*_________* บุญบาป ไม่มีจริงนะเกิดใหม่ก็ไม่มีจริง

ในห้อง 'Black Hole' ตั้งกระทู้โดย 000000000, 7 มกราคม 2011.

1. กินข้าวยัง

กินข้าวยัง Active Member

แค่เจ้าของกระทู้เค้าไม่เชื่อในศาสนา มันเป็นเรื่องบาปมากเหรอครับ แสดงว่า ศาสนาอื่นที่ไม่ใช่พุทธ ก็เป็นคนบาป ทั้งหมดใช่มั้ยครับ แต่ผมก็เป็นคนพุทธนะ เพียงแต่ไม่เข้าใจทำไมใจแคบกันนักครับ เค้าตั้งกระทู้ เพื่อให้หาเหตุผลมากลบ ไม่ใช่ให้มาด่าสาดเสียเทเสีย แค่เค้าไม่เชื่อ ประณามกันซะแล้ว เหมือน คดีในประเทศเราเลย ศาลยังไม่ตัดสินเลย แต่คน ตัดสินกันเองแล้ว
    ป.ล. ทำไมเขียนหนังสือภาษาไทยไม่ค่อยถูกันเลย แต่ภาษาอังกฤษกระแดะจะพูดให้เหมือนพูดให้ได้

2. Sonaz

Sonaz เป็นที่รู้จักกันดี

23 กุมภาพันธ์ 2011
    คุณ 000000000 กระผมก็ไม่ได้เก่งกาจมาจากไหน ก็เด็กใหม่อะครับ แต่อยากจะท้วงนิดนึงนะครับ คุณพูดแบบ 90% เบี่ยงไปทางวิทยาศาสตร์ พยายามพูดโน้มน้าวให้คนไม่เชื่อในกฏแห่งกรรม คุณควรระวังเจตนาคุณหน่อยนะครับ วิญญาณ จิต มันมีอยู่จริงหรือไม่ คุณต้องลองเอง ยังพิสูจน์ไม่ได้ ย้ำนะครับ ยังพิสูจน์ไม่ได้ ไม่ใช่ว่าจะไม่มี ในหัวข้อคุณก็เขียนว่าไว้ เขาจะทุ่มทุนศึกษาต่อ? ก็แสดงว่า มันจะไม่ได้บทสรุปไงครับ หนัง ละคร มันคือสิ่งสมมติ มาทั้งนั้น มีการปรับแต่ง คนยังสนใจไปดู ทั้งๆที่รู้ว่ามันสมมติ อย่าเชื่อในสิ่งที่จับต้อง พิสูจน์ได้แค่นั้น ก็อย่างในกรุงเทพ มองไปบนท้องฟ้า ดาวแทบไม่มีสักดวง จะเหลือก็แต่ดาวเหนื่อ ที่สว่าง ตอนคุณเด็กอาจจะคิดว่า มันมีแค่ดวงเดียว แต่พอคุณโตขึ้น คุณได้ศึกษา ได้ ไปเห็นตามต่างจังหวัด คุณได้เห็นมันเยอะขึ้น คุนก็นั่งนับในขณะนั้น ได้ 1พันดวง แต่นั้น พอโตกว่านั้นอีก คุณไปนับ ได้ 5พันดวง พอนานกว่านั้น คุณไปนับ ได้1หมื่นดวง แต่1หมื่นดวงนั้น คือทั้งหมดของดาวในจักรวาลหรือไม่? คำตอบก็คือไม่ใช่ มันเป็นเพียงส่วนเล็กน้อยเท่านั้น ที่นับได้ ฉะนั้น มันยังมีอะไรที่คุณยังไม่รู้อีกเยอะในจักรวาล เพราะเรายังออกนอก ระบบสุริยะเราไม่ได้เลย ทุกอย่างนั้นคือการประมาณการ แล้วถ้าคุณรู้ว่าดาวทั้งหมดในจักรวาลมีกี่ดวง แล้วได้อะไรครับ? เพราะคุณก็กล่าวไว้ว่า หลุมดำ มันกินดาว ใช่ครับ เกิดขึ้น ตั้งอยู่ ดับไป? เพราะฉะนั้น มันจะไม่มีสิ้นสุดและ ไม่สามารถรู้จำนวนที่แท้จริง อย่าไปนับให้เสียเวลา รู้แค่ว่า ดาวพวกนี้ เกิดขึ้นได้ มันก็อยู่ของมันอย่างนั้น แล้วก็ โดนเจ้าหลุมดำเจ้ากรรมของคุณกลืน ก็ดับไป สนใจในสิ่งที่เป็นเรื่องของ ความเป็นจริง อย่าไปนับดาวพวกนั้นให้เสียเวลา เพราะรู้ไปก็เท่านั้น และัมันไม่แน่นอนตลอดเวลา แต่สิ่งที่คุณรู้ได้ แน่นอน คือ มันไม่เที่ยง เพราะ มัน เกิดขึ้น ตั้งอยู่ และ ดับไป ไงครับ มันคือความจริงแท้ อะครับ

ยิ่งพิมผมยิ่ง งง ผมโง่ แต่นี้ คือการประมวลผล แบบโง่ๆของสมองอันน้อยนิดของผม อย่าไปใส่ใจ อ่านแล้วก็ทิ้งไป เพราะผม ไม่รู้จริงอะไรเลย แต่แค่อยากออกความคิดเห็นก็แค่นั้น ถ้ามันผิดพลาดอย่างไร ขออภัย ทำให้ใครไม่พอใจ ขออภัย ผมไม่ได้รู้อะไรมาก แต่นี้ ก็้เขียนเท่าที่ผมคิด ผิดถูก ขอท่านทั้งหลายอย่าว่ากันเลย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 เมษายน 2011