FRIDAY 13"

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย เมขต์, 13 มกราคม 2012.

1. thunderstrom

thunderstrom Active Member

เปล่าหรอกพี่เมขต์ 555 ช่วงหลัง มักจะเห็นภาพซ้อนที่มากขึ้น เช่น เนื้อจากอาหารหนึ่งชิ้น กลายภาพมาเป็นวัวหนึ่งตัว ยืนอยู่ และหันมาที่เรา
    ประโยคเดิมซ้ำๆ ไม่ว่าจะเป็นพี่ไก่ พี่หมู พี่วัว พูดเหมือนกัน
    มันคือชะตาของเรา ทานเราเถอะเรารู้ เรายินดี
    นิ่งไป.... แล้วพูดกับตัวเองว่า เราโตพอแล้ว เราขอบคุณที่ท่านสละชีวิต โดย ไม่มีเงื่อนไข แต่หากเรารู้ เราคุยกับท่าน เราคงทานเนื้อท่านไม่ได้ ตราบใดที่ยังรับรู้ความรู้สึก เหล่านี้ เราก็ยังรับรู้ถึงความหวาดกลัว น้ำตาที่หมดหวัง

2. thunderstrom

เดี๋ยวนี้ทานอาหารหนึ่งจาน รู้จักขอบคุณ อาหาร เหมือนเราคือคนต่างถิ่น ที่มาอาศัยเรียน ทุกสิ่งมีบุญคุณ ต่างกับแต่ก่อน มีเงิน อยากกิน กินทิ้งเหลือ อิ่มและพอใจเป็นที่ตั้ง ไม่อยากรู้ที่มาที่ไป รู้แต่ว่า มีเงิน เดินทางรอบโลก มีอาหารดีๆพร้อมให้กินเสมอ ตอนนี้กินผลไม้สักลูก ยังขอบคุณเลย5555

3. เมขต์

เมขต์ เป็นที่รู้จักกันดี

T T คร้าบ สมัยก่อน อย่างบ้านผมแม่ เป็นคนอีสาน แทบอีสานบางทีจะมีการล้มวัว ควาย ทำบุญ หรืออะไรๆ ฆ่าสด ทำสดครับ พี่สายฟ้าทานที่เป็นซากไปแล้วไม่ได้ฆ่าสด ถ้าผมเป็นพี่ๆไก่ฯ คงอุทานอย่างเดียวกันมั้งครับ

4. thunderstrom

ถ้าเราเย็นชา แข็งเป็นหิน เราก็จะไม่รับรู้สุข ทุกข์ของใคร อย่างน้อยการมีน้ำตา แห่งความเห็นใจ ก็ยังบ่งบอกถึงความเข้าใจในวัตฎสงสารได้ดีเสมอ

5. เมขต์

ผมยังสำรวมไม่ได้เลย กินแล้วก็อร่อย กระโดดโลดเต้น เหมือนเดิมครับ แต่ผมกินแต่ผักแล้ว 555 เวลาเขาซื้อเนื้อหมูมาบางทีผมก็เดินไปแกล้งทำเสียงอ๊วกใส่ เกเรมาก 5555 ดูจะเป้นการกินเพราะความชอบมากกว่าฝึกตนแล้วครับ 555 จากแต่ก่อน หมึกทะเลสดก็กิน ทุกวันนี้ไม่กินแล้วครับ หย่าขาด 555

6. thunderstrom

สักวันหนึ่ง หากเราต้องเสียสละ ชีวิต เวลา อาจจะต้องวนเวียน เพื่ออยู่เป็นเพื่อนช่วยเหลือคนอื่นบ้าง เราอาจจะอายพี่วัวเขาก็ได้นะ เพราะคำตอบลึกๆ ก็คือ ไม่เอา เรื่องอะไร ฉันต้องได้ไป เรื่องอะไรทีท่าต้องไปคิดถึงคนอื่น... 555

7. เมขต์

มีก้อนเนื้อหัวใจ แต่ไม่มีความรู้สึก น่ากลัวสุดครับ เสียดายเลือด 55

8. thunderstrom

โหยไม่แปลกหรอก ทุกสิ่งคือการเรียนรู้ อะไรยังไม่ตกตะกอนนอนก้น ก็แกว่งไป มันรู้เอง ไม่ฝืนไม่มีกฏ
    แต่ก่อนไม่ไหว้พระเลย เกลียดพระไม่ดีอาศัยผ้าเหลืองหากิน
    โตแล้ว ก็รู้ว่า อ๋อ เราไหว้พระพุทธเจ้า เหมือนในหลวงไง ไม่รู้หรอกว่าคนที่ใส่ผ้าเหลืองเป็นใคร ท่านก็ไหว้พระ เวลาเสด็จต่างที่
    ใจโน้ม อ่อน กับสิ่งที่เราเห็นเรารับรู้ หากเราเห็นสีเหลือง สื่อไปถึงพระพุทธ เราก็น้อม ง่ายแต่อาศัยเวลาตกตะกอนนานมากๆเป็นสิบปี

