แนะนำพระดี มีพลังมหัศจรรย์ อาถรรพ์หนุนชีวิต อิทธิฤทธิ์มหาศาล

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย หนุ่มเมืองแกลง, 15 พฤษภาคม 2010.

1. CheKuvara

CheKuvara เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณนะครับ ในคำแนะนำผมต้องไปลงตำแหน่งวิเคราะห์ก่อนครับ เพราะระเบียบเค้าต้องให้อยู่หนึ่งปีก่อนแล้ว ถึงจะัเปิดกรอบและเปิดสอบอีกครั้ง ได้โทรคุยกับเพื่อนแล้วว่าจะเปิดให้ เมื่อเช้าก็แวะไปหาเพื่อนที่บ้านครับแต่ไม่อยู่ เพราะผมไม่ได้โทรนัดไว้ มีหลายคนที่กระโดดจากท้องถิ่นมากรมผม เพราะทนการเมืองไม่ไหว ช่วงนี้กำลังหาข้อมูลพวกระเบียบ และวิธีการอยู่ครับ

2. หนุ่มเมืองแกลง

หนุ่มเมืองแกลง เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    บ้านเราไม่มีครับ ชื่อเขารังหนู เหมือนไทยแต่ฝั่งหม่องครับ แต่เป็นแดนครอบครองของ KNU ครับ กว่าจะเข้าไปเอาออกมาได้ ต้องจ่ายค่ากู้กับระเบิดลูกละสองหมื่นบาทไทยสดๆจำนวน 14 ลูกที่เขาฝังดักไว้เอง และแลกสังเวยอีกสองชีวิตของคนกู้ระเบิดมือเปล่า ด้วยสัญชาติญาณส่วนตัว และจำนวนก็จำกัด ไม่ได้ให้มามากนัก เขตไทยไม่มี แบบใกล้เกลือกินด่างเลยครับ

3. ransang

ransang เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2007
    พี่หนุ่มครับ รบกวนถาม ตามวัดโบราณ พระอุโบสถเก่าแก่ มีการบรรจุเบี้ยแก้ไว้ที่หน้าบรรณ ด้วยเหรอครับ เ็ป็นเบี้ยเปลือยไม่ได้อุด พอดีวันนี้ไปได้มาขนาดเท่ากำปั้นเด็ก อายุ สร้างพระอุโบสถ 2379 - 2553 ครับ ประมาณ 175 ปี ครับ

4. หนุ่มเมืองแกลง

หนุ่มเมืองแกลง เป็นที่รู้จักกันดี

1
    ธรรมชาติแปลกในป่าเขาโจด

บ้านเขาโจดเป็นหมู่บ้านทุรกันดารมากแห่งหนึ่งในอำเภอศรีสวัสดิ์ จังหวัดกาญจนบุรี และเดินทางไปถึงได้อย่างยากลำบาก ต้องลัดเลาะไปตามไหล่เขา ผ่านโค้งคดเคี้ยวมากมายนับพันโค้งในอำเภอศรีสวัสดิ์ ผ่านตำบลนาสวน ทะลุออกเขาโจด และไปสุดทางที่เครื่องจักรยนต์จะพาคนจะไปได้ ที่เขตรอยต่อระหว่างกาญจนบุรีและอุทัยธานี และเป็นจุดแคบๆของลำน้ำเล็กๆหลายสายที่ไหลมาจากป่าทุ่งใหญ่นเรศวร ลงอ่างเก็บน้ำของเขื่อนศรีนครินทร์

จากทางที่สิ้นสุดลงตรงนี้ หากเดินเท้าไปอีกประมาณ 50
    กิโลเมตร จะทะลุออกทุ่งใหญ่นเรศวรเขตติดต่อห้วยขาแข้ง หากถึงเขาโจดและเดินทางไปทางขวาประมาณ 10 กิโลเมตร จะเป็นหมู่บ้านกะเหรี่ยงฤาษี ที่นับถือผีและเทวดา เขตหลบซ่อนของมือปืนร้ายๆมากมายที่นั่น สามารถทะลุออกไปที่อำเภอหนองปรือ กาญจนบุรีได้เช่นกัน

