ไม่เคยฝึกมโนมยิทธิ แต่สิ่งที่ตัวเองสื่อได้ คล้ายๆจะมาทางด้านนี้

ในห้อง 'ประสบการณ์อภิญญา' ตั้งกระทู้โดย Me, myself, 3 มีนาคม 2009.

1. Doughnut

Doughnut เป็นที่รู้จักกันดี

25 กรกฎาคม 2009
    สวัสดีปีเสือนอนยิ้ม..ค่ะ ท่านสมาชิกเรือธรรมทุกท่าน

เมื่อวานนี้ คณะทัวร์ธรรมะ นำโดย ท่านกัปตัน, น้องเบน, น้องอาร์ม,น้องอ้อย (อะโดบีของหนิง), พี่ลี, น้องจอร์ช(เงินไหลมา) และหนิง ไปทำบุญที่วัดท่าซุงมาค่ะ

ขอให้ทุกท่านร่วมอนุโมทนาบุญด้วยกันนะคะ ใส่บาตรพระพุทธเจ้า, ทำบุญวิหารทาน, ชำระหนี้สงฆ์, ค่าน้ำ ค่าไฟ, บำรุงสิ่งต่างๆ และบูรณะสถานที่ต่างๆ ในวัดท่าซุง รวมไปถึงได้ถวายคุ๊กกี้ และปัจจัยให้หลวงพี่สมปอง ที่บ้านสบายใจด้วยค่ะ

ช่วงนี้ พิงไม้พายให้สมาชิกใหม่ที่ก้าวลงเรือธรรมลำนี้ หยิบไม้พายและหาที่นั่งตามสะดวกด้วยตนเอง..ขอโทษด้วยนะคะ..ที่ละเลยต่อหน้าที่..ท่านประชาสัมพันธ์ตะโกนเรียกเสียงแหบเสียงแห้ง..

หยุดปีใหม่ ไม่ได้ไปไหนค่ะ นอกจากไปทำบุญมาสองวัน สิ้นปีที่เพชรบุรี และ ต้นปีที่วัดท่าซุง..

ขออนุญาต กล่าวต้อนรับลงเรือธรรมอย่างเป็นทางการค่ะ ยินดีต้อนรับท่าน Zoul ลงเรือธรรมลำน้อยค่ะ ขออนุญาตแนะนำตามความรู้เพียงน้อยนิดของตัวเองคะ

2. Doughnut

Doughnut เป็นที่รู้จักกันดี

25 กรกฎาคม 2009
    ขออนุโมทนา สาธุ ล่วงหน้าค่ะ น้องริคฯ วันที่ ๗ วันทำงานอ่ะ..

3. Sailomsuksikee

Sailomsuksikee เป็นที่รู้จักกันดี

12 มิถุนายน 2009
    กลับมารายงานตัวแล้วครับหลังจากหายหน้าไปนาน ผมขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านทั้งหมด ณ ที่นี้ด้วยนะครับ

4. konkangwad

konkangwad เป็นที่รู้จักกันดี

17 มิถุนายน 2009
    สวัสดีปีใหม่ทุกๆท่านครับ ขอให้มีสุข อย่าทุกข์ อย่าเจ็บ อย่าจน อย่าได้ยินคำว่าไม่มี กันทุกๆท่านเลยนะครับ พึ่งจะกลับมาพาแม่ขึ้นเหนือครับถึงเชียงราย เอาบุญมาฝากครับสามวันที่เดินทางมีแวะทำบุญไปตลอดทางครับมากบ้างน้อยบ้างจำไม่ค่อยได้ครับแต่หลายที่ และได้แวะกราบนมัสการขอพรหลวงพี่ วิริทธิพล ที่วัดกู่เสือด้วยครับ เที่ยวด้วยทำบุญด้วยขอเชิญร่วมโมทนาบุญกันครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      3.8 MB
      เปิดดู:
      89
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 มกราคม 2010
  5. sapduck

sapduck เป็นที่รู้จักกันดี

28 กรกฎาคม 2009
    เข้ามาทักทาย

ผมเพิ่งได้อ่านกระทู้ของ คุณ Me,mysalf ตอนปีใหม่นี่เองชอบครับขออนุโมทนาบุญกับคุณด้วยครับ (เพิ่งมาอ่านเจอเลยขออนุโมทนาบุญย้อนหลังนะครับ) รวมทั้งคุณฝน คุณอ้อย และคนอื่นๆด้วย ก้อแวะมาทักทาย ตอนนี้ไล่อ่านตามหลังอยู่มาถึงหน้าที่108แล้ว กะว่าจะให้ทันอิอิ

6. Zoul

Zoul Active Member

สวัสดีครับ ^^"

นั่งคิดอยู่ว่าเมื่อไหร่จะมีคนมาตอบสักที ^^"

