แม่หมูร้องขอชีวิตลูก

ในห้อง 'พุทธภูมิ - พระโพธิสัตว์' ตั้งกระทู้โดย จันทโค, 21 มิถุนายน 2012.

แท็ก: แก้ไข
  1. ปุณบพิธ

ปุณบพิธ เป็นที่รู้จักกันดี

1. การดูดซับน้ำ ไม่เกี่ยวข้องกับเซลลูโลสครับ มันเกี่ยวข้องกับโครงสร้างทางฟิสิกส์ของสสาร อุจจาระอ่อนนุ่ม ให้ลองสังเกตดู ว่า ถ้ากินเนื้อสัตว์ อุจจาระจะมีมวลน้อยมาก และอ่อนนุ่มมากกว่ากินผักครับ อาการอุจจาระแข็งจากการกินเนื้อสัตว์ เกิดจากท้องผูก ทำให้น้ำถูกลำไส้ดูดซึมกลับไปเยอะครับ ไม่ได้เกิดจากโครงสร้างอาหาร ในกรณีเดียวกัน ถ้าคุณกินผักอย่างเดียวแล้วไม่ยอมถ่าย อุจจาระจะแข็งแบบเดียวกัน อย่าเอาวิทยาศาสตร์ข้างครัวแบบบ้านๆ มาใช้ในการวิเคราะห์หาความจริงครับ ให้ดูที่วิทยาศาสตร์จริงๆ ไม่ใช่เอา pseudo-science มาใช้ครับ

2. แลัวไม่คิดบ้างเหรอครับ ว่ากิน cellulose เข้าไป แล้วมันได้ใช้ประโยชน์แค่หน้าที่รองของมัน ทั้งๆ ที่ ศักยภาพแท้จริงของมัน คือ สายโมเลกุลน้ำตาล glucose ซึ่งเป็นน้ำตาลที่มนุษย์ใช้โดยตรงปริมาณมหาศาล ของดีอยู่ตรงหน้า แต่ทำไมเราเอามาใช้ไม่ได้ หรือเพราะว่าโดยธรรมชาติแล้ว เขากำหนดมาไม่ให้เราสามารถนำมาใช้ได้????

3. ผมรู้สึกเหมือนผมกำลังเถียงกับคนอีกกลุ่มนึง ที่บอกว่ามนุษย์เป็นสัตว์กินเนื้อ เพราะมนุษย์ฉลาด สร้างเครื่องมือแหลมๆ ใช้ รวมกลุ่มกันล่าสัตว์เป็น เลยเป็นสัตว์กินเนื้อ คุณจะบอกว่า ความสามารถทางสมองมนุษย์ ที่นำมาใช้เพาะปลูก มันทำให้มนุษย์เป็นสัตว์กินพืช ก็ตามสบายคุณครับ แต่ขอให้รู้ไว้ว่า ตรรกะ ที่คุณเอามาอ้าง ไม่ได้ต่างอะไรกับพวกที่บอกว่ามนุษย์เป็นสัตว์กินเนื้อ เพราะมนุษย์ย่อยเนื้อได้ และมนุษย์รวมกลุ่มกันล่าสัตว์เป็น และมนุษย์สร้างเครื่องมือมาใช้แทนเขี้ยวเล็บได้ครับ ไม่ต่างกันเลย แต่สำหรับผม ผิดทั้งคู่ เพราะมนุษย์ไม่ได้มีเขี้ยวเล็บเอาไว้ล่าสัตว์อื่น และ มนุษย์ ย่อยพืชไม่ได้ ประโยคที่ขีดเส้นใต้นี่ ความหมายชัดเจนไหมครับ? มนุษย์ย่อยพืชไม่ได้ มนุษย์ได้แค่ดูดซึมสารอาหารบางส่วน แล้วก็ปล่อยให้พืชกลายเป็นกากอาหารไป

