FRIDAY 13"

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย เมขต์, 13 มกราคม 2012.

1. thunderstrom

thunderstrom Active Member

ทุกสิ่งเป็นครู เจียนเพชรให้แกร่งและแวววาว คนที่ถูกทิ้งไว้ต่างหาก ที่ไร้ค่า

2. เมขต์

เมขต์ เป็นที่รู้จักกันดี

หยาา!!! แบบนี้ผมยิ่งต้องรีบตามให้ทันเลยครับ ให้ผมได้ทำดีกว่าอยู่อย่างไม่มีสิทธิ์ทำอะไรเลยครับ

3. thunderstrom

พี่เมขต์ ทุกสิ่งมีความเกี่ยวข้องกัน ครูของพี่เมขต์ มีหน้าที่ทดสอบพี่เมขต์เมื่อพร้อม ทุกประสบการณ์ทดสอบความแข็งแรง แข็งแกร่ง หมายความว่า พี่เมขต์พร้อมจะเจริญเติบโต พี่เมขต์เลือกชีวิตของตัวเอง ทุกสิ่งวางไว้โดยมีท่านเองเป็นตัวกำหนด ส่งสัญญาณ เมื่อพร้อม มีสติมากๆนะครับ

4. เมขต์

โชคดีที่วันนี้ มีเวทนามาเป็นครู สติผมเลยหลบเข้ามาดูสังขารตัวเองครับ 555 เห็นพิษค่อยๆไหลเข้าไปในเลือดแล้วเลือดก็สูบฉีดพิษไปทั่ว เห็นตัวเองทรมานจนอยากจะสูบเลือดทิ้งออกมาให้หมด เป็นพิษน้อยๆที่พอให้เจ็บจนเห็นเวทนาชัดเจน T T

5. เมขต์

ผมตระหนักว่า ทุกสิ่งเกิดขึ้นเพื่อนการเรียนรู้ที่จะโต ที่จะเกิดขึ้นต่อไปก็เป็นไปโดยสิ่งที่ผมเลือกเอง บนปรากฏการณ์ทั้งหมดที่เกิดขึ้นต่อการรับรู้ครับ มันอาจเป็นสิ่งที่ผมเรียกว่า แนวทาง หรือนัยยะที่ผมสามารถเป็นไปเพื่อที่จะเข้าใจ เติบโตไปบนเส้นทางที่เรากำหนดเอง เส้นทางอาจต่าง แต่พระจันทร์ก็ยังดวงเดิมครับพี่สายฟ้า :) ขอบคุณครับพี่

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 มกราคม 2012
  6. thunderstrom

รู้ไหมว่าได้อะไรไปบ้าง พวกครูเขาไม่เสียเวลามาเล่นกับใครให้ไร้ผลหรอก คนผู้นั้น ต้องแข็งแรงพอควร ไม่ตายง่ายๆ มีปัญญา ที่สำคัญ เป็นคนที่มีความเชื่อมันในตัวเองสูง จึงจะเอาตัวรอดได้ ให้พี่เมขตืไตร่ตรองดู
    อย่าเพิ่งไปโกรธ ไปตัดสิน ว่าทุกอย่างจะเลวร้ายไปเสียหมด จงจำไว้ ทองแท้ไม่ก็กลัวไฟ สอบตก สอบใหม่

7. เมขต์

คร้าบไม่โกรธหรอกครับ แต่ก่อนผมไม่เข้าใจ มักจะย้อนถามกลับว่า
    "ผมทำผิดอะไร" แต่มันก็แค่ความกลัว ผมไม่อยากโดนทิ้งก็เท่านั้น
    อาจจะสบักสบอมไปบ้าง ในการสอบ แต่ก็ยังมั่นใจว่าจะไปต่อเสมอ
    ต่อเมื่อครูยังให้โอกาสผมอยู่ครับ :d

8. thunderstrom

เช่นเดียวกับเรา มันไม่มีเหตุผลหรอกที่จะเข้าไปพูดกับใครสักคน
    อาจเป็นแต่แรงดึงดูด อาจเป็นแต่การสั่นสะเทือน โยนคำถาม คำตอบไปมา หากเขามองเห็นในสิ่งที่เรามอง
    หากเราเห็น รู้สึกในสิ่งที่เขากำลังมองเห็นหรือรู้สึก
    นั่นคือสัญญา ที่มีต่อกัน การตระหนักถึงอนาคต เป็นสิ่งที่ถูกประมวล นั่นหมายความว่า ทุกสิ่งที่เราเคยเผชิญ เคยเรียนหรือเคยถูกสอบ จะถูกนำมาใช้ใกล้เคียงกัน ไม่กลัวเลย สำหรับสิ่งที่เขาเหล่านั้นต้องเผชิญ แต่กลัว ความหมายของการเผชิญการเรียนรู้ ที่ผิดความหมาย นั่นหมายครามว่า การเรียนรู้เหล่านั้นมิได้เกิดขึ้น มีเพียงการไล่ล่าที่ไร้ความหมาย ลองไปดู underworld นะครับ ว่าจิตที่เชื่อมต่อ มีความหมายยังไง

9. เมขต์

แต่ก็มีบ้างที่ถูกอารมครอบงำ 5555 คงหมายถึง ผมยังไม่แข็งแกร่งพอครับ
    ไม่ใช่ความผิดของครู ทั้งหลาย พี่รู้เห็นทันผมตลอดเลยง่ะ T T แว้ๆ

