ใครบูชาพญานาคบ้างครับ

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย best_pd, 26 กรกฎาคม 2007.

1. kikinlala

kikinlala เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤศจิกายน 2005
    แล้วคาถาบูชาเสือ/ บูชาเต่า เหมาะสำหรับใครคะ?

2. สุภิญโญ

สุภิญโญ เป็นที่รู้จักกันดี

15 กุมภาพันธ์ 2007
    อ่าครับ
    ผมก็เป็นนาค แต่เป็นนาคที่มีกรรมมากมาย
    เกิดเป็นคนมาสองชาติแล้ว ความเป็นนาคยังอยู่เกือบครบเลยครับ
    ิดีตรงที่มีฤทธิ์บ้างครับ
    นอกนั้นเจ็บปวดมากับการอยู่แต่ละวัน
    ถ้าใครรู้เรื่องนาคกลับมาเกิดจะรู้ครับว่าพวกนาคที่มาเกิดเขาทุกข์ยังไง

3. kikinlala

kikinlala เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤศจิกายน 2005
    ยังไงเหรอคะ? อยากรู้
    แล้วรู้ได้ยังไงอ่ะ ว่าเป็นนาคกลับมาเกิด?

4. whitenaga

whitenaga เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่รู้ว่าเคยเกิดเป็นพยานาคหรือเปล่า แต่ชอบพยานาคหรือมังกรมากตั้งแต่เด็ก แม้แต่ชื่อที่ใช้ยังเป็น whitenaga คือ จะสื่อความหมายว่าเป็นพยานาคสีขาว ผู้มีสัมมาทิฏฐิ สุดท้ายแล้วที่มุ่งหมายคือ พระนิพพาน เกิดเป็นมนุษย์ได้พบเจอศาสนาพุทธนั้นประเสิรฐที่สุดแล้ว แม้จะไม่มีฤทธิ์เดชอะไร สิ่งที่นับถือเป็นที่พึงสูงสุดจึงมีเพียง พระรัตนตรัยค่ะ

5. best_pd

best_pd เป็นที่รู้จักกันดี

9 มิถุนายน 2006
    เห็นด้วยกับคุณปาฎิหารย์ครับ ทุกวันนี้ผมก็ไม่ค่อยเหมือนคนปกติทั่วไปเท่าไหร่

6. best_pd

[FONT=MS Sans Serif, Tahoma, sans-serif]ขันธปริตร [/FONT]
    [FONT=MS Sans Serif, Tahoma, sans-serif]วิรูปักเขหิ เม เมตตัง ความเป็นมิตรของเรา จงมีแก่พญางูทั้งหลาย สกุลวิรูปักข์ด้วย
    เมตตัง เอราปะเถหิ เม ความเป็นมิตรของเรา จงมีกับพญางูทั้งหลาย สกุลเอราบทด้วย
    ฉัพยาปุตเตหิ เม เมตตัง ความเป็นมิตรของเรา จงมีแก่พญางูทั้งหลาย สกุลฉัพยาบุตรด้วย
    เมตตัง กัณหาโคตะมะเกหิจ ความเป็นมิตรของเรา จงมีแก่พญางูทั้งหลายสกุลกัณหาโคตมกะด้วย
    อะปาทะเกหิ เม เมตตัง ความเป็นมิตรของเรา จงมีกับสัตว์ทั้งหลาย ที่ไม่มีเท้าด้วย
    เมตตัง ทิปาทะเกหิ เม ความเป็นมิตรของเรา จงมีกับสัตว์ทั้งหลาย ที่มีสองเท้าด้วย
    จะตุปปะเทหิ เม เมตตังความเป็นมิตรของเรา จงมีกับสัตว์ทั้งหลาย ที่มีสี่เท้าด้วย
    เมตตัง พะหุปปะเทหิ เม ความเป็นมิตรของเรา จงมีกับสัตว์ทั้งหลาย ที่มีหลายเท้าด้วย
    มา มัง อะปาทะโก หิงสิ สัตว์ไม่มีเท้าอย่าเบียดเบียนเรา
    มา มัง หิงสิ ทิปาทะโก สัตว์สองเท้าอย่าเบียดเบียนเรา
    มา มัง จะตุปปะโท หิงสิ สัตว์สี่เท้าอย่าเบียดเบียนเรา
    มา มัง หิงสิ พะหุปปะโท สัตว์หลายเท้าอย่าเบียดเบียนเรา
    สัพเพ สัตตา สัพเพ ปาณา ขอสรรพสัตว์ที่มีชีวิตทั้งหลาย
    สัพเพ ภูตา จะ เกวะลา ที่เกิดมาทั้งหมดจนสิ้นเชิงด้วย
    สัพเพ ภัทรานิ ปัสสันตุ จงเห็นซึ่งความเจริญทั้งหลายทั้งปวงเถิด
    มา กิญจิ ปาปะมาคะมา โทษลามกใดๆ อย่าได้มาถึงแล้ว แก่สัตว์เหล่านั้น
    อัปปะมาโณ พุทโธ พระพุทธเจ้า ทรงพระคุณ ไม่มีประมาณ
    อัปปะมาโณ ธัมโม พระธรรม ทรงพระคุณ ไม่มีประมาณ
    อัปปะมาโณ สังโฆ พระสงฆ์ ทรงพระคุณ ไม่มีประมาณ
    ปะมาณะวันตานิ สิริงสะปานิ อะหิ วิจฉิกา สะตะปะที อุณณานาภี สะระพู มูสิกา
    สัตว์เลื้อยคลานทั้งหลาย คือ งู แมลงป่อง ตะเข็บ ตะขา แมงมุม ตุ๊กแก หนู
    เหล่านี้ ล้วนมีประมาณ ( ไม่มากเหมือนพระรัตนตรัย )
    กะตา เม รักขา กะตา เม ปะริตตา ความรักษา อันเรากระทำแล้ว การป้องกัน อันเรากระทำแล้ว
    ปะฏิกกะมันตุ ภูตานิ หมู่สัตว์ทั้งหลายจงหลีกไปเสีย
    โสหัง นะโม ภะคะวะโต เรานั้น กระทำนอบน้อม แด่พระผู้มีพระภาคเจ้าอยู่
    นะโม สัตตันนัง สัมมาสัมพุทธานังฯกระทำนอบน้อม แด่พระสัมมาสัมพุทธเจ้า เจ็ดพระองค์อยู่ ฯ