4. และด้วยสาเหตุที่มนุษย์ย่อยพืชไม่ได้ แต่คุณยังจะเอามาเป็นเหตุผลว่า มนุษย์ยังจำเป็นต้องกิน cellulose เพื่อให้ขับถ่ายดี ผมก็ขอบอกว่า แมว กับ หมา มันก็เป็นสัตว์กินพืชครับ เคยเห็นไหมครับ มันกินแบบจริงๆ จังๆ เลย แล้วก็ถ่ายออกมาด้วย? อันนั้นมันก็กินด้วยสาเหตุเดียวกับมนุษย์กินนั่นแหละครับ คือ ระบบย่อยอาหารของมันดูดซึมสารอาหารบางส่วนได้ แล้วก็เอามาใช้เป็นกากอาหารได้ และได้ใช้ประโยชน์จากกากอาหาร ล้างลำไส้เหมือนมนุษย์... ฉะนั้น ถ้าจะสรุปแบบคุณ แมว กับ หมา ก็เป็นสัตว์กินพืชครับ

2. ปุณบพิธ

Vegetarian Cats and Dogs | PETA.org

อ่านเรื่องนี้ดูนะครับ หมาพันธุ์ Border Collie เจ้าของเป็นมังสวิรัติ ก็เลยให้แต่อาหารมังสวิรัติครับ สรุปว่าหมาก็เป็นสัตว์กินพืชใช่ไหมครับ?

อันนี้ เอาหน้าตาของสัตว์กินพืชมาให้ดูครับ

[ame="http://www.youtube.com/watch?v=lr7-tEijh-g"]Dog goes crazy for Organic Vegetables - YouTube[/ame]
    [ame="http://www.youtube.com/watch?v=1djmAkkkNbs&feature=related"]Tampa Dogs Eating Brussels Sprouts Veggies Part 1 - YouTube[/ame]
    [ame="http://www.youtube.com/watch?v=mK8QrblSSM0&feature=related"]Dogs love eating their veggies! - YouTube[/ame]

[ame="http://www.youtube.com/watch?v=lKEfx91FiFg"]Cat Eats Vegetables!!! - YouTube[/ame]
    [ame="http://www.youtube.com/watch?v=ToMWDVQXBpk&feature=related"]Kitten and chihuahua eating vegetables - YouTube[/ame]
    [ame="http://www.youtube.com/watch?v=gGZaC-fcwqI"]A cat eat vegetables - YouTube[/ame]

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 กรกฎาคม 2012
  3. จันทโค

จันทโค เป็นที่รู้จักกันดี

30 กรกฎาคม 2009
    - ไปบอกนักวิทยาศาสตร์เองครับ ผมไม่ได้เป็นคนวิจัย เหตุผลพอไหม เพราะข้อมูลที่เอามา มีแต่ระดับ ดร.ให้ข้อมูลนะครับ
    - รู้ว่า Cellฯ มีประโยชน์มาก ก็ไม่จำเป็นต้องไปย่อยนิ เพราะบ้านเราก็มีผลไม้ๆๆนานชนิดทดแทนอยู่แล้ว
    - โครงสร้างทางกายภาพของคนเป็นสัตว์กินพืชผักผลไม้ครับ นับตั้งแต่ฟัน ฯลฯ ถ้าบางอย่างดูดมาใช้ไม่ได้ ก็สามารถมีอะไรทดแทนได้ อันนี้นักวิทยาศาสตร์เขียนไว้เอง ผมไม่ได้เป็นคนวิจัย มนุษย์ใช้สมองในการล่าครับ ไม่ได้ใช้เคี้ยวเล็บ
    - ผมไม่ได้บอกว่าจำเป็น แต่ผมบอกประโยนย์ อ่านใหม่นะ ส่วนเรื่องย่อยนั้นไม่มีปัญหาครับ แต่จะดูดเอาสารมาได้ครบไหม โอเคไหม

