แนะนำพระดี มีพลังมหัศจรรย์ อาถรรพ์หนุนชีวิต อิทธิฤทธิ์มหาศาล

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย หนุ่มเมืองแกลง, 15 พฤษภาคม 2010.

1. sakuda

sakuda เป็นที่รู้จักกันดี

11 กรกฎาคม 2009
    ที่อินโด เคยเป็นเมืองพุทธที่ใหญ่มากๆครับ จากเกาสุมาตรา มาชวา แต่ก็เป็นไปตามวัฏจักรสงสารครับ เมืองถูกรุกรานจากแขกอิสลาม ยุคสมัยที่รุ่งเรืองของพุทธศาสนาก็เสื่อมลงครับ ผมไปโบโรพุทโธแล้วเหนื่อยใจครับ เห็นคนปีนป่ายเจดีย์เป็นว่าเล่น ไอ้เราคนไทย เห็นแล้วยังต้องกราบต้องไหว้
    แต่ถึงอย่างไรก็ตาม ที่อินโดก็เริ่มที่จะมีวัดไทยครับ มีคนหลายกลุ่มพยายามเผยแพร่พุทธศาสนา ผมเองก็ได้มีส่วนช่วยขนหนังสือและหาข้อมูลต่างๆ ของอาจารย์ลี อาจารย์มั่น และอีกหลายเล่ม มาจัดทำเป็นหนังสือภาษาอินโดนีเซียครับ และพิมพ์แจก
    ปีที่แล้ว ก็มีการเชิญพระทันต์ของพระพุทธเจ้าจากพิพิธภัณฑ์สถานแห่งชาติของพม่า มาจัดงานให้ผู้คนได้สักการะ รวมทั้งนิมนต์พระสังฆราช สายธรรมยุตจากกัมพูชามาเป็นประธานด้วยครับ

2. siwarit

siwarit เป็นที่รู้จักกันดี

เบี้ยแก้ของหลวงปู่เจือนี่ได้ผลดีเลยนะครับ เรื่องของทางอินโดผมได้ยินมาเหมือนกันว่าของแรงครับ แสดงว่าตอนนี้ยังไม่ได้เบี้ยแก้คืนเลยใช่ไหมครับเนี่ย :)

อนุโมทนาบุญด้วยครับ พื้นที่ตรงนั้นผมได้ยินมาว่าก็ยังเถียงกันไม่จบว่าตกลงแล้วบุโรพุทโธเป็นศูนย์กลางศาสนาพุทธในอาณาจักรศรีวิชัยจริงหรือเปล่า หรือว่าเป็นที่นครศรีธรรมราช โดยยึดพระธาตุเมืองนครเป็นหลัก ผมก็ไม่ค่อยเชี่ยวชาญประวัติศาสตร์มากเท่าไหร่ครับ แต่หลังจากยุคที่เมืองไทยนิยมบูชาองค์จตุคาม เรื่องราวเหล่านี้ก็ถูกนำมาพูดมากขึ้นครับ

แล้ววัดที่นั่นไม่ถูกต่อต้านจากคนพื้นที่หรือครับ เพราะทางอินโดค่อนข้างเคร่งเรื่องศาสนา

ขอบคุณนะครับสำหรับเรื่องราวดีๆ ที่แบ่งปันกันครับ

3. CheKuvara

CheKuvara เป็นที่รู้จักกันดี

รุ่นนี้น่าจะยังเหลือแบบตะกรุดทองแดงกับไม่มีตะกรุดครับ ลองโทรไปหาคุณวุธ จันทบุรีดูครับ โทรไปช่วงบ่ายๆ นะครับ

http://www.ittiyano.com/index.php?option=com_smf&Itemid=2&topic=4042.0

4. Aimee2500

Aimee2500 เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2009
    เนื่องด้วยวันแม่ 12/08/2010 ฝากคลิปให้ดูค่ะ
    ว่าความรักของแม่ยิ่งใหญ่แค่ไหน
    "แม่กบช่วยลูก"

ไฟล์ที่แนบมา:

5. 2zani

2zani เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับพี่หนุ่มและพี่ๆทุกท่าน

คำสอนสมเด็จพุฒาจารย์(โต พรหมรังสี)<!-- google_ad_section_end -->
    <HR style="BACKGROUND-COLOR: #ffffff; COLOR: #ffffff" SIZE=1><!-- google_ad_section_start -->[​IMG]

คำสอนสมเด็จพุฒาจารย์(โต พรหมรังสี)

ลูกเอ๋ย....ยามที่พ่อแม่ของ<WBR>เจ้า มีอายุมากขึ้น...
    ย่อมมีโรคภัยไข้เจ็บมาเบียด<WBR>เบียน..
    ความแข็งแรงของร่างกายที่เค<WBR>ยมี ก็ลดลง...
    ใจน้อย โกรธง่าย ความจำก็เสื่อม ขี้หลงขี้ลืม...
    จิตใจก็หมดความสดชื่น...