ที่สุดทางของเขาโจดมีเหมืองแร่ฟันม้า(เฟลสปาร์) ขนาดใหญ่อยู่แห่งหนึ่ง และเป็นที่สุดท้ายของแผ่นดินตรงนี้ที่จะได้เห็นรถยนต์ และรถจักรยานยนต์ เมื่อเดินเท้าเข้าไปป่าต้นน้ำเลาะตามแนวลำน้ำขึ้นไปเรื่อยๆ จนถึงเขตรอยต่อของอุทัยธานีและกาญจนบุรี ลำน้ำจะตื้นเขินและมีขนาดเล็กลง แยกกิ่งก้านสาขาออกเป็นเล็กหลายสาย ในทุกๆช่วงต้นฤดูฝนของทุกปีประมาณ เดือนมิถุนายน- สิงหาคม จะพบเห็นปลาน้ำจืดบางชนิดที่อาศัยอยู่ในอ่างเก็บน้ำศรีนครินทร์ ได้ยกทัพว่ายทวนน้ำขึ้นไปตามแนวลำธารเล็กๆนี้นับแสนนับล้านตัว เพื่อวางไข่ที่ต้นน้ำ เหมือนเช่นที่เคยได้เห็นจากกรณีปลาแซลมอนในต่างประเทศ หากสามารถทำเป็นที่ท่องเที่ยวเชิงนิเวศน์ได้ ที่นี่จะเป็นดินแดนมหัศจรรย์อีกแห่งหนึ่งของโลก ที่ปลาได้แถกสะบัดตัวไปตามซอกหินและโตรกผาเล็กๆ ว่ายทวนกระแสน้ำฝนแรกที่ยังไม่รุนแรงมากนัก มุ่งสู่แอ่งน้ำนิ่งที่มีความอุดมสมบูรณ์และมีที่หลบภัยเพื่อวางไข่ และฟักตัวก่อนพากันว่ายกลับไปยังอ่างเก็บน้ำใหญ่อีกครั้ง ก่อนหมดสายฝนและก่อนลำน้ำจะเหือดแห้งเสียก่อน ยังมีกุ้งเล็กๆที่เดินต้วมเตี้ยม ไปตามซอกหินและปูพันธุ์แปลกๆที่ไม่เคยเห็น

เมื้อมองเข้าไปในราวป่าจะเห็นบุกและบอนต้นใหญ่ๆมากมาย พร้อมๆกับกล้วยไม้ป่าตระกูลหวายสารพัดชนิดเกาะตามต้นไม้ เมื่อต้องแลกกับการแกะทาก ที่เกาะติดหนึบตลอดเวลาและยุงที่ตอมเต็มหัวก็นับว่าเป็นสวรรค์ในนรก ได้ในที่เดียวกันอย่างผสมกลมกลืนลงตัว เมื่อมีปลาชุกชุมมากมายสิ่งที่จะเห็นตามมาคือ งูและเสือปลาที่มีอยู่ตลอดแนวชายตลิ่งเตี้ยๆสองแนวของลำธารเล็กๆ นกกินปลานานาชนิด มีให้เห็นตลอดทาง

เมื่อพ้นเขตนี้ไปแล้วจะเข้าเขตอาถรรพ์ของทุ่งใหญ่นเรศวร ที่ยังเป็นดินแดนลึกลับและน่าค้นหา ที่ซ่อนเรื่องราวไว้มากมายทั้งอดีตและปัจจุบัน หากใครมีโอกาสลองชักชวนกันไปเที่ยวป่าแถบนี้สักครั้ง จะจดจำมิรู้ลืมไปอีกนาน กับหลายๆสิ่งหลายๆอย่างที่ยากจะได้พบเห็นในชีวิต ป่าที่สวยที่สุดคือป่าในหน้าฝน และก็อันตรายที่สุดเช่นเดียวกัน สมกับคำว่า เมืองไทย... ไม่ไปไม่รู้จริงๆ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 สิงหาคม 2010
  5. Tawatchai1889

Tawatchai1889 เป็นที่รู้จักกันดี

13 กรกฎาคม 2006
    ขอบคุณครับ เอาไว้เลี้ยงวันจันทร์-ศุกร์ดีกว่าครับพี่หนุ่น เสาร์อาทิตย์ เงียบครับ นศ ไม่ค่อยอยู่ เดี๋ยวก๋วยเตี๋ยวไม่อร่อยครับ 5555555

ติดตามอ่านเรื่อยๆนะครับ

6. น้าต๋อย เซมเบ้

น้าต๋อย เซมเบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

แหมๆ พูดถึงเรื่องโบราณสถานกันอยู่ดี พาเข้ากันไปป่าซะงั้น
    หวังว่าจะคนละป่ากับผมนะ.......555

ขอระบายเรื่องเก่าสักหน่อย
    เรื่องปืนผมไม่ค่อยทราบนะครับ แต่ก็ส่งคนขึ้นสวรรค์ลงนรกได้เหมือนกัน
    สมาชิกเข้ามาที่นี่ คงไม่ต้องการทราบหรอกครับ ว่าปืนอะไร รู้ได้ยังไง
    ทำลายบรรยากาศซะเปล่า ลองถามว่า ผมก็มนุษย์คนนึงครับ บริโภคแบบมีวิจารณญาณ ใช้ชีวิตด้วยสติ ไม่ใช่สัญชาตญาณ
    หากสิ่งใดมีข้อผิดพลาด ก็แย้งกันได้ครับ ไม่จำเป็นต้องมาเสนอคำรบท้าให้เสียบรรยากาศ
    หรือจะทำเพียงให้คนซูฮกว่า "เจ๋ง" หรือ....

