11111111111111* 11111111111111* แบ่งให้บูชาพระเครื่องหลวงพ่อพระราชพรหมยาน(ฤาษีลิงดำ)

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย พรแม่ศรี, 13 พฤษภาคม 2009.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. พรแม่ศรี

พรแม่ศรี ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

น้องเล็กครับพี่มองไม่เห้นเลยนะครับ ตรงไหนเหรอครับ กล้องไม่ชัดเลยนะครับ

2. lektantan

lektantan เป็นที่รู้จักกันดี

5 กุมภาพันธ์ 2009
    พี่ทศภาพนี้พอใช้ได้ป่าวครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      148.8 KB
      เปิดดู:
      29
  3. พรแม่ศรี

พรแม่ศรี ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

อ้างอิง:
    <TABLE border=0 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%"><TBODY><TR><TD style="BORDER-BOTTOM: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-RIGHT: 1px inset" class=alt2>ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ พรแม่ศรี [​IMG]
    น้องเล้กครับ พี่แนะนำเวลาที่เราถ่ายเพื่อที่จะได้เห็นพระธาตุชัด ๆ ให้เราใช้กล้องส่องพระซูมเข้าไปด้วย โดยนำกล้องส่องพระมาติดกับเลนส์กล้องถ่ายรูป แล้วให้เราหาจุดโฟกัสให้ดี มือนิ่ง ๆ แล้วกดชัตเตอร์นะครับ
    </TD></TR></TBODY></TABLE>

555555 ถ้าเราไม่ใช้กล้องส่องพระที่มีกำลังขยายภาพ 10x มาเป็นอุปกรณ์เสริมให้กับกล้องถ่ายรูป รับประกันว่าถ่ายหรือซูมพระธาตุ ยังไงก็ไม่ชัด (ยกเว้นกล้องที่มีราคาเป็นแสน ๆ)

4. พรแม่ศรี

น้องเล็กครับ น้องลองไปดูที่โพสต์ #16903 สิครับ ภาพที่พี่ถ่ายพระธาตุที่เสด็จมา น้องจะเห็นว่าภาพนั้นเป็นรูปวงกลม และรูปลงกลมนั้นเองก็คือกล้องส่องพระที่บรรดาเซียนพระทั้งหลายใช้ส่องพระนั่นเอง ส่วนภาพที่น้องถ่ายมามองไม่ชัดเลยนะครับ แต่ถ้าน้องทำแบบที่พี่แนะนำรับรองได้เลยว่าชัดแจ๋วเลย และอีกอย่างกล้องดิจิตอลของน้องนั้นคุณภาพดีด้วย *กล้องพี่ 5 ล้าน ฟิกเซลเองนะครับ

5. lektantan

เดี๋ยวรอกลางวันอีกทีดีกว่า ถ่ายตอนมืด ๆ ไม่ค่อยได้เรื่องเลย
    เหอะ ๆ ๆ

6. พรแม่ศรี

ลืมบอกน้องไปครับว่า สิ่งที่ขาดไม่ได้อีกอย่างคือ "โคมไฟ" หรือโคมไฟตั้งโต๊ะ ที่เป็นหลอดนีออนหลอดเล็ก ๆ ที่เอาไว้ส่องอ่านหนังสือ โคมไฟนี้สำคัญมาก ๆ เราต้องเปิดไฟจากโคมนี้ช่วยด้วย หามุมแสงดี ๆ อย่าให้จ้าไปและกอย่าให้มืดไปนะครับ

7. lektantan

เดี๋ยวไปลองดูพี่

8. พรแม่ศรี

[​IMG] [​IMG]

ให้ลองสังเกตุดูจากภาพพระคำข้าว ภาพนี้ใช้กล้องส่องพระเครื่อง ซูมช่วยกล้องถ่ายภาพดิจิตอล ซึ่งจะช่วยทำให้เราเห็นรายละเอียดของเนื้อพระได้ชัดเจนมากยิ่งขึ้น เราจะสังเกตุเห็นขอบวงกลมของภาพและนั่นเองก็คือกล้องส่องพระ

9. panchita

panchita เป็นที่รู้จักกันดี

19 กุมภาพันธ์ 2009
    นำเหตุการณ์พิธีพุทธาภิเษก (เสาร์ ๕) มาลงให้พี่น้องได้อ่านกันเพื่อย้อนระลึกถึงอีกครั้งเจ้าค่ะ พัณณ์อ่านแล้วมีความสุขปีติดีมากเลยค่ะ

ธัมมวิโมกข์ ฉบับเดือนเมษายน หน้า ๑๒๔-๑๒๕

พิธีพุทธาภิเษก (เสาร์ ๕)

