"ไปหาเชื้อสิ เชื้อก็เก่งเหมือนกัน" หลวงพ่อเชื้อ วัดใหม่บำเพ็ญบุญ (สุดยอดเกจิที่หลวงพ่อกวยบอกให้ศิษย์ไปหา)

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย Amuletism, 4 มีนาคม 2015.

1. Amuletism

Amuletism เป็นที่รู้จักกันดี

เพื่อนๆ ลองสังเกตุดูสิครับว่า พอข้อมูลของหลวงพ่อเชื้อ
    เริ่มมีคนอ่านมากขึ้น แรงศรัทธาที่เกิดขึ้นก็มากขึ้นตาม
    เพราะท่านมีปฏิปทาที่ดี มีความเข้มขลังเป็นที่ประจักษ์มาก่อน
    คนพื้นที่ซึ่งทราบเรื่องราวเหล่านี้ ตามเก็บวัตถุมงคลหลวงพ่อมานานแล้ว
    เพราะประสบการณ์พระของท่านในเขตชัยนาทและจังหวัดใกล้เคียง
    เกิดขึ้นอยู่เนืองๆ แต่เป็นทราบกันในวงจำกัด
    เพราะไม่มีนิตยสารพระเครื่อง เซียนใหญ่ หรือนายทุนพุทธพาณิชย์
    เข้ามาโปรโมทหรือปั่นราคา
    พระของท่านในวันนี้ราคาถือว่าต่ำกว่าที่ควรจะเป็นมาก
    แต่ราคากำลังค่อยขยับทีละน้อยและขึ้นอย่างมั่นคง
    จากพลังศรัทธาจากกลุ่มศิษย์ทั้งเก่าและใหม่ที่กำลังเพิ่มจำนวนขึ้นเรื่อยๆ
    เมื่อก่อน อาจจะเป็นเพราะ หลายคนไม่เคยมีโอกาสได้รู้จักเรื่องราวของท่าน
    อีกทั้ง คนที่ทราบและมีประสบการณ์ก็ซุ่มเก็บเงียบ
    เพราะกลัวอนาคตต้องเช่าของแพง

ตอนตั้งกระทู้นี้ สารภาพตามตรงเลยนะครับ
    ผมเองก็นั่งคิดอยู่ว่า จะทำให้เป็นการลดโอกาส
    ที่ผมจะได้สะสมพระหลวงพ่อเชื้อให้น้อยลงไปรึเปล่า
    แต่เมื่อคิดโดยตลอดแล้ว ผมอยากทำบุญร่วมกับหลวงพ่อเชื้อ
    อยากให้ทุกคนเข้าถึงเรื่องราวของท่าน
    เมื่อได้อ่านแล้วหากเกิดศรัทธา
    นอกจากการเช่าบูชาพระของท่านมาใช้แล้ว
    อยากขอให้ท่านทั้งหลายได้แวะไปทำบุญกับหลวงพ่อ
    ที่วัดใหม่บำเพ็ญบุญสักครั้ง ฝากตัวเป็นศิษย์ท่านอย่างเป็นทางการ
    แค่นี้ผมก็อิ่มใจและถือว่าเจตนารมย์ในการตั้งกระทู้นี้
    ประสบผลสำเร็จตามคาดหมายทุกประการแล้วครับ

ป.ล. ขอบพระคุณพี่ Goodrich พี่ wiratkongcharoen
    ในฐานะศิษย์รุ่นพี่ที่เข้ามาร่วมให้ข้อมูลดีๆ
    ขอบพระคุณ พี่พี ชลบุรี พี่ Hamac พี่ซ่อนหา
    พี่ little baby พี่ captainzire พี่กรุพระ
    ในฐานะศิษย์ร่วมรุ่นที่เข้ามาช่วยเผือแผ่เกียรติคุณหลวงพ่อเชื้อร่วมกันครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 25 มีนาคม 2015
  2. wiratkongcharoen

wiratkongcharoen สมาชิก

คนห้วยกรดนับถือเคารพรักหลวงพ่อเชื้อ ทุกคนครับ

3. little baby

little baby Active Member

ผมต้องเข้ามาอ่านทุกวัน
    กระทู้ดีมีคุณภาพครับ

4. Hamac

Hamac เป็นที่รู้จักกันดี

16 สิงหาคม 2007
    ลงรูปครับเท่าที่มีก่อนนะครับ

6รอบ ลงดำ
    6รอบ ทองแดง ชุบเงิน(ได้รางวัลมาครับ หลวงพ่อเมตตา)
    พระผงธรรมจักร อาจไม่สวยแต่ รวยพุทธคุณแน่นอน

