้งแต่ยุคแรกๆนั้นลูกอมของหลวงพ่อจะเป็นลูกอมที่ทำด้วยเทียน ซึ่งชาวบ้านแถวนั้นจะเรียกลูกอมเทียน หลวงพ่อท่านจะทำเองโดยฟั่นเทียนที่ชาวบ้านหล่อกันเองในสมัยนั้นโดยลุงสายเล่าว่า สมัยแต่ก่อนชาวบ้านละหารไร่จะหล่อเทียนกันเองตามบ้านๆโดยหาวัสดุเท่าที่จำได้จะใช้รังผึ้งที่ร้างรังเป็นส่วนผสมนำมาเคี่ยว แล้วหล่อเป็นแท่งๆแบนๆ ถึงเวลาตอนเข้าพรรษาจะมีการหล่อเทียนที่วัด ชาวบ้านก็นำแท่งเทียนที่ตามแต่ละบ้านของตัวเองหล่อไว้ ก็จะนำมาเวลามีงานหล่อเทียนเข้าพรรษาที่วัดตามประเพณีแล้วแห่รอบโบสถ์ ซึ่งสมัยแต่เก่าก่อนความเจริญยังไม่เข้ามาถึง ชาวบ้านละหารไร่ต้องหล่อกันเองตามบ้านๆ หลวงพ่อทิมท่านจะใช้เทียนทำพรรษานี้ โดยเวลาบูชาพระสวดมนต์หลวงพ่อท่านได้ใช้น้ำตาเทียนบููชาพระฟั่นเทียนทำลูกอมขึ้น โดยในสมัยก่อนๆท่านจะใช้กระดาษสาเขียนอักขระห่อใส่ไว้ในลูกอม แต่พอระยะต่อมา หลวงพ่อท่านจะใช้เป็นกระดาษมีลักษณะคล้ายๆกระดาษว่าวเขียนอักขระใส่ไว้ในลูกอมและหลวงพ่อท่านจะทำห่วงลวดแต่หลวงพ่อท่านจะไม่เรียกห่วง แต่ท่านจะเรียกว่าหูงวงไว้สำหรับแขวน ลุงสายบอกว่าท่านจะทำเองกับมือทุกอย่าง ซึ่งการทำลูกอมเทียนแต่ละครั้งจะทำครั้งละไม่มาก หลวงพ่อทิมท่านเล่าว่าลูกอมเทียนสามารถป้องกันภัยได้ทุกชนิด ซึ่งลูกอมเทียนหลวงพ่อท่านทำมาตั้งแต่ยุคแรกๆเริ่มก็ว่าได้[/FONT] [FONT=&quot]แต่จะครั้งใดไม่มีใครจะทราบได้[/FONT]<o></o>
    หมอคง สายัญ ซึ่งเป็นลูกศิษย์ยุคแรกๆเคยเล่าให้ฟังว่าตอนไปเป็นทหารเมื่อปีพ.ศ.๒๔๘๗ ตนได้ไปเป็นพลทหารเรืออยู่ที่สัตหีบตนได้ขึ้นไปหาหลวงพ่อทิมที่วัดซึ่งอยู่ไม่ไกลจากบ้านโดยไปกับเพื่อนที่โดนทหารด้วยกัน และหลวงพ่อทิมได้มอบลูกอมเทียนให้คนละเม็ด ซึ่งตอนมอบลูกอมหลวงพ่อได้เป่ากระหม่อมและบริกรรมคาถาอยู่พักหนึ่ง ท่านบอกว่าให้เอาลูกอมติดตัวให้ดีเอ็งจะต้องไปสู้รบกับเขานะ แล้วเอ็งจะปลอดภัยทุกอย่างและก็เป็นจริงอย่างที่หลวงพ่อกล่าว ตนโดนส่งไปอยู่ชายแดนโดยส่งไปอยู่แนวหน้า ซึ่งตอนนั้นขณะกำลังลาดตระเวนอยู่ได้โดนพวกข้าศึกซุ่มโจมตี ข้าศึกใช้ปืนอาก้ายิงต่อหน้าตนซึ่งตอนนั้นตนไม่ทันระวังตัวหลบไม่ทัน ผลปรากฏว่าปืนยิงไม่ลั่น ยิงครั้งที่สองก็แชะ ช่วงเวลานั้นเองตนและเพื่อนทหารและจ่าหัวหน้าหมวดยิงต่อสู้ฝ่ายข้าศึกจนตายและแตกกระเจิงหนีไป ส่วนฝ่ายตนและเพื่อนไม่มีใครได้รับบาดเจ็บเลยสักคนเดียว ภายหลังชุดพักกลับมาบ้านตนได้มาหาหลวงพ่อทิมที่วัดไร่ พอตนเข้าไปหาหลวงพ่อ หลวงพ่อทิมท่านยิ้มและทักว่าเอ็งปลอดภัยแล้วนะเดี๋ยวเอ็งปลดจากทหารมาก็มาบวชกับนี่นะ เอ็งยังมีบาปที่ไปยิงเขานะจะได้ไม่มีเวรกรรมต่อกัน ภายหลังปลดจากทหารมาได้บวชเรียนวิชาอยู่กับหลวงพ่อทิม๒พรรษา [/FONT][FONT=&quot]ก็กราบลาสิกขา[/FONT][FONT=&quot]ไป[/FONT]