9. เมขต์

ค้าบ 555 จะเป็นแพะทั้งที ต้องตั้งราคาสูงหน่อยครับ เผื่อจะทำให้เลือดแพะกระเด็นไปเปื้อนมือสั่งฆ่าได้ 55 รับลอง ตายคุ้ม อิ่มหลายมื้อ ไม่อายพี่วัวแน่ครับ พี่น้องแพะ ฮิฮิ

10. เมขต์

บ้านผมถูกสอนเรื่องการให้ ถ้าให้แล้วให้ไปเลย ไม่มีทวงครับ ถ้าใจจะให้เอง 555 Jesus พ่อแพะในดวงใจอีกคนของผมครับ ตอนเด็กๆ แม่มักจะบอกไม่ให้ยุ่ง ดุเวลาสนใจเรื่องของ พระแม่กวนอิม พระเยซู หรือใคร คือปลื้มมาก แต่โดนด่าหมดแม่บอกว่าไม่ใช่พุทธศาสนา แต่ก็ปลื้มพระพุทธเจ้ามาก จากหนังเนี่ยแหละครับ ผมยังจำภาพได้อยู่เลยหนังอินเดีย ฉากที่พระสุเมทดาบททอดกายลง จำสีส้มที่ชุดฤาีได้ครับ ^ ^

Hino da Vitória - Michely Manuely - Grande Final Jovens Talentos Kids - Programa Raul Gil - YouTube

11. เมขต์

แต่ก่อนผมดื้อมาก เหมือนฟังแต่ไม่ได้ฟังหรอกครับ 55 จำได้ว่าเคยทรมานมาก ครอบครัว พยายามทุกวิถึทางเพื่อให้เขียนหนังสือมือขวา สุดท้าย ผมก็เขียนซ้ายเหมือนเดิม 555 ผมว่าบางครั้งหัวใจก็มีเหตุผลมากพอที่จะเดินไปบนเหตุผลได้เหมือนกัน มันดูเหมือนการเอาแต่ใจตัวเอง แต่มันต่างกันมาก

พี่สายฟ้าสอนว่าถ้าเราน้อมใจนึกถึงพระพุทธ เหมือนที่ในหลวงไหว้พระพุทธเจ้าในทุกที่ ฟังแล้วสดชื่นหัวใจมากเลยครับ ^ ^ พี่สายฟ้าสอนเสมอให้เก็บแต่สิ่งที่เป็นประโยชน์ไป รู้จักกิน รู้จักใช้ รู้คุณค่าของทุกอย่างขอบคุณครับผม :D สิ่งใดจะเป้นอย่างไร ดีหรือไม่ดี ใครเป็นอย่างไรเราก็ไม่ใช่ผู้ตัดสิน และเราก็ไม่สามารถตัดสินใครได้ หาก ใครไม่แบกรับมันไปตัดสินตนครับ สิ่งที่เราตัดสินได้คือใจเราเลือกเก็บอะไรไปครับ เหมือนขี้หมา มันไม่ใช่ตัวกำหนดชีวิตของเรา ใจเราเห็นว่าหดหู่ เราก็หดหู่ เราเห็นผ้าเหลืองใจเราเห็นพระพุทธ เราก็เห็นพระพุทธ เราเห้นสิ่งใดด้วยความเจริญได้ เราก้เจริญครับ เจี๊ยกๆ ขอบคุณครับ พี่ๆ

เหมือนกับแพะยังใงละครับ คนฆ่าแพะ ที่มาคือใจของผมเอง ดังนั้นผมจึงต้องกลับไปที่คนฆ่า
    ก็คือใจของผม และทิ้งแพะไว้ แค่นี้ผมก็สร้างกุศล และความเจริญให้แก่แพะ และใจผมแล้วครับ ^ ^

[ame="http://www.youtube.com/watch?v=oLXuv2o6M_k"]Hans Zimmer & Lisa Gerrard - Now We Are Free (Long Version) - YouTube[/ame]

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 พฤษภาคม 2012
  12. เมขต์

Thx have a nice dream
    [ame=http://www.youtube.com/watch?v=DWf-n9uc2ZE]มหากรุณาธารณีสูตร - YouTube[/ame]

13. thunderstrom

บททดสอบ ไม่ได้ทำให้เธอตาย แต่ถ้าเธอมั่นใจในสิ่งที่เธอมุ่งหมาย มันจะสกัดเกลาให้เธอแกร่ง...