ไฟล์ที่แนบมา:

5. Amuletism

ผมเป็นคนนึงที่เชื่อนะครับว่า
    การแขวนพระต้องเกิดจากศรัทธาก่อน
    แล้วความศักดิ์สิทธ์ิ ปาฏิหาริย์ จึงจะบังเกิด
    ไม่ว่าจะเป็นของสภาพใด ขอให้แท้และทันเท่านั้น
    หลายครั้งที่ผมศรัทธาเพราะการศึกษาเรื่องราว
    และก็ลองเช่าแบบสภาพน่ารักมาลองแขวนก่อน
    พอเกิดประสบการณ์จริงก็เริ่มสะสมอย่างจริงจัง
    สวยได้ รุ่นแพงก็เอา สภาพน่ารักถ้าไม่แพง
    ก็เช่าแจกญาติพี่น้องต่ออีก
    ถือว่าเอาไว้ใช้คุ้มครองป้องภัยได้เหมือนๆ กันครับ

6. ศิษย์หลวงพ่อกวย

ศิษย์หลวงพ่อกวย เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2008
    ขอขอบคุณแทนท่านเจ้าของกระทู้ครับผม

7. ศิษย์หลวงพ่อกวย

ศิษย์หลวงพ่อกวย เป็นที่รู้จักกันดี

มีประสบการณ์ขอเชิญเล่าสู่กันครับผม

8. little baby

little baby Active Member

ผมต่างหากต้องขอบคุณพี่goodrich พี่Amuletism และทุกท่าน
    ที่ให้ความรู้เกียวกับหลวงพ่อและวัตถุมงคลของท่านครับ

9. captainzire

captainzire เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนากับเจตนาที่ดีของพี่หนุ่มด้วยครับ
    ชอบแนวคิดการวิเคราะห์และแนวการสะสมพระของพี่อยู่
    การรวบรวมข้อมูลเพื่อสร้างกระทู้และการตามตอบกระทู้
    ต้องสละเวลามากพอสมควร เชื่อว่าบารมีของหลวงพ่อเชื้อ
    จะคุ้มครองและอำนวยพรให้พี่หนุ่มและพี่ goodrich
    ได้รับผลดีจากการอันมีเจตนาที่ดีนี้อย่างแน่นอนครับ

10. ศิษย์หลวงพ่อกวย

เริ่มจากเบาๆครับพี่

11. Amuletism

ขอบคุณครับ พี่ little baby และทุกท่านที่แวะเข้ามา
    ผมว่าวิชาพระเครื่องเป็นเรื่องศึกษากันไดัไม่รู้จบ
    เอาเป็นว่ามาเริ่มศึกษาไปพร้อมๆ กันดีกว่าครับ
    เข้ามากระทู้นี้ ถือว่าเป็นแหล่งรวมศิษย์ เป็นสังคมย่อย
    ที่ช่วยกันดูพระ ช่วยกันศึกษา เพื่อสร้างแนวทางการสะสมที่ถูกต้อง
    และเป็นการช่วยกันเผื่อแผ่เกียรติคุณของหลวงพ่อเชื้อโดยอ้อม

อานิสงฆ์จากการนี้ วันนึงในอนาคตอันใกล้นี้
    เปิดกล่องพระมา ท่านอาจมีพระยอดนิยมจำนวนมาก
    อย่างที่เคยเห็นคนอื่นที่เขาเปิดกล่องมาแล้วมีพระหลวงพ่อกวย
    หลวงปู่ทิม หลวงพ่อปาน หรือหลวงปู่ทวดเต็มกล่อง
    เคยคิดไหมว่า เขาอาจเป็นคนกลุ่มแรกๆ ที่ศรัทธา
    เริ่มศึกษา สะสม บุกเบิก และเผื่อแผ่เกียรติคุณเกจิท่านนั้นๆ
    พระกล่องนั้น เขาไม่ได้เช่ามาแพงเหมือนที่เราเช่า
    มูลค่าที่เพิ่มขึ้น เป็นเหมือนรางวัลที่หลวงพ่อให้กับศิษย์
    เพื่อนๆ ลองถามใจตัวเอง ว่าท่านอยากร่วมเป็นหนึ่งในคนกลุ่มนั้นไหม