พระพุทธเจ้าให้เรารักษาศีลข้อที่ ๑ เหมือนเดิม(ก็ต้องแสดงว่าไม่จำเป็นต้องกิน จะมีใครรู้เกินพระพุทธเจ้าไม่ได้เลย)

“หลังจากนั้น คุณหมอได้เริ่มบรรยาย ถึงวิวัฒนาการของมนุษย์เมื่อ ๔,๖๐๐ ล้านปี และเราได้หลงทาง ในเรื่องอาหารมานาน จริงๆแล้ว สรีระของมนุษย์นั้น เป็นสัตว์กินพืช ผักผลไม้เท่านั้น สาเหตุของการเกิดโรคมากมาย เพราะวิถีชีวิตของเรา ผิดจากธรรมชาติ หันไปกินเนื้อสัตว์ เพราะก่อนที่สัตว์จะตาย ได้หลั่งสารอะดีนารีน ซึ่งเป็นสาร ที่สัตว์ทุกตัว จะหลั่ง เมื่อเกิดความเครียด เมื่อเรารับประทานเนื้อสัตว์เข้าไป จึงเป็นส่วนหนึ่ง ที่ทำให้เกิดโรคต่างๆ โดยเฉพาะ โรคมะเร็ง นอกจากนี้ น้ำย่อยของมนุษย์ เหมาะสำหรับย่อย พืชผักผลไม้ ไม่ใช่เนื้อสัตว์”

4. จันทโค

“... ด้วยความที่เป็นสัตว์ประเสริฐ มีสติปัญญาล้ำเลิศกว่าสัตว์ประเภทอื่น ...
    ... ทำให้มนุษย์วิวัฒนาการเผ่าพันธุ์ตัวเองด้วยสมอง ...
    ... ไม่ใช่สัญชาติญาณ ...
    ... โดยลืมคิดไปว่า ...
    ... เกิดมาอยู่บนธรรมชาติ ก็ต้องอยู่ภายใต้กฎของธรรมชาติ ...

... มีแต่มนุษย์เท่านั้น ...
    ... ที่ทำทุกอย่างตามใจปรารถนา โดยไม่สนใจว่าธรรมชาติให้มาอย่างไร ...

...

... โดยเฉพาะอย่างยิ่ง เรื่องของอาหารการกิน ...
    ... สัตว์กินเนื้อ ...
    ... นอกจากจะมีกรงเล็บ หรือ ฟันที่แหลมคม เพื่อการล่าแล้ว ...
    ... ลักษณะทางกายภาพของระบบทางเดินอาหาร ยังถูกธรรมชาติออกแบบมาให้เหมาะสม ...
    ... โดยมีลำไส้ที่สั้น ...
    ... เพราะเนื้อสัตว์ กินเข้าไปไม่กี่ชั่วโมง ก็จะเริ่มเน่า ...
    ... หากอยู่ในลำไส้นานก็จะกลายเป็นว่า ร่างกายจะดูดแร่ธาตุจากของเสียแทน ...
    ... สัตว์ลำไส้ยาวทุกชนิดในโลกจึงเป็นสัตว์กินพืช ...
    ...
    ... ยกเว้นมนุษย์ ...
    ...
    ... เราไม่มีกรงเล็บ ...
    ... เราไม่มีฟันที่แหลมคม ...
    ... เราไม่มีขากรรไกรขนาดใหญ่ ...
    ... เรามีลำไส้ที่ยาวกว่า 30 เมตร ...
    ...
    ... แต่เรายังคงเป็นผู้ล่า ...
    ... และเป็นสัตว์กินเนื้อเสมอมา ...”