ถึงแม้พวกเจ้าจะคอยเอาใจใส่<WBR>ดูแล ใกล้ชิดสักเพียงใดก็ตาม
    ก็ไม่อาจช่วยให้พ่อแม่ของเจ<WBR>้ามี ความสุขได้เต็มที่...
    เพราะพวกเจ้าทุกคนต่างก็มีห<WBR>น้า ที่ที่ต้องรับผิดชอบ...

เจ้าช่วยท่านให้ได้รับความส<WBR>ุขเพียง การให้กินอยู่หลับนอ<WBR>น
    อันเป็นความสุขทางกายเท่านั<WBR>้น...
    แต่จิตใจของท่านหาได้ร่าเริ<WBR>งสด ชื่นผ่องใสไม่...

.....เจ้าจงจำไว้ว่า.....
    การให้ความสุขแก่พ่อแม่อย่า<WBR>งแท้ จริงก็คือ....
    การให้ธรรมะ...ด้วยการสอนหล<WBR>ักธรรม ง่ายๆ
    ให้พ่อแม่ของเจ้า...พาท่านไ<WBR>ปทำ บุญทำทาน...

สอนท่านให้รู้จักการปฏิบัติ<WBR>บูชา...
    สวดมนต์...ภาวนา...แผ่เมตตา
    ธรรมะจะอยู่ในจิตใจของพ่อแม<WBR>่เจ้า ทุกภพทุกชาติ...
    ถือว่าเป็นการทดแทนพระคุณที<WBR>่สูง สุด...
    เจ้าจงจำไว้นะลูกเอ๋ย....ฯ

~ธรรมโอสถ...คำสอนของสมเด็จ<WBR>พุ ฒาจารย์ (โต พรหมรังสี)~
    ขอนอบน้อมแด่คุณพระพุทธ คุณพระธรรม คุณพระสงฆ์<!-- google_ad_section_end -->

6. 2zani

2zani เป็นที่รู้จักกันดี

เนื่องในโอกาสวันแม่ 12 สิงหาคม 2553 และในโอกาสจะครบ 3 เดือนของกระทู้นี้ในวันที่ 15/8/53
    เรามาร่วมสนุกกันเล็กๆน้อยๆในหมู่เพื่อนพ้องน้องพี่ของเรา โดยเขียนบทความในหัวข้อ เล่าเรื่องแม่ มาลงให้เพื่อนๆได้อ่านเก็บไว้เป็นข้อเตือนใจและข้อคิดดีๆ ในสิ่งที่ผ่านมาของแต่ละคน สามารถเริ่มเขียนตั้งแต่บัดนี้เป็นต้นไปได้เลย หมดเขตการร่วมสนุกในวันที่ 15/8/53

มีรางวัลตอบแทนน้ำใจ

1.พระผงดวงเศรษฐี จำนวน 5 รางวัล (พี่หนุ่มมอบให้)
    2.เหรียญสมเด็จองค์ปฐม บัญชีทองคำ จำนวน 2 รางวัล (2zani)
    3.พระผงดวงเศรษฐี จำนวน 1 รางวัล (พี่namo-2009มอบให้)
    4.พระผงดวงเศรษฐี จำนวน 1 รางวัล (พี่wee99มอบให้)
    5.เหรียญหมุนเงินหมุนทอง หลวงปู่หมุน จำนวน 1 รางวัล (พี่ลูกปลาใหญ่มอบให้)
    6. ประคำหลวงตาม้า พร้อมพระหลวงปู่ทวด จำนวน 1 เส้น (พี่man_12มอบให้)
    7. เหรียญที่รฤกสร้างอุโบสถหลวงพ่อเพิ่ม วัดป้อมแก้ว อยุธยา จำนวน 3 รางวัล (พี่natta peaมอบให้)
    8. พระสมเด็จมงคลมหาลาภ รุ่น2 กรุวัดเนินเขาดิน จำนวน 1 รางวัล (พี่พุทธิวงษ์มอบให้)
    9. พระขุนแผนพรายกุมารรุ่นระฆังทอง ข้างหลัง ไม่ฝังตะกรุด จำนวน 3 รางวัล(พี่ภูวดิทมอบให้)
    10.พระผงจักรพรรดิ์พิมพ์พระเหนือพรหมใหญ่ จำนวน 26 รางวัล (พี่Natasanมอบให้)
    -ลูกแก้วจักรพรรดิ์มณีนพรัตน์ของหลวงตาม้าจำนวน 26 ลูก (พี่Natasanมอบให้)
    11.พระสมเด็จประทานพร จำนวน 1 รางวัล (พี่APIRATมอบให้)
    12.พระโพธิจักร เนื้อเกษรจำนวน 1 รางวัล (พี่นะจักรวาลมอบให้)
    13.แหนบหลวงพ่อพระราชพรหมยานเถระ(หลวงพ่อฤาษีลิงดำ) จำนวน 10 รางวัล (พี่หน้ากากเสือมอบให้)
    ณ.ตอนนี้ได้รางวัล 82 ชิ้นแล้วครับ 0.24 น.
    [/quote]