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 26 มีนาคม 2015
  12. ศิษย์หลวงพ่อกวย

เคยคิดไหมว่า เขาอาจเป็นคนกลุ่มแรกๆ ที่ศรัทธา
    เริ่มศึกษา สะสม บุกเบิก และเผื่อแผ่เกียรติคุณเกจิท่านนั้นๆ
    พระกล่องนั้น เขาไม่ได้เช่ามาแพงเหมือนที่เราเช่า
    มูลค่าที่เพิ่มขึ้น เป็นเหมือนรางวัลที่หลวงพ่อให้กับศิษย์
    เพื่อนๆ ลองถามใจตัวเอง ว่าท่านอยากร่วมเป็นหนึ่งในคนกลุ่มนั้นไหม

บอกได้คำเดียวเลยครับ "อยากครับพี่"

13. Amuletism

เหรียญ 6 รอบ พ.ศ. 2518 เนื้อทองแดงรมดำ
    หลวงพ่อเชื้อ วัดใหม่บำเพ็ญบุญ ชัยนาท
    สร้าง 10,000 เหรียญ

14. พี ชลบุรี

พี ชลบุรี เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤศจิกายน 2011
    จริงๆแล้วผมคิดว่าผมได้รับเกียรตินี้มากกว่าครับพี่หนุ่ม ที่ได้มีโอกาสในการช่วยเผยแพร่ปฏิปทาของหลวงพ่อครับ :cool::cool:

15. พี ชลบุรี

ได้พิมพ์ธรรมจักร ยันต์ตรง มาครับผม พระมาถึงนานแล้วเพิ่งมีเวลาถ่ายรูปวันก่อนนี้เองครับ ติติงกันได้เต็มที่เลยนะครับ :cool:

ขนาดไฟล์:
      1.3 MB
      เปิดดู:
      55
      ขนาดไฟล์:
      1.2 MB
      เปิดดู:
      45
  16. Amuletism

ขอบคุณมากครับ พี่พี ชลบุรี
    สำหรับธรรมจักรองค์นี้ สบายใจได้ครับ
    เป็นพระแท้ดูง่าย เนื้อหาแบบนี้ พบเห็นกันบ่อยๆ
    สังเกตุว่าพี่ ยังคงเลือกแบบยันต์ตรงอย่างต่อเนื่อง
    ผมเองเช่าคละกันไปหมดครับ
    เพราะบางองค์หน้าตาสวย
    บางที่ไม่มีหน้า แต่เนื้อจัด ส่องมันส์

เสน่ห์อีกประการของพระธรรมจักรก็คือ
    เนื้อหาดูเหมือนมีหลายโซน ออกขาวบ้าง
    ออกอมเหลือง โทนน้ำตาลก็มีครับ
    พยายามสอบถามผู้รู้หลายท่านก็ได้รับความตอบว่า
    เกิดการการเก็บรักษาที่แตกต่างกัน
    เก็บบนหิ้ง ที่แห้ง ที่ชื้น ทำให้เกิดการเปลี่ยนแปลง
    ซึ่งเวลามีหลายองค์ และนำมาส่องเทียบกัน
    ก็สนุกเพลินไปอีกแบบนึงครับ

17. พี ชลบุรี

จริงๆแล้วยันต์แบบอื่นๆก็หาครับพี่หนุ่มแต่ไม่ค่อยทันเขาครับ :'(

18. คิงคอง99

คิงคอง99 เป็นที่รู้จักกันดี

25 กรกฎาคม 2011
    ขอบพระคุณ คุณหนุ่ม ที่ให้ข้อมูล มากครับ เข่มขลัง งดงามเป็นอย่างยิ่ง;ปรบมือ;ปรบมือ(good)(good)

19. ศิษย์หลวงพ่อกวย

โปสเตอร์รูปหลวงพ่อเชื้อ ผมได้ส่งไปให้ทั้งสิบท่านแล้วตั้งแต่เมื่อวานครับ หากไม่ได้รับรบกวนแจ้งนะครับ

20. chot013

chot013 Active Member

11 สิงหาคม 2012
    มีกะเขาอยู่องค์หนึ่ง ดูดีไหมครับ

ขนาดไฟล์:
      1.7 MB
      เปิดดู:
      44
      ขนาดไฟล์:
      1.5 MB
      เปิดดู:
      57