11111111111111* 11111111111111* แบ่งให้บูชาพระเครื่องหลวงพ่อพระราชพรหมยาน(ฤาษีลิงดำ)

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย พรแม่ศรี, 13 พฤษภาคม 2009.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. baimin

baimin เป็นที่รู้จักกันดี

31 สิงหาคม 2007
    สวัสดีครับทุกๆ ท่าน
    พี่ทศพลครับ ผมขออนุญาติแทรกธรรมะยามเช้าของหลวงพ่อฤาษีลิงดำครับ
    ขอขอบพระคุณทุกท่านที่ได้อ่านธรรมะครับ
    (กระผมกราบขออภัยหากเป็นการรบกวนครับ)
    ขอบพระคุณครับ...baimin

มงคลที่ ๑๖ "การประพฤติธรรม"

มงคลที่ ๑๖ มีพระบาลีว่า ธมฺมจริยา จ เอตมฺมํคลมุตฺตมํ ซึ่งแปลเป็นใจความว่า การประพฤติธรรมจัดเป็นอุดมมงคล นี่ตามหนังสือ นี่พ่อเทวดาทับศัพท์ส่ง แปลว่าธรรมจริยาแน่ะ แหมจะแปลหนังสือให้ชาวบ้านเขาอ่าน จะแปลให้มันรู้เรื่องสักหน่อยก็ไม่ได้ ยังงี้ชาวบ้านชาวเมืองเขาไม่ได้เรียนมานี่นะ เขาจะเข้าใจได้ยังไง ทำอะไรก็ทำให้ครบ ๆ เสียหน่อยซีพ่อคุณ ใครก็ไม่รู้แปล เขาไม่ได้เขียนชื่อมา ธรรมจริยา จริยา แปลว่าความประพฤติ ธรรมะ คือความดี เขาอยากไม่แปลมาก็แปลมันส่งไป ถูกหรือไม่ถูกก็ไม่รู้ จริยาแปลว่าความประพฤติ ธรรมะ แปลว่าความดี คำว่า ธรรม แปลว่าทรงไว้ซึ่งความดี นี่การประพฤติธรรม พระพุทธเจ้ากล่าวว่าเป็นอุดมมงคล นี่ไม่เห็นยากเลย แต่ว่าความดีนี่ต้องแบ่งออกเป็น ๒ ประเภทนะ ดีของคนชั่วอย่างหนึ่ง ดีของคนดีอย่างหนึ่ง ที่พระพุทธเจ้าตรัสว่าประพฤติความดีน่ะ ต้องเป็นของคนดีน่ะ ไม่ใช่ประพฤติความดีของคนชั่ว ระวังนะต้องเลือกดูสักหน่อย ไอ้ความดีของคนชั่วน่ะมันเป็นยังงี้ เพราะบรรดาอันธพาลหรือโจรผู้ร้ายทั้งหลายนี่น่ะ ใครไปปล้นเขามาได้ใครไปฆ่าเขามาได้ เขาจะยกย่องไอ้หมอนี่มันเก่งมันแน่จริง ๆ ไอ้บ้านนี้ข้าตั้งใจจะปล้นมานานแล้ว จะเข้าปล้น ปล้นไม่ได้สักที มันมีการระวังรักษาด้วยดี หรือว่าไอ้เจ้าคนนี้นี่ข้าตั้งใจจะฆ่ามานานแล้วมันปลอดทุกทีนี่ ไอ้เจ้านี่มันเก่งมาก นี่ความดีประเภทของคนชั่วแบบนี้ไม่เอา พระพุทธเจ้าไม่ทรงแนะนำ ไม่จัดว่าเป็นมงคล จัดเป็นอัปมงคล การประพฤติธรรม คือความดี ต้องเป็นความดีที่ชาวบ้านชาวเมืองคนดีเขาชอบกัน