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 สิงหาคม 2010
  7. มังกรน้อย101

มังกรน้อย101 เป็นที่รู้จักกันดี

30 กรกฎาคม 2010
    สวัสดีตอนเช้าครับพี่ๆเพื่อนๆทุกคน

พอดีมาทำงานแต่เช้าครับเจอเรื่องดีๆเลยครับ พอดีที่หน้าบริษัทเค้ามีการทำบุญตักบาตร ผมก็เลยได้ทำบุญกับเค้าเลย ทำแล้วรู้สึกสบายใจอย่างมากมายครับ เป็นมงคลชีวิตสำหรับก่อนการทำงานจริงๆ

8. 15 ค่ำ

15 ค่ำ เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดียามเช้าๆครับครู...สวัสดียามเช้าๆครับทุกท่าน

พี่sakudaครับ แถวบาหลียังรับครูฝึกสอนอิกไม่เอ่ย

ประสบการณ์ไม่มี ....

รูปร่าง อ้วน เตี้ย ลงพุง และดำ เรื่องดำนี่ไม่แพ้ชาวพื้นเมืองแน่นอน.....

แบบนี้ พอใหวไม้ครับ เผื่อน้องๆญี่ปุ่นเขาสนใจของแปลกกก.....^_^

9. 15 ค่ำ

<table class="tborder" border="0" cellpadding="6" cellspacing="1" width="100%"><tbody><tr><td class="thead">ขณะนี้มีคนกำลังดูกระทู้นี้อยู่ : 16 คน ( เป็นสมาชิก 11 คน และ บุคคลทั่วไป 5 คน ) </td> <td class="thead" width="14%"> <center"> [ แนะนำเรื่องเด่น ] </center"></td> </tr> <tr> <td class="alt1" colspan="2" width="100%"> 15 ค่ำ, chanayut, Maestro, namo_2009, nott17, nuanpan, pairojwh, vavakoko, จารุ, มังกรน้อย101, หลวงจีน

สมาชิกยังหนาแน่นเหมือนเดิม....

มีใครยังไม่ใด้รายงานตัวบ้างเอ่ยยย....:z16

</td></tr></tbody></table>

10. namo_2009

namo_2009 เป็นที่รู้จักกันดี

5 มิถุนายน 2010
    อรุณสวัสดิ์ยามเช้าครับ ขอให้เป็นวันดีของทุกท่านครับผม

วันนี้้เข้าโรงงานอีกแล้ว เห้อเหนื่อยจังเลย

11. namo_2009

namo_2009 เป็นที่รู้จักกันดี

5 มิถุนายน 2010

น่าสนใจเป็นที่สุด อยากเก็บไว้จังเลยครับ ชอบในผงพุทธคุณต่างๆ เต็มที่ดีจัง:cool:

12. 15 ค่ำ

พรุ่งนี้ใด้หยุดแร้วววววววว

เหนื่อยอิกวันนะท่าน......^_^

13. จารุ

จารุ เป็นที่รู้จักกันดี

15 สิงหาคม 2006
    สวัสดีครับพี่หนุ่มและทุกๆท่านไม่ได้มานานเลย

14. Specialized

Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

21 กุมภาพันธ์ 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    23
    ผมยังอยู่ดีมีสุขครับ หมู่บ้านผมอยู่บนเนิน ถ้าท่วมได้นี่ในเมืองแย่เลย :'(