5. จันทโค

ในเนื้อสัตว์ที่ อุดมไปด้วยโปรตีนซึ่งให้พลังงานแก่ร่างกาย ทว่ากินเกินความจำเป็น โปรตีนส่วนเกินจะถูกเปลี่ยนเป็นไขมัน พอกพูนตามร่างกายจนกลายเป็นคนอ้วน ที่สำคัญการที่ร่างกายมีโปรตีนมากไป ตับและไตต้องทำงานหนักจนอวัยวะดังกล่าวเกิดความเครียด ส่งสัญญาณที่สังเกตได้ คือ เหนื่อยล้า ขาดความสดชื่น เนื่องจากตับจะสร้างเกลือแอมโมเนียก่อนจะเปลี่ยนเป็นยูเรีย ส่งให้ไตขับออกมาเป็นปัสสาวะ บ่อยครั้งเข้าร่างกายอาจขาดน้ำ

การกำจัดโปรตีนส่วนเกินในขั้นตอนของไต หากยิ่งทำงานหนัก การขับปัสสาวะนั้นจะทำให้แคลเซียมซึมออกมาเจือปนกับปัสสาวะและเป็นสาเหตุ หนึ่งของโรคกระดูกพรุน

นอกจากนี้ ในเนื้อสัตว์ยังมีฟอสฟอรัส มีผลกระตุ้นต่อมพาราธัยรอยด์ ให้หลั่งฮอร์โมนละลายแคลเซียมให้ล่องลอยในกระแสเลือด ก่อนไปจับตัวตามข้อเท้า ข้อสะโพก ข้อสันหลัง อันเป็นที่มาของโรคข้อกระดูกเสื่อม

อาหาร การกิน หากเน้นแต่เนื้อสัตว์ WHO หรือองค์การอนามัยโลก บอกว่าเป็นการเพิ่มความเสี่ยงป่วยด้วยโรคหัวใจและมะเร็ง ทั้งทำให้อายุสั้น สอดคล้องกับลักษณะการกินของชาวเอสกิโม ที่เน้นกินเนื้อกับไขมัน ร่างกายเสื่อมโทรม แก่เร็ว อายุไขเฉลี่ยอยู่ที่ 27 ปี
    ขณะที่ผู้คนที่อายุในแถบเขา ไม่ได้กินเนื้อสัตว์บ่อย ๆ เน้นกินพืชผัก กลับมีอายุยืน อยู่ได้นานถึง 110 ปี

สิ่งที่หลายคนควรรู้ คือ คนเราเกิดมามีเซลล์อยู่ทั่วร่างกาย 50 ล้านล้านเซลล์ แต่ละเซลล์สามารถแบ่งตัวได้ 50 ครั้ง ครั้งหนึ่งมีอายุ 2 ปี เพราะฉะนั้นอายุขัยของคนเราสามารถอยู่ได้ถึง 100 ปี แต่ทุกวันนี้ พฤติกรรมการกิน การอยู่ที่ไม่เหมาะสม ทำลายเซลล์นั่นล่ะ เป็นการทำให้อายุสั้นลงเรื่อย ๆ.

6. ปุณบพิธ

เอามาจากไหนครับ ว่าโปรตีนให้พลังงานแก่ร่างกาย
    ร่างกายจะไม่แปลงเอาโปรตีนมาเป็นพลังงานนะครับ ถ้าไม่อยู่ในสภาวะขาดแคลน ร่างกายมนุษย์เราจะเอาพลังงานมาจากคาร์โบไฮเดรต นะครับ เพราะการดึงโปรตีนมาแปลงเป็นพลังงาน เป็นกระบวนการที่มีประสิทธิภาพน้อย และ สร้างสารพิษเยอะครับ ดังนั้นร่างกายมนุษย์ จะเอาโปรตีนไปซ่อมแซมส่วนที่สึกหรอ ส่วนเมื่อจำเป็นจริงๆ ขาดสารอาหารจริงๆ ถึงจะดึงเอาโปรตีนจากกล้ามเนื้อแปลงกลับมาเป็นพลังงาน ทำให้เกิดอาการเนื้อเยื่อต่างๆ เสื่อมไงครับ...