    นายสาย ได้เล่าอีกว่าตนก็ได้ไปเป็นพลทหารเรือเมื่อปี พ.ศ.๒๔๙๗ได้มีนายสาลิกา คำมีซึ่งเป็นคนทางหนองพะวาเป็นลูกหลวงปู่แก้ว เกสาโร ซึ่งโดนทหารผลัดเดียวกันได้มาหาตนที่บ้านและให้พาไปหาหลวงพ่อทิมวัดไร่ พอไปถึงหลวงพ่อกลับชี้ให้นายสาลิกา ไปรอที่นอกชานโดยหลวงพ่อได้ทำพิธีอาบน้ำมนต์ให้สักพักหนึ่งพอเสร็จจากพิธี นายสาลิกาซึ่งสงสัยจึงถามหลวงพ่อว่าทำไมมาด้วยกัน ถึงให้ผมอาบน้ำมนต์คนเดียว หลวงพ่อก็เอ่ยขึ้นมาว่า" เอ็งไปทำบาปอะไรมา" นายสาลิกาก็ตกใจว่าหลวงพ่อรู้ได้อย่างไรเลยต้องสารภาพต่อหลวงพ่อว่า ตนเพิ่งไปยิงเก้งมาตัวหนึ่งเมื่อวานนี้เอง ซึ่งหลวงพ่อก็ไม่ว่ากระไรก็ให้ตนกรวดน้ำแผ่เมตตาให้แก่สัตว์ตนนั้นไป พอเสร็จพิธีหลวงพ่อก็ให้ลูกอมเทียนคนละเม็ดไว้สำหรับติดตัวและหลวงพ่อก็ทักว่าเอ็งกับสายปลอดภัยดีทุกอย่างนะแต่เอ็งมาด้วยกันแต่จะอยู่คนละที่นะ ผลปรากฏว่านายสาลิกาไปอยู่พลขนส่ง ส่วนตัวนายสายเองได้ไปอยู่ทางภาคใต้ ซึ่งทั้งสองก็ปลอดภัยดีทุกอย่าง ภายหลังปลดจากทหารมา นายสาลิกากลับไปอยู่ที่บ้านหนองพะวา ส่วนตัวนายสายเองก็กลับมาอยู่รับใช้และบวชเรียนวิชากับหลวงพ่อทิมวัดไร่ต่อไป นี่คือประสบการณ์เล็กๆน้อยๆที่เล่าสู่กันฟัง

ผู้เฒ่าผู้แก่แถววัดละหารไร่เล่าว่า ส่วนมากเวลาถ้าใครโดนทหารจะไปหาหลวงพ่อ หลวงพ่อจะมอบลูกอมเทียนให้คนละเม็ด ซึ่งลูกอมเทียนแต่ละเม็ดจะต้องมีห่วงไว้สำหรับแขวนติดตัวด้วย ซึ่งปัจจุบันนี้หาดูไม่ได้อีกแล้ว ผมเคยสอบถามลุงสาย ลุงสายเล่าว่าส่วนมากคนที่กลับมาจากปลดทหารมาจะไม่ค่อยมีใครสนใจเก็บกันเท่าไหร่เพราะสมัยก่อนไม่มีใครจะคิดเอาไปเลี่ยม ส่วนมากจะเก็บเอาไว้บนหิ้งพระ ลูกอมเทียนพอนานๆไปจะผุกร่อน[/FONT][FONT=&quot]แตกเป็นเม็ดเล็กๆ ซึ่งทำให้ไม่มีใครสนใจจะเก็บรักษาไว้ ผมเองเคยพยายามเสาะหาลูกอมเทียนอยู่หลายครั้งหลายครา สืบทราบจากทุกคนที่ไปทหารที่เคยได้รับกับมือหลวงปู่ทิมจะพูดเป็นเสียงเดียวกันว่าส่วนใหญ่ลูกอมจะแตกและผุกร่อนไป[/FONT]<o></o><o></o>ตามกาลเวลา
    ซึ่งลูกอมเทียนทุกวันนี้จะเหลือไว้เพียงตำนานความทรงจำ ถ้าใครได้มีไว้ถือว่าโชคดีมากๆ แต่ผมไม่แนะนำให้ไปเที่ยวหานะครับ ผมจะเล่าไว้เป็นเกร็ดความรู้ตามข้อมูลที่ได้สืบทอดมาจากข้อเท็จจริง สำหรับผู้ที่ศรัทธาในองค์หลวงปู่ทิมวัดละหารไร่<o></o>[/FONT]
    ตอนต่อไปผมจะเขียนเล่าลูกอมในยุคต่อมา โปรดติดตามในตอนต่อไปนะครับ[/FONT]![FONT=&quot]<o></o>[/FONT]

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 เมษายน 2011