[/FONT]

7. tamsak

tamsak ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

23 กันยายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    22

ยังอยากกลับไปเป็นพญานาคอีกหรือ

ได้มาเกิดเป็นมนุษย์และได้พบพระพุทธศาสนาน่ะโชคดีเท่าไรแล้ว จงอย่าท้อแท้และหวั่นไหวกับชะตากรรมที่กำลังเผชิญ อดทนและมุ่งมั่นในการสร้างกุศลผลบุญเข้าไว้ ยึดถือพระรัตนตรัยเป็นที่พึ่ง หมั่นทำทาน รักษาศีล และเจริญภาวนาให้มาก แล้วทุกข์ที่ได้รับจะค่อยๆ คลายตัวลง

ขอให้โชคดี และใช้โอกาสในการเกิดมาเป็นมนุษย์ให้คุ้มค่าและดีที่สุดเท่าที่จะพึงทำได้นะครับ

.

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 กรกฎาคม 2007
  8. bassate

bassate เป็นที่รู้จักกันดี

31 กรกฎาคม 2005
    ผมไม่บูชาอะไรเลยคับ ไม่เคยนึกถึงอะไรเลยเหมือนกันคับ แต่ ไม่นานมานี้ผมฝันได้อย่างไรไม่ทราบ เพราะเรื่องนาคหรืออะไรแบบนี้ผมจะไม่เคยคิดถึงเลยแม้แต่น้อย ผมฝันว่า มีพระพุทธรูปลอยน้ำมาองค์ใหญ่มาก ผมมองแบบตาไม่กระพริบสักพักแบบไม่คาดฝัน มีพญานาคสีทองอร่ามสวยงามมากๆสุดบรรยาย 2 ตน ว่ายน้ำตามพระพุทธรูปมาผมมองอย่างงงๆและตกใจ ในความรู้สึกเหมือนพญานาคทั้งคู่มองผมอยู่แล้วยิ้มให้ แล้วว่ายจากไปอย่างสง่างาม ที่ผ่านมาเวลาผมฝันผมจะรู้ตัวตลอดเวลา และผมก็จะรู้ว่าสีสันในความฝันจะไม่ชัดเจนสักเท่าไหร่ แต่ขณะที่ฝันถึงพญานาคผมตกใจเพราะผมรู้ตัวว่าฝันอยู่ไม่น่าเชื่อว่าจะเห็นสีสรรค์ที่ชัดเจนได้มากขนาดนี้ เป็นสีทองจริงแท้ แน่นอน สว่าง สวยงามจิงๆคับ ผมก็ไม่รู้ว่าฝันนี้หมายถึงอะไร แต่ก็รู้สึกดีคับ เพราะแปลกมากๆ จนเมื่อไม่กี่นาทีมานี้ผมได้อ่านกะทู้นี้ ถึงเพิ่งได้ทราบว่า พญานาคที่ผมฝันถึงคือ พญานาคตระกูล วิรูปักษ์