ขอบคุณทุกคำตอบครับ

ปกติไม่ได้ฝึกอ่ะครับ แต่ก็อยากที่จะเริ่มต้น

ขอบคุณมากครับ

7. แม่หมูอ้วน

แม่หมูอ้วน เป็นที่รู้จักกันดี

28 กุมภาพันธ์ 2007
    ขอบคุณในข่าวสารค่ะ โชคดีจังกลับบ้านงวดนี้จะได้เข้าไปกราบพระอาจารย์หลวงพ่อวิริยังค์ ถ้าองค์ท่านอยู่ที่วัดธรรมมงคลจนถึง วันวิสาขบูชา ก็คือช่วงพฤษภา เราไปช่วงมีนาก็ได้กราบแน่นอน สาธุ

8. Ricardo DeCalgary

Ricardo DeCalgary เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ คุณแม่หมูอ้วน

เข้ามาอ่าน แล้วเพิ่งจะทราบว่าตัวเองให้ข้อมูบผิดครับ
    คือโดยปกติแล้ว หลวงพ่อวิริยังค์ท่านจะมา Canada ช่วงวัน มาฆบูชา แล้ว ไปๆกลับๆ ครับ และทุกๆปีช่วงวันสำคัญทางศาสนา ผมจะได้มีโอกาสกราบหลวงพ่อท่านที่นี่ครับ

ผมต้องขออภัยกับทุกๆท่านด้วยครับ

เดี๋ยวจะสอบถามหลวงพี่ที่วัดที่นี่ แล้วจะแจ้งให้ทราบครับ

ขอกราบขออภัยทุกๆท่านอีกครั้งครับ

9. Ricardo DeCalgary

Ricardo DeCalgary เป็นที่รู้จักกันดี

งานมีถึงวันที่ ๑๑ มกราคมครับ ตลอดวัน ตลอดคืน

งานสวดลักขี ลักขี แปลว่า หนึ่งแสนครับ

คือทางวัดจัด การสวดอิปิโส หนึ่งแสนจบครับ

หากว่าอยู่ได้ไม่ครบ ก็ไม่เป็นไรครับ ไปเท่าที่เราสะดวก

ส่วนผู้ที่ไม่สามารถไปได้ ก็สวดที่บ้านครับ

ส่วนผมอยู่ไกล ผมตั้งใจสวดให้หลวงพ่อ เท่าอายุ บวกหนึ่งครับ

ขอบพระคุณทุกท่าน ที่ให้โอกาสผมได้เขียนแจ้งงานสำคัญของหลวงพ่อวิริยังค์ครับ

โมทนาบุญ กับทุกท่านครับ
    สาธุ สาธุ สาธุ

10. Ricardo DeCalgary

แค่ไม่กี่วันอ่านได้ร้อยกว่าหน้า ระวังตาแฉะ นะครับ
    แสดงว่าตั้งใจจริงอีกท่าน

มาเลยครับ รับตั๋ว ขึ้นเรือ เดินชิดขวาในเลยครับ

อย่าลืมรับไม้พายนะครับ

ช่วยกันพายครับ แต่อย่าเครียด ติดขัดอย่างไร มาถามกันครับ

จะมีท่านผู้รู้ช่วยตอบครับ

11. Ricardo DeCalgary

เอาใจช่วยครับ เป็นโอกาสดีครับ
    เริ่มได้เลยครับ

ธรรมะของพระพุทธองค์ ของหลวงปู่ หลวงตา หลวงพ่อ หลวงพี่ ได้จากการปฏิบัติครับ

ทุกอย่างเป็น ปัจจัตตัง

ปฏิบัติบูชา เป็นการบูชาสูงสุด

"ไม่ทำไม่รู้"

ติดขัดประการใด มาไถ่ถามกันครับ

ขอให้เจริญในธรรม ยิ่งๆขึ้นไปครับ

12. Me, myself

Me, myself บุคคลทั่วไป

ยังไม่มีเวลาเขียนเล่าเรื่องราวที่ไปพบเจอมา โดยเฉพาะตอนที่ไปกราบหลวงพี่สมปอง เจอเทศน์กันมาอีกกัณฑ์ใหญ่ (หลวงพ่อฤาษีท่านเมตตามาโปรด) โดนกันไปเต็มๆอีกแล้วค่ะ สาธุ

13. Me, myself

ขอโทษนะคะที่มาตอบช้าไปหน่อย แบบว่าไม่ค่อยจะอยู่กับที่เลย ชีพจรลงเท้าค่ะช่วงนี้ เดินสายทำบุญกับพี่ๆน้องๆในนี้แหละค่ะ

14. Oupasene

Oupasene เป็นที่รู้จักกันดี

25 พฤศจิกายน 2009
    สวัสดีปีใหม่ค่ะ ขอให้มีความสุข กันทุก ๆ ท่านค่ะ
    เอาบุญมาฝากค่ะ
    1. ได้ไปปฏิบัติธรรม ทำสมาธิโต้รุ่งช่วง วันปีใหม่ คือในคืน 5ทุ่มวันที่ 31 ธ.ค.- เช้า 1 มค. เวลาตีห้า ที่วัดดอกไม้
    2. วันที่ 02/01/53 ไปยกซ้อฟ้าที่วัดสระกระเบื้อง
    3. วันที่ 03/10/53 ถวายสังฆทานที่บ้านสายลม และได้ฝึกมโนมยิทธิที่บ้านสายลมด้วยค่ะ
    ขอเชิญร่วมโมทนาบุญกันนะค่ะ
    และ ขอโมทนาบุญ กับเพื่อน ๆ ทุกท่านด้วยค่ะ สาธุ สาธุ สาธุ ค่ะ <!-- google_ad_section_end -->