ผมเข้าใจว่าคุณคงเรียนสายศิลป์มานะครับ คงไม่ได้เรียนวิชาชีววิทยา ยังไงคุณลองหาข้อมูลที่แท้จริง ที่เป็นหนังสือชีววิทยา อ่านดู อย่าอ่านเอาแค่จากแผ่นพับครับ

7. ปุณบพิธ

สรุปว่า จุดยืนของคุณคืออะไรแน่ครับ?
    ตอนแรกคุณบอกว่า มนุษย์เป็นสัตว์กินพืช? แต่ตอนนี้มาเน้นว่า การกินเนื้อสัตว์ทำให้มนุษย์อายุสั้น อันนั้นผมไม่เถียงนะครับ แต่มันไม่ใช่จุดยืนของคุณ แต่ตลอดที่ผมคุยมาในกระทู้นี้ ผมไม่เคยเปลี่ยนจุดยืนของผมนะครับ

8. ปุณบพิธ

ลองพูดประโยคนี้ กับเด็กๆ ผิวดำ ที่อยู่ในรูปด้านบนดูสิครับ... เขาจะตอบว่ายังไง?

9. ปุณบพิธ

คุณกำลังพูดถึงชีวิตเด็กคนนึงนะครับ ที่ต้องโตมาเป็นโรค เพราะความเข้าใจผิดอะไรบางอย่างนะครับ คุณพูดเหมือนปัดเป็นเรื่องไม่สำคัญ "มีน้อยไม่ใช่เหรอครับที่ป่วยเป็นแบบนั้น" ก่อนพูดคำพูดนี้ ลองนึกถึงหัวอกคนเป็นพ่อเป็นแม่ก่อนดีไหมครับ?

กินมังสวิรัติเพื่ออะไรครับ? เพื่อ ลด ละ กิเลสตัณหา หรือ เพื่อเพิ่มอัตตาครับ? ถ้ากินแล้ว เมตตาไม่เพิ่มขึ้น เห็นความเข้าใจผิด ที่น่าจะปรับให้ถูก แต่ยังยกเอามาเป็นเครื่องมือของตัวเองในการถืออัตตา แบบนี้กินมังสวิรัติ แล้วได้ประโยชน์อะไรบ้าง?

10. จันทโค

ร่างกายเสียพลังงานอยู่ตลอดเวลาครับ ให้พลังงานกับซ่อมแซม ความหมายน่าจะคล้ายๆๆกันนะครับ ผมเองก็ไม่รู้ว่าความหมายให้พลังงานกับซ่อมแซมต่างกันนะ
    ผมก็อปมาใก้อ่านนะ ก็ตามนั้น ส่วนเรื่องเรียน ผมจบช่างมานะ ข้อมูลถูกต้องทุกอย่างครับ แผ่นผับคงไม่ให้ข้อมูลเยอะขนาดนี้หรอก อีกอย่างแค่เรียนชีววิทยา จะไปสู้หมออธิบายได้งัย เด็กๆๆนะ

ในเนื้อสัตว์ที่ อุดมไปด้วยโปรตีนซึ่งให้พลังงานแก่ร่างกาย ทว่ากินเกินความจำเป็น โปรตีนส่วนเกินจะถูกเปลี่ยนเป็นไขมัน พอกพูนตามร่างกายจนกลายเป็นคนอ้วน ที่สำคัญการที่ร่างกายมีโปรตีนมากไป ตับและไตต้องทำงานหนักจนอวัยวะดังกล่าวเกิดความเครียด ส่งสัญญาณที่สังเกตได้ คือ เหนื่อยล้า ขาดความสดชื่น เนื่องจากตับจะสร้างเกลือแอมโมเนียก่อนจะเปลี่ยนเป็นยูเรีย ส่งให้ไตขับออกมาเป็นปัสสาวะ บ่อยครั้งเข้าร่างกายอาจขาดน้ำ

การกำจัดโปรตีนส่วนเกินในขั้นตอนของไต หากยิ่งทำงานหนัก การขับปัสสาวะนั้นจะทำให้แคลเซียมซึมออกมาเจือปนกับปัสสาวะและเป็นสาเหตุ หนึ่งของโรคกระดูกพรุน