แล้วคนดีเขาชอบกัน เขาชอบแบบไหนล่ะ มันไม่เห็นยากเลย อย่าพูดกันมากเลยเรื่องธรรมนี่ มันเยอะแยะ เอาแบบธรรมดา ๆ ซี ชาวบ้านนี่เขาชอบให้คนรักเขาใช่ไหมตัวท่านผู้อ่านอยู่นี่ก็เหมือนกันแหละ ชอบให้ชาวบ้านเขาเกลียดหรือชอบให้ชาวบ้านเขารักว่ากันแบบตรงไปตรงมานะ จะมาค้านแบบพระเทศน์ แบบในสภานี่ไม่เอา แบบใช้ลิ้นตลบแตลงนี้ไม่เอา ชาวบ้านต้องการ แม้คนและสัตว์ทั้งหมดต้องการให้คนอื่นรักเรา ตานี้เราก็เหมือนกัน เมื่อต้องการให้คนอื่นเขารัก เราก็รู้เหมือนกันว่าคนอื่นต้องการให้เรารักเขา อันนี้เราก็รักเขาเสียด้วย ต่างคนต่างก็รักกัน เพราะพระพุทธเจ้าไม่ได้บอกนี่ว่าใครเป็นคนประพฤติดี ท่านว่าคนทุกคนในโลกนี่ต่างคนต่างประพฤติความดี นี่ก็เอากันแบบย่อ ๆ ประพฤติความดีก็คือใจนะ ใจเข้าถึงความดี เมื่อใจมันเข้าถึงความดีเสียอย่างเดียวกายวาจามันก็ถึงหมด ไอ้กายกับวาจาน่ะมันเป็นทาสของใจ มันเป็นผู้ใต้บังคับบัญชาของใจ ใจสั่งแบบไหนปากพูดแบบนั้น ใจสั่งแบบไหนกายทำแบบนั้น ตานี้ก็เอากันตรงใจ ใจของเราอยากให้คนและสัตว์ทั้งโลกรักเรา เราก็มีความรู้สึกยังงั้น คนและสัตว์ทั้งโลกเขาก็ต้องการให้เรารักเหมือนกัน ทีนี้เราต่างคนก็ต่างรักกันเสีย เราไม่เกลียดกันเราไม่เป็นศัตรูกัน เราเป็นเพื่อนกัน อย่างนี้มันเป็นความสุขหรือความทุกข์ โลกนี้จะเร่าร้อนหรือเยือกเย็น