อากาศช่วงบ่ายของวันเสาร์ ๕ ร้อนแดดแรงจัดจ้า จนกระทั่งเกือบถึงเวลาเริ่มพิธี เก้าอี้ที่นั่งสองข้างของพระอุโบสถถูกจับจองหมดตั้งแต่ช่วงบ่าย เก้าอี้และที่นั่งในเขตพระอุโบสถเต็มก่อนเวลาเริ่มพิธีหลายชั่วโมง แม้ว่าเจ้าหน้าที่ของวัดจะปูเสื่อให้นั่งในบริเวณพื้นที่ว่างโดยรอบ ที่นั่งในเขตพระอุโบสถก็ยังมีไม่มากพอสำหรับพุทธบริษัทที่มารอเข้าร่วมพิธี ทำให้ต้องออกมานั่งอยู่รอบนอกหน้าประตูไม่สามารถฝ่าเข้าไปเขตพระอุโบสถได้

รถยนต์ที่เคยจอดในบริเวณที่จอดรถรอบพระอุโบสถถูกสั่งให้เคลื่อนย้ายออกนอกบริเวณตั้งแต่วันศุกร์ เจ้าของรถป้ายแดงป้ายขาวที่ปรารถนาจะเข้าร่วมพิธี จึงต้องจอดเรียงแถวซ้อนคันกันอยู่บนถนนใหญ่ซึ่งเต็มไปด้วยฝุ่นเพราะยังทำถนนไม่เสร็จ ด้ายสายสิญจน์ถูกผูกลากโยงยาวออกจากพระอุโบสถข้ามแนวรั้วหลังคา ศาลานวราช ผ่านกำแพง พ้นเสาไฟฟ้า โยงออกมาผูกพันรอบรถยนต์ พ่วงต่อกันหลายๆคันแถมยังไม่หลงเหลือด้ายสายสิญจน์ให้เห็นที่รถเลยสักคันหลังจบพิธี

ปริมาณวัตถุมงคลที่สามารถขนไปวางไว้ในพระอุโบสถซ้อนลังต่อสูงขึ้นร่วม 2 เมตร แน่นจนพระสงฆ์แทบจะไม่มีที่ทำพิธี แล้วยังมีรูปหล่อลอยองค์พระเดชพระคุณหลวงพ่อ หลวงปู่ องค์ใหญ่หลายองค์ รวมทั้งวัตถุมงคล เครื่องลางของขลังอีกมากมายวางเรียงรายอยู่โดยรอบพระอุโบสถอีก

เวลา ๑๖.๔๐ น. พระครูปลัดอนันต์ และพระสงฆ์วัดท่าซุง เดินทางมาถึงพระอุโบสถ ซึ่งมีญาติโยมพุทธบริษัทนั่งอยู่เต็มที่พื้นที่โดยรอบของพระอุโบสถแล้ว

เวลา ๑๕.๐๐ น. ท่านพระครูปลัดอนันต์ พระครูสมุห์พิชิต พระครูสังฆรักษ์สุรจิต พระใบฏีกาประทีป และ พระละออง จุดธูปเทียนทำพิธี เปิดเทปเสียง พระเดชพระคุณหลวงพ่อ ทำพิธีบวงสรวงอาราธนา สมเด็จพระบรมศาสดาสัมมาสัมพุทธเจ้า พระอรหันต์ พรหม เทวดา ครูบาอาจารย์ทั้งหมด โดยเฉพาะอย่างยิ่ง พระเดชพระคุณหลวงปู่ พระเดชพระคุณหลวงพ่อ ตามด้วยการสวดบูชาพระรัตนตรัย สวดอิติปิโส ๑๐ จบ และทำสมาธิกรรมฐานอธิษฐานจิต กำหนดจิตขึ้นพระนิพพาน ๓๐ นาที แล้วแต่ความถนัดของแต่ละบุคคล

เสร็จแล้ว ท่านพระครูปลัดอนันต์ พระใบฎีกาประทีป และ พระละออง ประพรมน้ำพระพุทธมนต์ให้กับสิ่งของรอบพระอุโบสถและญาติโยมที่มาร่วมในพิธี เป็นอันเสร็จพิธีพุทธาภิเษก

จากนั้นพระสงฆ์วัดท่าซุงทยอยเดินออกจากพระอุโบสถ ผ่านกลุ่มพุทธบริษัทที่เบียดเสียดแน่นขนัดเพื่อรอถวายปัจจัยใส่ย่ามพระบ้าง ขอแบ่งน้ำพระพุทธมนต์บ้าง รอขนวัตถุมงคลที่นำมาร่วมในพิธีกลับบ้าง ดูวุ่นวายสับสนไปหมด แต่ทั้งพระ ทั้งฆราวาสแทบทุกคนต่างมีสีหน้าแช่มชื่นเบิกบาน ต่างกระวีกระวาดเดินทางย้ายไปรวมกันที่ลานด้านหน้าปราสาททองคำเพื่อร่วมพิธีเททองหล่อพระ

มีเสียงร่ำลือพูดกันทั่วไปว่าวัตถุมงคลที่ผ่านพิธีพุทธาภิเษกจากวัดท่าซุงในครั้งนี้ มีความขลังเต็มเปี่ยมด้วยพุทธานุภาพมากเสมือนเมื่อครั้ง พระเดชพระคุณหลวงพ่อ ปลุกเสกด้วยองค์ท่านเองเลยทีเดียว ขึ้นชื่อว่าวัตถุมงคลที่มีรูปพระพุทธเจ้าแล้วย่อมมีพุทธานุภาพเสมือนกันทั้งหมด

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 เมษายน 2010
  10. พรแม่ศรี

111111111111111111111111111111111111111111111111111111111

ขออนุญาติ ขอตัวก่อนนะครับ
    bye.