นอกจากนี้ ในเนื้อสัตว์ยังมีฟอสฟอรัส มีผลกระตุ้นต่อมพาราธัยรอยด์ ให้หลั่งฮอร์โมนละลายแคลเซียมให้ล่องลอยในกระแสเลือด ก่อนไปจับตัวตามข้อเท้า ข้อสะโพก ข้อสันหลัง อันเป็นที่มาของโรคข้อกระดูกเสื่อม

อาหาร การกิน หากเน้นแต่เนื้อสัตว์ WHO หรือองค์การอนามัยโลก บอกว่าเป็นการเพิ่มความเสี่ยงป่วยด้วยโรคหัวใจและมะเร็ง ทั้งทำให้อายุสั้น สอดคล้องกับลักษณะการกินของชาวเอสกิโม ที่เน้นกินเนื้อกับไขมัน ร่างกายเสื่อมโทรม แก่เร็ว อายุไขเฉลี่ยอยู่ที่ 27 ปี
    ขณะที่ผู้คนที่อายุในแถบเขา ไม่ได้กินเนื้อสัตว์บ่อย ๆ เน้นกินพืชผัก กลับมีอายุยืน อยู่ได้นานถึง 110 ปี

สิ่งที่หลายคนควรรู้ คือ คนเราเกิดมามีเซลล์อยู่ทั่วร่างกาย 50 ล้านล้านเซลล์ แต่ละเซลล์สามารถแบ่งตัวได้ 50 ครั้ง ครั้งหนึ่งมีอายุ 2 ปี เพราะฉะนั้นอายุขัยของคนเราสามารถอยู่ได้ถึง 100 ปี แต่ทุกวันนี้ พฤติกรรมการกิน การอยู่ที่ไม่เหมาะสม ทำลายเซลล์นั่นล่ะ เป็นการทำให้อายุสั้นลงเรื่อย ๆ.

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 9 กรกฎาคม 2012
  11. จันทโค

เอามาให้หมดสิครับ ตัวแดงที่ท่านเอามานั้น ก็บอกอยู่ว่าการกินเปลี่ยนไป(ไม่เหมาะสม) สับสนอะไรรึป่าว..?? อ่านให้ครบนะ
    จุดยืนผมเหมือนเดิม มนุษย์เป็นสัตว์กินพืชโดยโครงสร้าง อ่านให้ครบนะ

ในเนื้อสัตว์ยังมีฟอสฟอรัส มีผลกระตุ้นต่อมพาราธัยรอยด์ ให้หลั่งฮอร์โมนละลายแคลเซียมให้ล่องลอยในกระแสเลือด ก่อนไปจับตัวตามข้อเท้า ข้อสะโพก ข้อสันหลัง อันเป็นที่มาของโรคข้อกระดูกเสื่อม

12. จันทโค

ท่านคงสับสนอะไรรึป่าวครับ แถบนั้นมันขาดแคลนนะ บอกท่านแล้วงัยว่าให้เอาโปรตีนไปแจกน้องๆๆๆผิวดำนั้น ก็ไม่ต้องตอบอะไรน้องๆๆผิวดำงัย

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 9 กรกฎาคม 2012
  13. จันทโค

อ่านให้ครบ อ่านให้เข้าใจนะครับ
    ผมไม่ได้เข้าใจอะไรผิดครับ คนที่เข้าใจผิดคือท่านครับ เพราะพระพุทธเจ้าให้เรารักษาศีลข้อที่๑ (แสดงว่าก็ไม่ต้องกิน) แล้วผมเองก็ไม่ได้พูดปัด ผมอธิบายไปแล้วว่าแม่เด็กคนนั้นเลี้ยงไม่ครบ ๕ หมู่ แค่ขาดโปรตีนจากเนื้อสัตว์ โปรตีนจากแหล่งอื่นก็มี