ตานี้ อีกข้อหนึ่ง คนทุกคนและสัตว์ทุกประเภท ถ้ามีอะไรขาดแคลน ต้องการการสงเคราะห์จากบุคคลอื่น แม้แต่เราก็มีความรู้สึกแบบนั้น ฉะนั้น โอกาสที่มีสำหรับการสงเคราะห์ซึ่งกันและกันได้ เราก็สงเคราะห์ตามกำลังที่จะพึงให้ อย่างนี้โลกนี้จะเป็นสุขหรือโลกนี้จะเป็นทุกข์ เราจะเป็นสุขหรือเราจะเป็นทุกข์ในเมื่อเราอยู่กับสังคมแบบนี้ ว่ากันเต็มโลกเลยนะ เพราะว่าพระพุทธเจ้าพูดให้ชาวโลกฟัง พูดกับเทวดาว่าชาวโลกเขาทำยังงี้จะเป็นอุดมมงคล
    ตานี้ มีอยู่จุดหนึ่ง ถ้าใครเขาทำความดี เราไม่กีดกันความดี สนับสนุนความดีเขาด้วยการจริงใจ ยกย่องสรรเสริญตามความเป็นจริง คนที่ทำความดีก็มีกำลังใจ นี่ทุกคนต่างทำแบบนี้โลกนี้จะเจริญหรือโลกนี้จะเสื่อม จะรุ่งเรืองหรือจะสลายตัว ที่เขาบอกว่าพระศาสนาน่ะเป็นยาเสพติด หรือว่าเป็นกาฝากของโลก ทำลายโลกให้ย่อยยับ ลองคิดดูว่าตามที่พระพุทธเจ้าพูดมาแบบนี้น่ะ โลกมันจะย่อยยับหรือว่าโลกมันจะเจริญ โลกจะเร่าร้อนหรือว่าโลกจะเยือกเย็น ตานี้ ถ้ามีอะไรเกิดขึ้นเกินวิสัยที่จะช่วยกันได้ เราก็ไม่ซ้ำเติม วางเฉย ตั้งท่าไว้ก่อน ถ้าโอกาสมีเมื่อไรสงเคราะห์โอบอุ้มทันที จริยาทั้ง ๔ ประการนี้ ท่านเห็นว่าดีหรือไม่ดี ถ้าคนทั้งโลกทั้งหมดประพฤติอย่างนี้ มีอารมณ์ใจแบบนี้แล้วก็ทำตามนี้ ต่างคนต่างทำ สนองซึ่งกันและกัน โลกนี้จะมีความสุข หรือว่าโลกจะมีความทุกข์ โลกจะเข้าถึงความเจริญ หรือว่าโลกจะเข้าถึงความเสื่อม พระพุทธศาสนาเป็นฝ่ายทำลายโลก คือเป็นกาฝากทำลายโลกให้บรรลัย หรือว่าพระพุทธศาสนาจะสร้างโลกให้เจริญ คิดกันดูก็แล้วกัน พูดให้คิด พูดให้ฟัง ไม่ได้บังคับให้เชื่อ เพราะว่าพระพุทธเจ้าก็ตรัสแบบนั้น ว่าฉันพูดไปแล้ว แกอย่าพึ่งเชื่อนะ จงพากันไปใคร่ครวญเสียก่อนลองไปปฏิบัติ ถ้ามันดีก็เอา ถ้าไม่ดีโยนมันทิ้งไปเลย อย่าเชื่อพระสมณโคดม จงอย่านิยม อย่าสรรเสริญว่าพระสมณโคดมเป็นคนดี ถ้าหากว่าใช้ไม่ได้ไม่เกิดประโยชน์ความสุข ทีนี้ถ้าหากว่าทุกคนต่างประพฤติดี เอาอย่างย่อ ๆ แค่ ๔ ข้อเท่านี้พอเหลือแหล่ สี่ข้อเท่านั้นพอแล้ว ไม่ต้องไปหาที่ไหนให้มันมากหรอก ลองนั่งคิดดูว่ามันมีความสุขหรือความทุกข์เอาละ สำหรับมงคลข้อนี้ก็หยุดแค่นี้แหละไม่ต้องพูดมาก อะไรที่ไม่ควรพูดมากก็ไม่อยากพูดมาก

จาก หนังสือ มงคล 38 และอุทุมพริกสูตร

2. ณ แปดริ้ว

ณ แปดริ้ว เป็นที่รู้จักกันดี

23 พฤศจิกายน 2009

โห...มีไข้มดแดงด้วยเหรอพี่โน๊ต.........คริ คริ

3. ณ แปดริ้ว

หวัดดียามเช้าจ้า พี่ชัย...หุหุ

4. baimin

สวัสดีครับคุณน๊อต

5. ณ แปดริ้ว

ขออนุญาติ อัพเดทรายการวัตถุมงคลของพี่ทศพล ในส่วนที่ยังไม่ปิดรายการครับ หากผิดพลาดต้องขออภัย....

เหรียญพระเจ้าพรหม ทรงช้างประกายแก้ว(p.213#4244)
    บูชา 700 ค่าส่ง 50 บาท
    โทร 089-4035999

<fieldset class="fieldset"><legend>รูปขนาดเล็ก</legend>[​IMG] [​IMG]

</fieldset>พระกลีบบัวรูปเหมือนหลวงพ่อ (กลีบบัวเล็ก) สร้างขึ้นในปี พ.ศ.2527 แจกเป็นที่ระลึกในงานฉลองสมณศักดิ์ พระสุธรรมยานเถระ เดือนมีนาคม 2528(หน้า384#7672)
    บูชา 4,500 ค่าส่ง 50 บาท

<fieldset class="fieldset"><legend>รูปขนาดเล็ก</legend>[​IMG] [​IMG] [​IMG]

</fieldset> พระเนื้อผงหลวงพ่อโสธร รุ่นเส้นเกศา (สมัยหลวงพ่อ) สร้าง 21 ก.ย. 2533 จำนวน 5000 องค์ องค์ สวย ๆ เดิม ๆ (p.405#8081)
    บูชา 2,500 บาท ค่าส่ง 50 บาท

