FRIDAY 13"

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย เมขต์, 13 มกราคม 2012.

1. thunderstrom

thunderstrom Active Member

อย่างตอนนี้พม่า มาแรงมากครับ โรงแรมเครือยุโรป กำลังเล็งมาลงทุน นักท่องเที่ยวจากยุโรป ญี่ปุ่น และ เกาหลี กำลังหลั่งไหล ไปทำเม็ดเงิน รวมถึงการลงทุนต่างๆที่พม่าครับ
    เวียดนาม ก็ไปไกลมากแล้วครับ คู่ปรับของเราคือกัมพูชาครับ ส่วนลาวเขามีคนฝรั่งเศส เข้าออก คนลาวไปฝรั่งเศส เหมือนเป็นเมื่องพี่น้องกันแล้ว มุมมองของชาวต่างชาติ ที่มีต่อเมืองไทย เออ เอาตรงๆนะครับ อย่างเกาหลีเราเคยร่วมรบกับเขา เขาเลยให้เกี่ยรติ ไม่ต้องขอวีซ่า แต่คนของเราทำเรื่องไว้เยอะครับ อันนี้ก็เลยโดนแบนกันไป แต่ยังไงก็ดี ไม่เคยโกหกครับ ว่าเป็นคนไทเป สิงหคโปร บอกไปเลยความจริงครับ คอรัปชั่นก็ยอมรับ การบริหารประเทศก็ยอมรับ คนไทยอ่านหนังสือน้อยมากในโลก ก็ยอมรับ เป็นอะไรก็ยอมรับ เพราะผมก็คือคนไทยคนหนึ่งครับ เพียงแต่นำเสนอ สิ่งบวกออกไปมากกว่า และยอมรับในสิ่งที่เป็นลบครับ

2. thunderstrom

[ame=http://www.youtube.com/watch?v=UM5yepZ21pI]The Matrix Trailer - YouTube[/ame]

3. illanzer

illanzer เป็นที่รู้จักกันดี

30 สิงหาคม 2005
    มาสร้างสภาเจไดกันเถอะครับ อิอิ อัศวินเจได เหมือนเป็นเรื่องของอนาคตเลยนะครับ หรือว่าที่หนังเอามาฉายนั้นเป็นยุคตกต่ำของลัทธิเจได!!! ยุคที่คำสอนที่นำไปสู่การบรรลุธรรมนั้นได้ขาดหายไป ถึงกับต้องพัฒนาดาบเลเซอร์มาใช้เป็นเครื่องมือแทนอาวุธที่ใจ \(*0*)/

4. illanzer

ครับพี่สายฟ้า กำลังดูเมทริกซ์ภาคหนึ่งไปด้วยครับ ผมไม่ค่อยมีหัวทางด้านการเมืองเท่าไหร่ แต่รับรองว่าอาจารย์มวยจีนที่สอนผมท่านมีนโยบายเจ๋งๆ เพียบเลยล่ะครับ 555 แต่แปลก ประเทศไทยเราเป็นขวาน คงต้องมีพระเอกเป็นขวานฟ้าหน้าดำมั้งครับ ถึงจะกวัดแกว่งขวานวิเศษได้

เอ...หน้าดำ เพราะกรรมทำมา อิอิ พอดีผมเป็นคนพูดไม่เก่งอ่ะครับ แต่พอมาหน้าจอคอมนี่ดูเหมือนความคิดมันจะพรั่งพรูออกมาเลยครับ ^^

ที่ผมสนใจเรื่องวิถีเซียนนี่เพราะมันคล้ายๆ ฤาษีดีครับ อิอิ แต่ดูเหมือนเซียนจะเท่กว่าตรงชุดทีี่ใส่ เอ๊ะ!! หรือสภาเจไดตอนเริ่มแรกจะมีการฝึกแบบรวมศาสนาที่ตรงสู่พระนิพพานเข้าด้วยกัน ทั้งหินยาน มหายาน วัชรยาน

???