การไม่กินเนื้อสัตว์ไม่ได้หมายถึง ลด ละ กิเลสตัณหา หรืออัตตาไรเลยครับ แต่แค่เราๆๆเป็นเหตุให้ให้มีการฆ่าเกิดขึ้นก็เท่านั้น
    ไหนว่าเรียนชีวะวิทยามางัย ทำไมเข้าใจเรื่องแค่นี้ยากจัง

ประโยชน์อ่านนะ
    “หลังจากนั้น คุณหมอได้เริ่มบรรยาย ถึงวิวัฒนาการของมนุษย์เมื่อ ๔,๖๐๐ ล้านปี และเราได้หลงทาง ในเรื่องอาหารมานาน จริงๆแล้ว สรีระของมนุษย์นั้น เป็นสัตว์กินพืช ผักผลไม้เท่านั้น สาเหตุของการเกิดโรคมากมาย เพราะวิถีชีวิตของเรา ผิดจากธรรมชาติ หันไปกินเนื้อสัตว์ เพราะก่อนที่สัตว์จะตาย ได้หลั่งสารอะดีนารีน ซึ่งเป็นสาร ที่สัตว์ทุกตัว จะหลั่ง เมื่อเกิดความเครียด เมื่อเรารับประทานเนื้อสัตว์เข้าไป จึงเป็นส่วนหนึ่ง ที่ทำให้เกิดโรคต่างๆ โดยเฉพาะ โรคมะเร็ง นอกจากนี้ น้ำย่อยของมนุษย์ เหมาะสำหรับย่อย พืชผักผลไม้ ไม่ใช่เนื้อสัตว์”

14. AVATAAR

AVATAAR เป็นที่รู้จักกันดี

คุณต้นละ คราวก่อนก็แสดงทัศนะที่ขัดแย้งกับเพื่อนๆเรื่องการกินเจและศีลข้อที่1

เปิดประเด็นเรื่องการกินเนื้อนี่ไม่ได้เลยโดดลงมาลุยหัวชนฝาตลอด (kiss)

ผมไม่กินเนื้อ10ประเภทที่พระพุทธเจ้าบัญญัติห้ามพระภิกษุสงฆ์ฉัน เนื้อนอกจากนี้ผมกินหมดครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 กรกฎาคม 2012
  15. จันทโค

ครับ ไม่ได้ชนฝาครับ แต่อธิบายให้เข้าใจ ว่าความเป็นมาอย่างไร ข้อมูลทุกอย่างมันมีมาก่อนผมจะเกิดซะอีก และที่สำคัญมันต่อเนื่องกันจากศีลข้อที่ ๑ นะครับ

16. ปุณบพิธ

แอฟริกา ไม่ได้ขาดแคลนพืชครับ แต่เด็กในแอฟริกาขาดแคลนสารอาหาร ประโยคนี้บ่งบอกอะไรบางอย่างครับ...
    และคนหิวกำลังจะตายแล้วคงไม่เลือกกินหรอกใช่ไหมครับ?

แล้วดูหน้าตาของสัตว์กินพืช ที่ผม post หรือยังครับ?
    ทราบหรือเปล่า ว่า หมา กับ แมว กินผัก แล้วได้ประโยชน์เท่ามนุษย์กินผักหนะครับ? ดูดซึมแร่ธาตุสารอาหารได้พอๆ กัน แล้วเหลือเป็นกากอาหารพอๆ กัน
    สรุปแล้วคุณเรียก หมา กับ แมว ว่า สัตว์กินเนื้อ หรือ สัตว์กินพืช ครับ? รบกวนตอบหน่อยเถอะนะ

17. จันทโค

ผมก็บอกไปแล้วว่าไม่ได้ขาดแคลนพืช แต่ขาดแคลนด้านอื่นๆๆๆ และก็บอกให้ท่าน จขกท. เอาของไปแจกน้องๆๆๆ เขา เช่นโปรตีน ฯลฯ
    รูปน้องผิวดำนั้นผมเห็นแล้ว เกิดจากกรรมเขานะครับ ที่ต้องไปเกิดในถิ่นแบบนั้นๆ
    ส่วน หมา แมว นั้น ธรรมชาติของเขาเป็นแบบนั้น คำตอบมีให้เห็นอยู่แล้ว เรียนชีววิทยามานิ จะให้คนเรียนช่างอธิบายทำไม งง.