<fieldset class="fieldset"><legend>รูปขนาดเล็ก</legend>[​IMG] [​IMG] [​IMG]

ส่วนหนึ่งจากผ้ากาสายะของพลวงพ่อพระราชพรหมยาน (ฤาษีลิงดำ) สร้างเป็นที่ระลึกในงานครบรอบ 100 ปีเกิดหลวงปู่ปาน วัดบางนมโค ณ.วัดท่าซุง 6-10 ส.ค. 2518 (หน้า 452 #9027)
    </fieldset> บูชา 1,300 บาท ค่าส่ง 50 บาท

<fieldset class="fieldset"><legend>รูปขนาดเล็ก</legend>[​IMG] [​IMG]

</fieldset> เหรียญมหาลาภ-เอกราช (รมดำ) สร้างประมาณปี 2520 พระองค์นี้สวย กริ๊บ ๆ 100% (หน้า 471#9418)บูชาองค์ละ 390 บาท ค่าส่ง 50 บาท

พระแก้วมรกต หน้าตัก 5 นิ้ว องค์ พระเปลี่ยนเป็นสีเหลืองทองเนื่องจากกาลเวลา สวย ๆ เดิม ๆ รุ่นนี้เกศพระสามารถถอดบรรจุพระบรมสาริกธาตุได้ สำหรับพระแก้วมรกตนี้ หลวงพ่อท่านเคยปรารภว่า ทุกบ้านสมควรจะมีไว้บูชา เนื่องจากพระแก้วมรกตเป็นพระคู่บ้านคู่เมือง และท่านยังได้ปรารภอีกว่า ตราบใดที่พระมรกตยังอยู่เมืองไทย ประเทศไทยจะไม่มีวันเสียเอกราชและจะยังคงต่อไป (ในหนังสือก็มีบันทึกไว้เหมือนกันนะครับ) (หน้า 488#9743)
    </fieldset> pm.หรือโทร 089-4035999

</fieldset>เหรียญทำน้ำมนต์ สร้าง 17 ต.ค. 2532 เหรียญนี้เลี่ยมกรอบพลาสติกเดิม ๆ จากวัด และเป็นเหรียญเดียวที่หลวงพ่อท่านบอกว่าสามารถตัดกรรมได้ (หน้า 252#10486)
    pm.หรือโทร 089-4035999

<fieldset class="fieldset"><legend>รูปขนาดเล็ก</legend>[​IMG] [​IMG] </fieldset> พระ บูชาท่านแม่ศรีระจิตร (แก้วใส) สมัยหลวงพ่อ สวย ๆ เดิม ๆ สีเหลืองทอง เงางาม (สีน้ำผึ้ง) พื้นใต้ฐานติดผ้ากำมะหยี่สีน้ำเงิน หลวงพ่อท่านบอกว่าให้บูชาท่านแม่ศรีด้วยดอกมะลิสด แล้วจะมีลาภมาก *องค์พระสูงประมาณ 15.5 นิ้ว
    pm. หรือ โทร 089-4035999 *ค่าจัดส่ง 150 บาท
    นายทศพล ศรีสุข ธ.ไทยพาณิชย์ สาขาบ้านฉาง ออมทรัพย์ 7762142467

[​IMG] [​IMG] [​IMG]

</fieldset>

*ท่านใดสนใจสามารถ Copy ข้อความผมเพื่อโพส สั่งจองได้เลยครับ..
    โอนเงินที่ คุณทศพล ศรีสุข
    หมายเลขบัญชี
    7762142467<!-- google_ad_section_end -->
    ธนาคาร ไทยพาณิชย์
    สาขา บ้านฉาง
    ประเภท ออมทรัพย์