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 มกราคม 2010
  15. malee123

malee123 เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาบุญกับคุณคนข้างวัดค่ะ

ไม่ค่อยได้เข้ามาทักทายกับคุณคนข้างวัดเลย

ขอถือโอกาสนี้ สวัสดีปีใหม่ ๒๕๕๓ ค่ะ

16. akp07

akp07 เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีปีใหม่ 2553 กับทุกๆท่านด้วยครับ ขออำนาจคุณพระศรีรัตนตรัย ดลบันดาลให้ทุกท่านมีความสุข สมหวัง ในสิ่งที่ปรารถนาทุกประการ มีความเจริญทั้งทางโลกและทางธรรมยิ่งๆขึ้นไป เทอญ

เอาบุญมาฝากครับ วันที่2-3มค.53 ที่ผ่านมาไปถวายสังฆทานที่บ้านสายลมมาครับ
    แล้วก็ขออนุโมทนาบุญในทุกๆบุญของทุกๆท่าน ด้วยครับ สาธุ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 มกราคม 2010
  17. suparbtom

suparbtom เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤษภาคม 2009
    วันนี้ประมาณบ่ายโมงโอนเงิน ๗๕๐ บาท ขอร่วมผ้าป่า ๔๐๐ บาทอีก ๓๕๐ บาท รบกวนคุณสาวช่วยนำไปร่วมทำบุญที่ศูนย์พุทธศรัทธากับท่านอาจารย์ชนะครับขอบคุณครับ..ขอผลบุญนี้เป็นปัจจัยให้ข้าพเจ้าและครอบครัว รวมถึงญาติพี่น้อง และกัลยาณมิตรทุกๆท่าน ประสพแต่ความสุขสมหวังทุกๆประการทั้งทางโลกและทางธรรมครับ....สาธุ...

18. assume

assume เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีปีใหม่ 2553 ครับทุกท่าน เนื่องในโอกาสปีใหม่ขออาราธนาพระบารมีพระพุทธเจ้าทุกๆ พระองค์นับตั้งแต่สมเด็จองค์ปฐมบรมมหาจักรพรรดิจนถึงสมเด็จองค์ปัจจุบันบรมหาจักรพรรดิ พระปัจเจกพุทธเจ้าทุกๆ พระองค์ พระธรรม และพระอริยสงฆ์ทั้งหลาย นับตั้งแต่อดีต ปัจจุบัน และอนาคต โปรดบันดาลให้ทุกๆ ท่านมีสุขภาพพลานามัยแข็งแรงสมบูรณ์ การเงินคล่องตัว มีความเจริญก้าวหน้าทั้งทางโลก และทางธรรมโดยทั่วกันเทอญ

ขออนุโมทนาทุกกองบุญครับและเอาบุญมาฝากด้วยครับ
    วันที่ 31 ธ.ค. 52 ได้พาคุณแม่และคุณป้าไปทำบุญวันพระควบส่งท้ายปีเก่าต้อนรับปีใหม่ เสร็จแล้วได้ถวายเงินปัจจัยพระอาจารย์คณินลูกศิษย์หลวงพ่อหรั่ง 200 บาท เป็นปัจจัยการเดินทางไปประเทศพม่าในเดือน ม.ค. 53 (ทัวร์เดียวกันกับที่ไปอินเดียเมื่อเดือน ต.ค. 52 ครับ)

อนุโมทนาบุญร่วมกันนะครับ

19. Zoul

Zoul Active Member

-ความรู้สึกที่เดินเป็นเดิน นั่งเป็นนั่ง ได้มาได้ยังไงอะครับ ผมเคยได้อยู่นานมาแล้วแต่หายไปแล้วอะครับ
    อยากได้กลับมาควรทำไงอะครับ ?

หากว่า เคยได้สั่งสมบารมีมาก่อนแล้ว ของเก่ามันก็จะติดตามตัวมาค่ะ แต่ว่าเราต้องฝึกปฏิบัติเรื่อยๆ ไม่อย่างนั้นก็เสื่อมได้ ลองตั้งใจปฏิบัติดีปฏิบัติชอบนะคะ เผื่อจะได้กลับมา

ถ้าเรารู้สึกว่าเสื่อมแล้ว โอกาสที่จะได้กลับมานั้นมีกี่เปอร์เซ็นต์อะครับ

หรือถ้าเอากลับมาไม่ได้แล้ว ก็ต้องเริ่มฝึกใหม่หมดเลยป่ะครับ ?

ขอบคุณมากครับ

20. Me, myself

อันนี้ก็ตอบไม่ได้หรอกนะคะ ต้องขึ้นอยู่กับว่าบารมีที่คุณทำมาแล้วมากน้อยแค่ไหนค่ะ ยังไงก็ลองปฏิบัติดูแล้วกันนะคะ