10. thunderstrom

พี่เมขต์ ขอบเขตของการสอบ ไม่ใช่หน้าที่ของเรา เราพยายามเชื่อมต่อ และให้กำลังเท่าที่ทำได้ เตือน สอน ไม่เคยห่างไปไหน เรารู้ว่าความรู้สึกนั้นมันเป็นยังไง ใช่ว่าเราไม่เคยผ่านมันมา สิ่งแรกคือดีใจ ที่พี่เมขต์ถูกเลือกให้เกิดพัฒนาการที่สูงขึ้น จนสามารถกู้ความสามารถเก่าๆกลับมาได้ อันที่สองสะท้าน เมื่อต้อง ออกมามองห่างๆ ขณะเขาสอบ ถ้าเขาไม่ตกตะกอนสอนตัว ใครก็สอนไม่ได้ ขออภัย หากการมาของเรา ทำให้ทุกสิ่งดูเลวร้าย

11. เมขต์

แต่กลัว ความหมายของการเผชิญการเรียนรู้ ที่ผิดความหมาย

ผมจะพายายาม ค้าบ รู้สึกเสมอว่าไม่มีครั้งไหนที่สอบผ่านจริงๆเลย แหะ ?.?
    การสอบที่ลงผลสุดท้ายว่า ตก ผมกลับรู้สึกว่าได้ผ่านมันไปแล้ว
    แล้วก้าวไปสู่คำถามเดิม บนปรากฏการณ์ต่อไปทีู่ยกมาไกล้เคียง
    จากเดิม เพราะจริงๆแล้ว ผมคงยังไม่เจอความหมายที่สิ้นสุดเลย
    นั่นอาจเพราะผม ยังไม่เข้าใจความหมายของการเรียนรู้
    หรือเพราะการเรียนรู้ ยังคงมีต่อไป จนกว่าความหมายที่สิ้นสุดจะปรากฏ

12. thunderstrom

อย่างน้อยพี่เมขต์ ได้ตระหนักรู้ มีสติตั้งรับ ใช้ความสามารถทั้งหมดที่มีแก้ไข ปัญหา แย่หน่อยที่คุณต้องถูกสอบทั้งพลังงาน และความคิด เพราะ สิ่งที่ฉลาดที่สุด บริสุทธิ์ ซ่อนในตัวทุกคน จิตประภัสสร จะเผยออกเมื่อ มีการตระหนักรู้ ตื่นจากหลับไหล และเรียนรู้อย่างเบิกบาน มีผู้กระเทาะเปลือกออก หรือจะหลับอยู่ในเปลือกไข่ ตัวเขานั่นแหละเรียกคนฟักไข่ จะเจาะไข่ออกเป็นตัว มาหัดบินได้ หรือไม่ ลูกนกในไข่ นั่นแหละเจาะ ออกมา
    รู้แล้วใช่ไหมครับ ว่าถูกทิ้งหรือเปล่า

13. thunderstrom

เกเร ...............มาก

14. เมขต์

ไม่เลย ถ้าไม่มานั่นแหละที่ดูเลวร้ายครับ :':)'(
    สำหรับผม การที่ผมตระหนกไปถึงความเลวร้าย
    ก็เป็นส่วนในความตระหนกที่มีบ่อเกิดจากผมเอง
    มาก็ดีใจเหมือนเดิมครับพี่ กลัวความไม่เอาไหน
    ของตัวเองต่างหากครับ พี่พายุสายฟ้า

15. เมขต์

แอร่ แอบไว้แล้วนะ 55555

16. เมขต์

ทิ้งตัวนี่เองครับ T T แต่เปลี่ยนมาลอยตัวตามไปดีกว่าครับ ฮ่า

[ame="http://www.youtube.com/watch?v=tDtU7L1BJ7A"]Ballet The Beautiful Pain - YouTube[/ame]

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 มกราคม 2012
  17. เมขต์

[ame="http://www.youtube.com/watch?v=6fXmY45h1sE"]Keaton Simons - Beautiful Pain - YouTube[/ame]

18. thunderstrom

พี่เมขต์รู้ไหม หัวใจ ดวงเดียวกัน คือการมองเห็นตัวเองในผู้อื่น
    นอกจากจะเอาตัวรอดแล้ว ยังต้อง เอาหัว เอาหางไปด้วยกันทั้งหมด ดวงจิตดั้งเดิม ประเสริฐนัก หากจักมองเห็น ย่อมต้องไปด้วยกันทั้งหมด ผู้รู้ ย่อมไม่ทำร้ายผู้อื่น หากสิ่งนั้นต่างหาก ที่ทำให้ทุกข์ และหาทางที่ดับทุกข์ ให้ได้ เรารู้ว่ามันยากมาก แต่เรารู้ ว่าคุณมีโอกาศ ดึงมันมาใช้ให้เต็มกำลัง
    อย่าห่วง เราอยู่ในสายลมเสมอ

19. เมขต์

โอเคครับผม (deejai)

20. เมขต์

ฟังเพลงต่อ..
    [ame=http://www.youtube.com/watch?v=QJ4klqgRom4]Vanessa Mae - Night Flight - YouTube[/ame]