14. thunderstrom

15. thunderstrom

Avatar อวตาร หนังแนว LO&KM ที่สมบูรณ์แบบมาก
    ลองอ่านดู เล่นๆ อ่านได้ใจความแล้ว พอจะเห็นภาพ อะไรบ้าง อนาคตของการอยู่ร่วมกัน ของมนุษย์และทรัพยากรโลก ดาบคนละเล่ม อาหารวางตรงกลาง
    ดาบคนละเล่ม ไม่มีอาหารวางตรงกลาง ผู้แพ้ คืออาหาร

16. thunderstrom

ระดับความยากของงานสมัยหน้า
    เธออาจจะต้องเดินป่า เพื่อเก็บเมล็ดพันธุ์ที่ยังไม่ฝ่อ
    เธอคืออาหารที่เดินได้ เข้าและออกในโดมที่ปลอดภัย
    ลมหายใจคือสิ่งเดียว ที่บ่งชี้ว่าเธอมาทำงาน

17. thunderstrom

ระดับความยากของงานสมัยหน้า
    เธออาจจะต้องเดินป่า เพื่อเก็บเมล็ดพันธุ์ที่ยังไม่ฝ่อ
    เธอคืออาหารที่เดินได้ เข้าและออกในโดมที่ปลอดภัย
    ลมหายใจคือสิ่งเดียว ที่บ่งชี้ว่าเธอมาทำงาน

18. เมขต์

มาแล้วครับเข้าไป deep hanse มาครับฮาราคีรีในมิติจิตสำนึก 55

อ่านหนังผ่านมิติของผู้เขียนท่านนี้แล้ว ผมสนใจวัฒนธรรมการอยู่ร่วมกันแบบ LO&KM องค์กรที่ทำหน้าที่เป็นองค์รวมการเรียนรู้ องค์กรมีชีวิต(มันยิ่งใหญ่มาก) ฟังดูแซ่บดีครับ มีอาหารหล่อเลี้ยงกันเองไปตลอด เป็น ต้นไม้ที่สมบูรณ์มีชีวิตเคลื่อนไหว อัพเดต ทันจังหวะกาล Wow ซาร่ามันจอชมากเลย! ดูหนังต่างประเทศหลายๆเรื่อง เหมือนหนังกำลัง ดีดหยอกนายทุน แบบ "ต้องได้ในทุกสิ่งที่ต้องการ" เจ๋งดีครับ กว้าง ลึกและคลุม ถ่ายทอดภูมิปัญญาผ่านหนังได้ตรงไปตรงมาครับ

อนาคตของการอยู่ร่วมกัน ของมนุษย์และทรัพยากรโลก ดาบคนละเล่ม
    อาหารวางตรงกลาง ดาบคนละเล่ม ไม่มีอาหารวางตรงกลาง ผู้แพ้ คืออาหาร

ฟังดูไกล้ยุคคนป่าเลยครับพี่สายฟ้า จินตนาการของผม ทุกวันนี้ก็เหมือนถือดาบคนละเล่มแล้วครับ แคปิตอล อมมรกา บ้านเราเป็นเขต 12 เลขกำลังสวยครับ 55 เขต 13 ใครหืออือและไม่น่ารัก โดนกวาดล้างเผ่าพันธ์แบบพี่น้องชาวยิว อิรัก ไปเลยครับ น่ากัวว แฮะ ถ้าเกิดอะไรขึ้นมา อมริกา คงจะทำัตัวเป็นยารักษาโรคไม่หายขาด ถ้าต้องพึ่งยาอมริกา เราคงต้องส่วยค่ายาไปตลอด ไม่ต้องผุดเกิดกันเลย โอ้วแม่จ้าว มาเป็นแคตนิสกันดีกว่าครับ ในเรื่องแคตนิสเป็นหมอนักล่าดีๆ นี่เอง ผมแอบเห็นกฏแห่งกรรมในเรื่องด้วยแหละ ที่สำคัญแคตนิสไม่ลงมือฆ่าใครก่อน ถึงว่าทำใม แคปิตอลถึงได้กลัวนัก 55

ข้างล่าง ที่พี่เขาเขียนเล่าไว้ทำตัวแดง แต่ไม่ credit นะครับ พี่สายฟ้าเครดิตไปแล้ว สำนวนพี่เค้าคม ดีครับ เลยก้อปดิบมาวางครับ