ค่าจัดส่ง EMS 50 บาทครับ

ติดต่อสอบถามโทร. 089-4035999

6. ณ แปดริ้ว

วันนี้จะติดเชื้อจากพี่ชัยอีกไหมเนี่ย เรา...หุหุ

7. panchita

panchita เป็นที่รู้จักกันดี

19 กุมภาพันธ์ 2009
    อรุณสวัสดิ์ค่า ทุกคน

8. ลูกคนที่ 62

ลูกคนที่ 62 เป็นที่รู้จักกันดี

อรุณสวัสดิ์ครับ อยากจะช่วยพี่ทศปิดซะทุกรายการ ใจพร้อมกระเป๋าไม่พร้อม 5555

9. notebangkok

notebangkok เป็นที่รู้จักกันดี

ง่า อยากกินแกงส้มไข่ปลาริวกิว คิดถึงอาหารบ้านเราจัง

10. baimin

ติดเชื้ออ่านธรรมะนะครับ...คุณน๊อต (สบายใจดีครับ)

11. panchita

โมทนา สาธุกับธรรมทานของคุณ baimin ด้วยนะคะ

การทำความดี ในจริยา 4 ประการ ก็คือการเจริญซึ่งพรหมวิหาร 4

ย่อมนำพามาซึ่งความสุข _/\_

12. baimin

อรุณสวัสดิ์ครับ พี่พัณณ์
    พี่พัณณ์ เป็นคนเพชรบุรีหรือครับ ผมเป็นคนแม่กลองนะครับ (ใกล้กันครับ แต่ถ้าไม่ใช่ก็ขออภัยนะครับ)

13. panchita

หรอคะ..อยู่ใกล้กันแค่นี้เองเนอะ ;)

14. พรแม่ศรี

พรแม่ศรี ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

111111111111111111111111111111111111111111111111
    กู้ด มอนิ่ง เพื่อน เพื่อน

15. พรแม่ศรี

พรแม่ศรี ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

อ้างอิง:
    <TABLE border=0 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%"><TBODY><TR><TD style="BORDER-BOTTOM: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-RIGHT: 1px inset" class=alt2>ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ณ แปดริ้ว [​IMG]

โห...มีไข้มดแดงด้วยเหรอพี่โน๊ต.........คริ คริ
    </TD></TR></TBODY></TABLE>
    สวัสดีครับคุณNote แซบ แซบ :p

16. พรแม่ศรี

อ้างอิง:
    <TABLE border=0 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%"><TBODY><TR><TD style="BORDER-BOTTOM: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-RIGHT: 1px inset" class=alt2>ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ baimin [​IMG]
    อรุณสวัสดิ์ครับ พี่พัณณ์
    พี่พัณณ์ เป็นคนเพชรบุรีหรือครับ ผมเป็นคนแม่กลองนะครับ (ใกล้กันครับ แต่ถ้าไม่ใช่ก็ขออภัยนะครับ)
    </TD></TR></TBODY></TABLE>
    อ๋อ...รู้แล้ว ที่แท้คุณbaimin จะนัดคุณพัณณ์ทานข้าวนี่เอง ฮิๆๆๆ ๆ ๆ ๆๆ

17. baimin

ใช่ครับ พอดีผมเคยอ่านเห็นว่าพี่พัณณ์ อยู่เพชรบุรี แต่ก็ไม่แน่ใจน่ะครับ เลยไม่กล้าที่จะถามครับ
    (จ.เพชรบุรีที่เที่ยวเยอะนะครับ ตัวผมเองไปแก่งกระจาน/เขาพะเนินทุ่งบ่อยครับ)

18. จารุ

จารุ เป็นที่รู้จักกันดี

15 สิงหาคม 2006
    ส.ว.ด. สวัสดีครับ พี่ทศ ไม่เจอกันนานเลย มาพันธ์ทิพย์บ้างเปล่า

19. baimin

นัดทานข้าว อืม...เป็นความคิดที่ดีนะครับ ขอบพระคุณมากครับพี่ทศพล ฮิ ฮิๆๆๆๆ:cool:

20. ณ แปดริ้ว

หวัดดี ด้วยคนค่า เพิ่งตื่นเหรอค๊า...พี่พัํนซ์...

หุหุ อารมณ์เดียวกันเลยคุณประเสริฐ องค์โน้น ก็ยังไม่มีองค์นี้ก็สวย ผลสุดท้าย... งบ บ่ มีเนี่ยจิ....หุหุ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้