9. Fullmoonman

Fullmoonman เป็นที่รู้จักกันดี

อาการเป็นไงครับ...ของผมติดนอนมาแต่เด็กขี่เมื่อยหัวไหล่นอกนั้นปกติ ตอนนี้งานยุ่งมากนอนมากไม่ได้เลย ดีเหมือนกันดัดนิสัยนอนมากไม่ดี จิตหลับไปด้วยปัญญาไม่พัฒนาเสียเวลาฝึกจิต

แค่คุ้นเคยแต่คงไม่กลับไปแล้ว สัตว์ดิรัจฉานเข้าได้แค่ถึงไตรสรณาคมณ์ พระไตรปิฎกกล่าวไว้ชัด

เกิดเป็นคนก็แสนยาก (ผู้ชายด้วย)ได้พบพระพุทธศาสนาก็แสนยาก เกิดในประเทศไทยอีกต่างหากมีกษัตริย์เป็นพระโพธิสัตย์ที่บุญญาธิการมาก โลกยังไม่ร้อนเกินรับได้ ทำบุญได้สะดวกข่าวสารเร็วไปง่าย เกิดกึ่งพุทธกาลมีพระอริยเจ้ามากเหมือนสมัยพุทธกาล แค่นี้ก็ถือว่าทำมาพอสมควรบ้างแล้วใส่เกียร์เดินหน้าเต็มที่ไม่ถอยแน่..คลานก็เอา..สู้สู้

พ่อเอย.. พ่อนั่งพัก
    พ่อเหนื่อยมานานนัก สิบหกอสงไขย
    พ่อนำลูก เดินทางมายาวไกล
    พ่อถึงหลักชัย ลูกจะทยอยติดตาม

ถ้าทำเพื่อตัวเอง พ่อจบไปนานแล้ว
    แต่พ่อแก้ว ทำเผื่อลูกน้อยที่ตามหลัง
    ลูกทราบ ซึ้งน้ำใจ พ่อเอย..จงฟัง
    ต่อไปนี้ลูกจะทำบ้าง พ่อเอย !! พ่อนั่งดู !!

10. CHAYA MARUTY

CHAYA MARUTY เป็นที่รู้จักกันดี

คุณ Fullmoonman ครับ กลอนเพราะมากครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 31 กรกฎาคม 2007
  11. MOUNTAIN

MOUNTAIN เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2005
    ครุฑ มาแล้ว พวกเรานาค หนีเร็ว 555+

12. CHAYA MARUTY

CHAYA MARUTY เป็นที่รู้จักกันดี

(bb-flower โธ่ เค้าเลิกทะเลาะกัน น๊าน นานแล้ว ท่านพี่ เม้าท์ ฮ่า ๆๆๆๆๆๆๆ เอิ๊ก ๆๆๆๆๆ(กลัวนาครุม) (b-love2u) (b-love2u) (b-love2u)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 31 กรกฎาคม 2007
  13. MOUNTAIN

MOUNTAIN เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2005

เหอๆๆๆๆ แหะๆ เพิ่งรู้นะเนี่ย ว่าเขาดีกันแล้ว

(b-oneeye)

14. พิชญ์

พิชญ์ เป็นที่รู้จักกันดี

มิอยากให้ยึดติดกับภพภูมิของตน....เพราะเป็นการปิดกั้นการเข้าถึงแห่งพระพุทธศาสนา การมีความทรงจำกับภูมิหลังของตนนั้นแท้จริงแล้วเป็นสัญญาแห่งกรรมทั้งสิ้น (กุศลกรรม+อกุศลกรรม) วิธีแก้นั้นมี.....หากท่านตั้งสัจจอธิษฐาน และอยากหลุดพ้นจากความทุกขเวทนาที่กำลังได้รับ

สถานที่ปฏิบัติอยู่ที่ อ.ชัยบาดาล จ.ลพบุรี......
    แล้วท่านจะรู้ว่าแท้จริงแล้ว ตนนั้นได้กระทำสิ่งใดมากันแน่.....สาธุ