18. ปุณบพิธ

1. คุณบอกเองนิครับ ว่ากินพืชก็ไม่ขาดโปรตีน แล้วทำไมเขาขาดโปรตีน? มันขัดแย้งกันเองหรือเปล่า? หรือใจคุณไม่อยากจะยอมรับ เลยต้องเถียงให้ได้?
    2. ใช่ครับ ธรรมชาติ ของ หมา และ แมว กินเนื้อ และ หมา และ แมว กินพืชผัก แล้วดูดซึมสารอาหารได้ประโยชน์เท่ามนุษย์ครับ ตกลง ตอบคำถามแบบ ใช่ หรือ ไม่ใช่ ได้ไหมครับ?
    คำถาม ถามว่า "คุณเรียก หมา และ แมว ว่า สัตว์กินพืช หรือเปล่า" ตอบ ใช่ หรือ ไม่ใช่ ครับ?

19. จันทโค

- พืชตระกูลถั่วนะครับ บอกไปแล้วว่าน้องเขาขาดแคลนทุกๆๆด้าน ไหนว่าเรียนชีววิทยามางัย(รึแค่ตอบแบบผ่านๆๆ) ทำไมไม่เข้าใจเรื่องพืช งง..!!! ไม่มีอะไรต้องขัดแย้ง ท่านสับสนเองนะ
    - เรื่อง หมา แมวนั้นเป็นธรรมชาติของเขาที่ต้องกินแบบนั้น(ตอบแล้ว) แล้วผมเองก็ไม่ต้องอธิบายอะไรเพิ่มนะ ผมไม่ได้เรียนชีววิทยามา

20. ปุณบพิธ

ในเมื่อมนุษย์ถ้าอยู่ตามธรรมชาติ ไม่ได้เพาะปลูก ก็หาถั่วมากินไม่ได้ แล้วถ้าไม่กินถั่ว ก็ขาดสารอาหาร กินพืชผักอย่างอื่นยังไงก็ไม่พอ แล้วจะเรียกว่ามนุษย์เป็นสัตว์กินพืชได้ยังไง? ซึ่งการกินถั่วเพียงอย่างเดียว ก็ได้โปรตีนไม่ครบประเภทที่ร่างกายต้องใช้ด้วย!!!(ไม่เคยรู้มาก่อนหละสิ?) แล้วแม่ของน้องคนที่กินเจนี่ เขาไม่มีการศึกษา ไม่เคยให้ลูกกินถั่วเหรอครับ? พูดถึงชีวิตคนนะครับ อย่าตอบชุ่ยๆ

ขอถามครั้งที่สาม ธรรมชาติ ของ หมา และ แมว กินเนื้อ และ หมา และ แมว กินพืชผัก แล้วดูดซึมสารอาหารได้ประโยชน์เท่ามนุษย์

คุณเรียก หมา และ แมว ว่า สัตว์กินพืช หรือเปล่า?

ตอบแค่ "ใช่" หรือ "ไม่ใช่" ก็พอครับ อย่าเลี่ยงเตะถ่วงเวลาไปเรื่อยๆ

(เคยไหมครับ? มองหน้าเด็กดื้อที่เถียงเรื่องที่ผิด หัวชนฝา เด็กจะหลบตาไม่ยอมสบตา เวลาถามอะไรก็จะตอบเลี่ยงๆ ถามให้ตอบว่า ใช่ หรือ ไม่ใช่ เด็กก็จะไม่ยอมตอบตรงๆ จะอ้อมแอ้ม อ้อมไปอ้อมมา ไม่ยอมรับตรงๆ สักที)