11. panchita

อ้อๆๆ...เข้าใจแล้วเจ้าค่ะ..จะลองไปหัดถ่ายดูบ้าง จะได้ถ่ายเก็บไว้สวยๆๆ

12. ศิษย์ต่างแดน

ศิษย์ต่างแดน เป็นที่รู้จักกันดี

24 สิงหาคม 2007
    คุณพี่เฮียเล็กครับ ถ้าไม่ถนัดถ่ายส่งทั้งกล้องและพระมาให้ผมถ่ายให้ก็ได้นะครับ แฮะๆๆ

13. jokemhoo

jokemhoo เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณสำหรับความรู้เรื่องถ่ายภาพนะครับ
    จะลองหัดถ่ายดูบ้างครับ

14. ณ แปดริ้ว

ณ แปดริ้ว เป็นที่รู้จักกันดี

23 พฤศจิกายน 2009
    [​IMG] [​IMG]

พี่ทศ น๊อตจองรายการนี้นะครับ เหอะๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ปุยๆ

15. พรแม่ศรี

จองได้นะครับแต่ไม่ได้พระ ก้ากๆๆ ๆ ๆ ๆ ๆๆๆๆๆ

16. panchita

เมื่อคืนลองไปส่องดูอีกครั้งแล้วค่าพี่ทศ มาพบเอาองค์สุดท้ายเลย ก็ตื่นเต้นๆๆ

แต่ก็ไม่แน่ใจเหมือนกันค่ะ เพราะส่วนใหญ่เห็นกันเป็นสีใสๆ นี่พัณณ์เห็นเป็นสีเขียวอ่อนๆ

หรือจะเป็นสนิมเขียวที่ขึ้นตามองค์พระคะ พัณณ์เองก็ไม่เคยเห็นสนิมเขียวเลย

ลองเอาก้านตุ้มหูทองสัมผัสดู ก็เป็นลักษณะก้อนแข็งๆใสๆสีเขียว 2 ชิ้นค่ะ

ลองช่วยกันตรวจสอบหน่อยนะเจ้าคะ ^-^

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      284.7 KB
      เปิดดู:
      89
      ขนาดไฟล์:
      213.5 KB
      เปิดดู:
      94
      ขนาดไฟล์:
      236.4 KB
      เปิดดู:
      23
  17. พรแม่ศรี

น้องพัณณ์ครับ ภาพไม่ชัดเลยนะครับ มัว มัว นะครับดูไม่ออกเลย
    ก้ากๆๆๆๆ ๆๆๆ แหมๆๆ ๆ อุตสาห์พยายามถ่ายภาพมาให้เพื่อน ๆ ได้ชมกัน ขอบพระคุณน้องมาก ๆ นะครับ

18. ณ แปดริ้ว

ณ แปดริ้ว เป็นที่รู้จักกันดี

23 พฤศจิกายน 2009

หง่ะ ทามมายเป็นแบบนี้อ่ะพี่ทศจัง จองแล้วก็ต้องได้พระด้วยดิ เหอะๆๆๆๆๆๆๆ เมื่อคืนมีคนมั่งป่ะคับ่ทานพี่

19. panchita

แฮ่ๆๆ กล้องพัณณ์ไม่ค่อยดีอ่าค่ะ..ขนาด 13 ล้านพิกเซลนะเนี่ย

ทำไมถ่ายไม่ชัดเลย :'(

20. พรแม่ศรี

อ้างอิง:
    <TABLE border=0 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%"><TBODY><TR><TD style="BORDER-BOTTOM: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-RIGHT: 1px inset" class=alt2>ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ พรแม่ศรี [​IMG]
    น้องพัณณ์ครับ ภาพไม่ชัดเลยนะครับ มัว มัว นะครับดูไม่ออกเลย
    ก้ากๆๆๆๆ ๆๆๆ แหมๆๆ ๆ อุตสาห์พยายามถ่ายภาพมาให้เพื่อน ๆ ได้ชมกัน ขอบพระคุณน้องมาก ๆ นะครับ
    </TD></TR></TBODY></TABLE>

น้องต้องใช้ macro ด้วยนะครับ เพราะเนื่องจากเป็นการถ่ายภาพระยะไกล้

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้