ขออภัยวันนี้มาแรงไปหน่อย
    เมื่อเช้ากินยาพาราแบบเม็ด แล้วลืมเขย่าขวด
    กะว่าถ้ามีภาคสองจะขอสักโพสนึงละกัน

สวัสดี....

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 สิงหาคม 2010
  7. Jirang

Jirang เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2005
    คุณ namo_2009 รวดเร็วจริงๆ ขอให้ชนะประมูลนะครับ
    ถ้ามีคนที่จะมอบให้อยู่แล้วผมคงไม่ประมูลสู้ต่อแล้ว ขออยู่ดูเป็นกำลังใจละกันครับ

8. Tawatchai1889

Tawatchai1889 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอแสดงความยินดีไว้ล่วงหน้าครับท่านเช (ต้องเรียกท่านไว้ก่อน) :cool:

9. ลูกน้ำเค็ม

ลูกน้ำเค็ม เป็นที่รู้จักกันดี

30 ธันวาคม 2006
    จากการคาดคะเน คิดว่าท่านผู้นี้ถ้าได้เข้ามาอ่านคงจะแสดงความสามารถจากการคว้าถ้วยมาเต็มห้องออกมาเป็นคำรบที่ 2 แน่นอนครับ เพราะดูท่าทางแล้วคงคันไม่ใช่เล่น ถึงทนอ่านต่อไปไม่ไหวต้องสมัครเข้ามาเพื่อการณ์นี้โดยเฉพาะ...

10. โต้งชลบุรี

โต้งชลบุรี เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2010
    ข้อความของน้าต๋อย อ่านแล้วเข้าใจง่ายดี บริโภคแบบมีวิจารณญาณ ใช้ชีวิตด้วยสติ ไม่ใช่สัญชาตญาณ...
    แต่ว่ายาพาราแบบขวดต้องเข่าด้วยหรือครับ 555 (ผมจะได้ทดลองเขย่าดูบ้าง เผื่อจะได้ฮา ๆ แบบน้าต๋อยบ้างครับ)

11. lynn@nice

lynn@nice เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

ดีใจกับคุณ โจ ด้วยนะคะ ที่จะได้ไปต่ออีกขั้นที่ดีกว่า คิดดี ทำดี สิ่งดีๆ ย่อมเกิดค่ะ
    ปล. เปลี่ยนตำแหน่งใหม่ แล้ว ถ้าจะเปลี่ยน รถ ก็แจ้งได้นะคะ ช็อบชอบ เจ้าแดงน้อย พริกขี้หนูค่ะ หุๆ

12. nuanhadyai@hotmail

nuanhadyai@hotmail เป็นที่รู้จักกันดี

1
    ........................................................................

น้าต๋อย ค่ะ สงสัยทานยา เม็ดนั้นทำให้ง่วงนอนมาก....
    วันหลังเขย่าขวดนะคะ จะได้อยู่ในเหตุการณ์

เหตุเกิดเมื่อคืน วันนี้เหตุการณ์ปกติแล้วค่ะ
    ไว้ภาค 2 น้าต๋อยค่อย เจ๋ง คนเดียวนะ.......

ขอร่วมแสดงความยินดี...กับคุณเชด้วยค่ะที่ได้รับข่าวดี

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 1 สิงหาคม 2010
  13. Tawatchai1889

งูแบบนี้จะมีจริงรึป่าวครับ ทุกท่าน กลัวจะเป็นภาพตัดต่อซะมากกว่า ได้จากใน E-Mail ครับ มีข้อความว่า

Rare Photo - A snake found near Kukke Subramanya Temple (Karnataka)
    with 5 heads

ข้อมูล http://www.eface.in/a-snake-found-near-kukke-subrahmanya-with-5-heads/

ข้อความทิ้งท้าย

Note to Readers: This article published for public information about the recent E-mail forwarding related to 5 headed snake. We can’t understand that photos created by using software or is it original… Public can comment. Kukke Subrahmanya is one of the most famous temple in Karnataka, India.