15. Specialized

Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

23
    ขอบคุณมากครับที่มาแชร์ประสบการณ์ ^^

แจมด้วยคำกลอนของ ลพ.เกษม ครับ

ขนาดไฟล์:
      83.8 KB
      เปิดดู:
      922
  16. chai wong

chai wong เป็นที่รู้จักกันดี

24 ธันวาคม 2005
    คุณสนสาวบาหลี แต่ผมสนสาวญี่ปุ่นครับ ทุกวัน จะมี สายการบินของญี่ปุ่นบินมาลงวันละหลายลำ เพราะค่าครองชีพที่นี้ ถูกกว่าที่ญี่ปุ่นมากครับ ก็ไม่รู้ว่าทำไม สาวๆที่นี้ ชอบเล่นกระดานโต้คลื่นครับ และมักจะปิ๊งกับครูฝึกสอนที่เป็นชาวพื้นเมืองผิวดำๆ ซึ่งทำให้ผมนั้นตาร้อนอยู่เสมอครับ

สาวญี่ปุ่น ด้วยประเพณีวัฒนธรรมประจำชาติ ที่ผู้ชายเป็นใหญ่ ผู้หญิงต้องเอาใจผู้ชายทุกเรื่องตลอดเวลา ก็มีความเก็บกดในใจมาเป็นสิบๆปี พอออกมาต่างประเทศ มีผู้ชายเทคแคร์ทุกเรื่อง ก็รู้สึกดีตอบ ไม่ใช่เฉพาะที่บาหลีหรอกครับที่ ภูเก็ต สมุย หรือที่ไหนๆก็เป็นแบบเดียวกันครับ

17. Specialized

23
    - โอ้ พี่นวลมีเซ็นเซอร์ด้วยนะ -*-

- ผมยังไม่มีอะไรมาเล่าเลยคร้าบ กระทู้ตัวเองยังหมดมุขเลย 55

18. CheKuvara

คิดอยู่นานว่าจะเล่าดีหรือเปล่าเกี่ยวกับหลวงพ่อขวัญที่ได้ยินมา เพราะมันเป็นเรื่องของชาวยุทธ คนธรรมะธัมโมอาจรับไม่ได้ เลยตัดสินใจว่าเล่าเพื่อประกาศเกียรติคุณหลวงพ่อและเรื่องราวมันก็ผ่านมาเป็นสิบปีแ้ล้ว สมัยก่อนย้อนหลังไปประมาณ 15 ปีมีเด็กวัยรุ่นคนนึงเคยโดนยิงด้วยลูกซองโดนแอบส่องยิงไม่ออกเลยสองนัด ในตัวมีแหวนตะกร้อหลวงพ่อขวัญ ในคอมีสมเด็จ อรหังหลังร่อง ของพระสังฆราช อาจ อาสภมหาเถระ สมเด็จใส่บ้างไม่ใส่บ้างช่วงนั้น แต่แหวนตะกร้อหลวงพ่อขวัญใส่ติดตัวตลอด ใส่จนท้องแหวนกิ่ว ท่องยุทธจักรไปทั่วก็ได้แหวนวงนี้คุ้มครอง ได้มาจากการหักคอเพื่อนฝูง ประสบการณ์ที่ได้ยินกันในหมู่ชาวยุุทธสมัยนั้น มีการปิดผับโอเค(อยู่หน้าโรงแรมไพลินสมัยนั้นตอนนี้ปิดไปนานแล้ว)ตีกันระหว่างนักเลงคุมผับกับผู้มาเยือน(แต่ไม่ใช่เด็กวัยรุ่นคนนั้น) ปรากฏว่าด้วยความพร้อมของเจ้าบ้านเลยปิดประตูตีแมวพร้อมด้วยอุปกรณ์ เจ้าบ้านเลยถล่มด้วยมีดอีดาบโดยการค่อมฟันไปที่หลังสองที ผลปรากฏว่าไม่เข้าและรอดออกมาได้ หลังจากนั้นเจ้าบ้านเตรียมรอรับการมาเยือน(เพราะต้องเตะแบบเย้าเยือนแบบบอลแน่) จากผู้มาเยือนพร้อมกับส่งผู้ใหญ่มาเคลียร์กับผู้มาเยือน ผลปรากฏว่าเคลียร์กันลงตัว ยุติการแข่งขันเสมอกันชนะเลิศทั้งคู่

19. เฉียวฟง

เฉียวฟง เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2010
    สวัสดีครับ...คุณเช ขอบคุณมากครับที่แนะนำ เรื่อง หลวงพ่อ อุดม วัดพิชัยครับ ประสบการณ์เรื่องนี้สนุกดีนะครับเหมือนได้ดูบอลไปด้วยเลย..ครับ

20. CheKuvara

ด้วยความยินดีครับ คุณเฉียวฟง อ่านแบบขำๆครับ แต่ขอยืนยันว่าแหวนท่านดีจริงครับในเรื่่องแคล้วคลาด