ต้นไม้ขนาดใหญ่มากๆๆๆๆ ดูจะเป็นต้นเดียว แต่ จริงๆ มี "ความเชื่อมโยง" เป็น network กับ ต้นไม้ทุกต้น อุปมา เป็น network ของธรรมชาติ ฉากประทับใจมากมาย การเอาเส้นผมของเรา ไปเชื่อมโยงกับ ต้นไม้ ม้า นก ฯลฯ เราคือธรรมชาติ ธรรมชาติคือเรา ตัดไม้ทำลายป่า คือ ฆ่าตัวตาย ชัดๆ คุณค่าของธรรมชาติ และ ความรู้ที่จะได้จากธรรมชาติ มีค่ามาก คนเขียนบท เอาทหารพิการมาเป็น ตัวเล่าเรื่อง น่าจะ สะท้อน เรื่อง ในสมองของเรา ที่โดน ระบบ ความเชื่อเก่าๆยุคอุตสาหกรรม ฯลฯ ประเคน ระดมยัดใส่เข้ามา แบบที่ทหารในหนัง คือ "ห้ามคิด" ทำตามสั่ง และ เอาตัวรอด

มีการสอดแทรกมุมมองทางซิกข์ด้วยครับ ที่ว่า เส้นผม แสดง ถึงความสมบูรณ์ การสร้างสรรค์ของพระเจ้า เป็นหนังที่รวมมุมมองทางภูมิปัญญา ด้านจิตวิญญาณ เก๋มากครับพี่สายฟ้า วันนี้ ผมไปก่อนนะครับ..Kzz share ครับ

"You cannot travel the path until you have become the path itself"

ผมชอบประโยคนี้ หนทางบนตัวตนต่างๆ อุปมาดั่งอาภรณ์ที่เราสวมใส่ ตัวเราเติบโตขึ้นทุกวัน ใครจะเป้นอะไร ชื่อใด สำคัญที่เรารู้จักใจเราไหม เรารู้ใจ เราก็ทำหน้าที่สมบูรณ์พรั่งพร้อมได้ด้วย เพราะทำออกมาด้วยใจ(ที่ฝึกได้) จึงเติมเต็ม หล่อเลี้ยงไปในตัว แล้วมีอยู่อย่างมีประโยชน์ด้วยอาการมีชีวิตชีวา มันคงเป็นอะไรที่สุโคร่ยมากเลยครับ อุปมาดั่งใจที่รู้แยกสิ่งห่อหุ้มจากตน ดั่งเด็กน้อยเริ่มรู้จัก เปลื้องผ้าอาบน้ำเองได้ แสดงออกอย่างจริงใจเช่นธรรมชาติของสัตว์ ย่อมวิ่งไปหาป่าอย่างอิสระเสรี

น่าสังเกตุอีกอย่างหนึ่ง ประเทศเรามักฝึกกุลบุตรแบบ "ห้ามคิดนอกกรอบ" และ ทำตามสั่ง ไม่เช่นนั้นจะเรียกว่า รั้น เถียงหรือว่านอนสอนยาก ต้องทำตามจึงจะเรียกว่าเรียนรู้เท่านั้น แบบนี้ไม่มีการต่อยอด มันได้แต่รูปแบบแข็งๆทื่อๆ ผมชอบวิธีที่พี่สายฟ้าำพาพวกเราเรียนรู้ครับ เป็นแรงบันดานใจแบบอย่างของผู้หลักผู้ใหญ่สำหรับผม (^_/\_^) โดยไม่ได้บังคับกันเลย ผมก็จะเดินตามผู้ใหญ่เป็นเยี่ยงอย่าง อย่างสมัครใจครับ ^ ^ ไอติมเย็นๆรับวันไหม่ ไปแระ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 พฤษภาคม 2012
  19. เมขต์

ชอบคลิปนี้ครับ ฟังไม่ทัน เหมือนเค้าจะบอก เรื่องความสำัคัญของการสกัดน้ำ ช่วงนี้มีข่าว สารเคมีที่มาจากกล่องโฟม ด้วยครับ บ้านผมใช้ขวดพาสติกธรรมดา จุน้ำกินครับ เคยได้ยินว่า มันก็พอๆกับกล่องโฟมครับ ผมว่าแต่ละอย่างนี่ เพิ่มโรคสะสมทั้งนั้นเลยครับเนี่ย

[ame=http://www.youtube.com/watch?v=BCHhwxvQqxg]Water Changes Everything. - YouTube[/ame]

20. thunderstrom

ขอบคุณ สำหรับหยาดน้ำค้างยามเช้า ครับพี่เมขต์ น้ำหยดเดียว ก็อิ่มไปได้ทั้งวัน
    ขอบคุณที่ตอบรับ และให้เกียรติ มาโดยตลอด ขอบคุณในความตั้งใจจริง ขอบคุณในความอ่อนน้อม ขอบคุณในความกรุณา พี่จะเป็นเพียงธาติอากาศ หากในความคิดและความรู้สึกของจิตวิญญาณของเธอ มองผ่านไป