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      56.4 KB
      เปิดดู:
      118
      ขนาดไฟล์:
      26 KB
      เปิดดู:
      118
      ขนาดไฟล์:
      97.1 KB
      เปิดดู:
      118
      ขนาดไฟล์:
      87.2 KB
      เปิดดู:
      122
      ขนาดไฟล์:
      173.1 KB
      เปิดดู:
      948
  14. หนุ่มเมืองแกลง

1
    ปกติผมจะแขวนพระองค์เดียวในคอครับ
    เพราะใจเรานิ่งและเต็มศรัทธาดี และไม่ชอบให้พระมากระทบกันเสียงดัง
    หากไปทำเรื่องสำคัญๆจึงจะแขวนสามองค์เป็นแต่ละกรณี

15. เทวาลัย

เทวาลัย เป็นที่รู้จักกันดี

24 สิงหาคม 2009
    สวัสดีพี่หนุ่มและทุกๆท่านนะครับ

ไม่ได้โพสต์ซะนานเลยครับ

เวลาที่พี่หนุ่มไม่อยู่จะไม่ค่อยตกกระทู้ครับ

แต่วันไหนที่พี่หนุ่มอยู่นี่ ตกกระทู้ทุกทีครับ กระทู้ไปเร็วมาก

ยังติดตามมิตรภาพดีๆอยู่ที่นี่ทุกวันที่มีโอกาสครับ

16. PITINATTH73

PITINATTH73 เป็นที่รู้จักกันดี

ผมขอตัวไปทำธุระข้างนอกก่อนครับ สวัสดีครับ

17. หนุ่มเมืองแกลง

1
    หลายครั้งที่รอดมาโม้อยู่ได้ เพราะช่างสังเกตุนี่แหละครับ
    นกที่โผบินขึ้นฟ้าตัวเดียวและบินไปทันทีเงียบๆ
    นกที่โผบินขึ้นฟ้าตัวเดียวและร้องตกใจ
    นกจากต้นไม้อื่นที่บินขึ้นฟ้าเป็นฝูงตามนกที่ร้องตกใจบนฟ้า
    นกที่เกาะนิ่งที่พื้นจิกกินเหยื่อ และนกที่จับเหยื่อบินไปกินบนต้นไม้
    แค่นี้ก็ต่างความหมายทุกเรื่องแล้วครับ เป็นสัญญาณธรรมชาติที่ดีมากๆ
    ฝูงผึ้งที่บินต่ำเป็นขบวน แัละบินสูงกระจายในท้องฟ้า ก็บอกอะไรมากมาย
    เหล่านี้ไม่มีสอน ต้องสังเกตุเอาเอง

คนข้างบ้านผม มีทั้งนายเฉลียวและนางฉลาด แต่ทำไมมีลูกชื่อ ซื่อบื้อ ก็ไม่รู้
    แต่มาม่า อร่อยดีนะครับ ขวัญใจคนยากและเด็กหอ
    มีคาถาดีๆที่ใช้บ่อยๆเวลาหิวจัดๆว่า มามะ มาม่า ซูหมัย อารีดอย

18. หนุ่มเมืองแกลง

1

แปลกดีครับ งูสองหัวเคยเห็นแบบเป็นๆมาแล้วในป่า
    รูปนี้ ลองใช้photo shop ไล่สีดูก็แนบเนียนดี ลายเกล็ดก็ต่างกันทุกหัว เงาในลูกตางูก็เปลี่ยนตำแหน่ง ลายแม่เบี้ยเท่านั้นที่ไม่กลืนกันดีพอ
    เมืองไทยมีของแปลกกว่านี้เยอะครับ คนชรามีงูหลายตัวบนหัว ลิ้นยาว ปากยื่นมีหลายมือ มีน้ำตาลริมฝีปากอีกต่างหาก หาง่ายแต่ดูยาก

19. หนุ่มเมืองแกลง

1
    ภาพไม่ชัดเลยครับ และไหวสั่นเล็กน้อย ทำให้ดูอะไรไม่ถนัดนัก ถ่ายชัดๆมาอีกสักครั้งนะครับ ดูเข้าเค้าดี แต่ขยายภาพไม่ได้เลยครับ ขอโทษนะครับ

20. หนุ่มเมืองแกลง

1
    ที่รู้มาจะเป็น ปรอทกรอในยุคก่อนอยุธยา ที่ฝังตามผนังโบสถ์
    และ ใช้เบี้ยแก้ ในยุคหลังๆใส่หลุมลูกนิมิตรและไว้หน้าประตูโบสถ์
    เบี้ยใส่ปรอทไว้ด้วย แต่ปรอทคงหายไปหมดแล้ว เป็นของแก้อาถรรพ์สมัยก่อน