15. DevilBitch

DevilBitch เป็นที่รู้จักกันดี

นาคเรียกได้ทั้งหญิงทั้งชายค่ะ เหมือนการเกิดเป็น คน มีทั้งคนผู้ชาย คนผู้หญิง เป็นเผ่าพันธุ์ แต่ถ้างงก็จะเรียก คนผู้หญิงว่า สตรี ผู้ชายว่าบุรุษ ให้ดูน่าฟังยิ่งขึ้น แต่ภพนาค ที่เป็ฯเพศเมีย หรือนางฟ้า เรียก นางพญานาคี หรือนาคี นั่นล่ะค่ะ แต่จะมาเป็นนาคไม่ได้ถ้าความหมายนี้หมายถึงคนที่จะบวช ต้องโกนหัวเป็นพ่อนาคก่อนใช่ไหมจ๊ะ อย่างนี้เป็นไม่ได้

เออ...เมื่อระหว่างที่กลับจากพัทยา น้องออมนึกยังไงไม่ทราบถามแม่ว่า

ทำไมมีแต่พ่อนาค แม่นาคมีไม่ได้หรือแม่

ยายเข้าใจว่าแม่นาคพระโขนง ก็เลยเล่าให้เขาฟังว่าท่านคือใคร น้องออมบอกไม่ใช่ หมายถึงคนที่เขาจัดงานบวช ขี่บนหลังม้า ก่อนไปวัด แม่บอกว่า นี่เขาแห่พ่อนาค ไปบวชเป็นพระ ทำไมไม่มีแห่แม่นาคบ้าง น้องออมโตขึ้นจะได้เป็ฯแม่นาคบ้างงัยแม่

16. DevilBitch

ยายขอย้ำนะคะว่า นาค มีทั้งเป็นสัตว์เดรัจฉานชนิดหนึ่ง และมีทั้งภพภูมิระดับสูง พรหม เทพ เทวดา นางฟ้า

ถ้าเราจะบูชาพญานาค ควรบูชาท่านที่บำเพ็ญบารมีในภพภูมิที่สูงและแผ่เมตตาให้เหล่านาคที่มีมิจฉาทิฐฐิ ที่เป็นเดียรรัจฉานด้วยนะคะ

อย่างที่เกิดเหตุน้ำตกหลากคร่าคนตายมากมายเมื่อเร็วๆ นี้ เกิดจากพญานาคที่มีมิจฉาทิฐฐิสูง (ฝ่ายต่อต้านคุณงามความดี ฝ่ายที่หลงในฤทธิ์เดชแห่งตน)

และมีหลายๆ คราที่เหล่าพญานาคที่ไม่ศรัทธาในการหลุดพ้นเพราะติดในภพภูมิแห่งตน มักจะลองดีกับผู้ปฏิบัติดี เกจิหลายๆ องค์เจอมาหลายๆ ท่านแล้วค่ะ

ท่านที่บำเพ็ญเพื่อตามรอยพระฯ ก็มักจะค้ำจุนศาสนา ช่วยเหลือสรรพสัตว์ ท่านเหล่านี้จึงน่านับถือและขอบารมีค่ะ

ปู่ฯ ที่ท่านดูแลยายนะคะ ท่านไม่เคยสอนให้หลงยึดอยากกลับไปเป็ฯนั่นนี่อีก ท่านบอกว่า อีนางเองจงไปนิพพานให้ได้ ท่านจะคุมให้คิดดี ทำดีเสมอ ยายเป็นคนรั้นมาตั้งแต่เด็ก ถ้าไม่มีผู้คุมป่านนี้แย่กว่านี้ค่ะ แต่ที่ยายชอบปู่และพี่ๆ ของยายมากก็คือ ท่านจะยอมให้ยายผีป่าเล่นบทโหดทันทีที่ต้องปราบผู้คอยจ้องทำลายคนดีค่ะ

17. DevilBitch

ครุฑกับนาคเป็ฯตำนานเล่าว่าไม่ชอบขี้หน้ากัน แต่จริงๆ แล้ว ถ้าเป็นระดับเทพพรหม ไม่มีจิตใจที่จะมารบราฆ่าฟันกันหรอกนะคะ

ร่วมด้วยช่วยกันเฝ้าเขาพระสุเมรุ มานมนานแล้วมิใช่หรือ

18. jamrus

jamrus เป็นที่รู้จักกันดี

คุณยายคะอ่านข้อความสุดท้าย แล้วขนลุกแล้วน้ำตาจะไหล ทำไมตื้นตันจัง

19. best_pd

ขอบคุณสำหรับทุกๆความคิดเห็นนะครับผม

20. tamsak

tamsak ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

23 กันยายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    22
    มาชวนเหล่าอดีตนาคาและนาคีทั้งหลายตั้งใจปฏิบัติเพื่อมุ่งตรงสู่พระนิพพานกันครับ

(||) (||) (||)

.