5. thunderstrom

[ame=http://www.youtube.com/watch?v=7Dh-cox7WUc&feature=related]The Truman Show Alternate Ending - YouTube[/ame]

6. thunderstrom

พี่ อิล เคล็ดลับในการสื่อสารนะครับ สำหรับพี่อิล คือยังมีความหน่วงเรื่องเวลา คือ เวลาคิดกับพูดไม่สัมพันธ์กันครับ หมายความว่า จิตมีความไวเป็นปกติ แต่สติที่นิ่ง พอจะทำให้เกิดอาการหน่วงของเวลา ทำให้เราคิด หนึ่งรอบ สองรอบ คล้ายการประมวลผลในคอมพิวเตอร์ น่ะครับ ภาษา ธรรมน่าจะเทียบกับการวิปัสนา หรือการคิด ประมวลออก แล้วจึงแสดงออกทางภาษาเขียนหรือพูดน่ะครับพี่อิล

7. thunderstrom

นั่นหมายความว่า ประมวลความคิดจะยิ่งลึกซึ้งและรวดเร็ว ตามจิตได้ทัน หากเราเริ่มที่จะฝึกบ่อยๆครับ เรียบเรียงเรื่องราวเข้าหมวดหมู่ คล้าย mind map อาจจะใช้ สมุดโน้ต ในการเขียนรูป หรือการจดบันทึกแบบ mind map ในแบบของตัวเองเข้าช่วนน่ะครับ รับรอง ความจำที่เป็นเลิศ ของพี่อิล จะถูกใช้ ร่วมกับการประมาลของเซลในส่วนที่ไม่ค่อยได้ใช้อีก มากมายมหาศาลครับ อันนี้รวมถึงการพัฒนาทักษะ การใช้สมองด้านขวาอีกด้วยครับผม

8. illanzer

ครับ ขอบคุณครับพี่สายฟ้า ^^

9. thunderstrom

เรามาพูดกันเรื่องมวยก็ได้ครับ ผมเคยฝึกมวยไทยมาสามสี่ปีครับ พี่อิล ฝึกมวยจีนเหรอครับ มาแชร์กันครับ

10. illanzer

ครับ มวยไทยน่ากลัวมากครับ ผมฝึกมวยจีนมาเจ็ดปี ยังไม่เท่าฝึกมวยไทยมาสามเดือนเลยครับ แต่ด้วยร่างกายที่เจ็บออดๆ แอดๆ เลยฝึกมวยไทยไม่ค่อยได้ครับ นี่ก็เพิ่งดีขึ้นจากอาการไทรอยด์เป็นพิษ ถ้านับเวลาฝึกมวยจีนทั้งชีวิตจริงๆ ยังไม่ถึงหนึ่งปีเลยครับ แหะๆ

อาจารย์ผมเคยบอกไว้ว่า มวยจีนถูกสร้างขึ้นมาเพื่อรับมือกับมวยจีนน่ะครับ ไม่ทราบว่าจะจริงเท็จรึเปล่านะครับอันนี้

11. thunderstrom

โชคดีนะครับ พี่ได้เจอกัน ขออณุญาติ แสดงความเห็นอย่างตรงๆนะครับ
    อาการนี้ เขาเรียก มีตัวไว้เป็นตัวประกันครับ นั่นหมายถึง red line ครับ คือ เก่งจริงต้องใช้กำลังภายในภายนอก ฟอกตัวให้ได้ ไม่ได้ กายหยาบแกตายแน่ อันนี้ผมถือว่าโหดมากครับ คล้ายการบังคับเลย เพราะเจ้าตัวจะรู้ทุกอย่าง จะดีขึ้น จะแย่ลงอยู่ที่การะเลือกของตัวเอง ผมเจอคนที่มีภาวะนี้หลายท่านครับ แต่ละท่านสุดยอดมากๆๆ คือสู้ตาย เดินหน้าไม่มีคำว่าถอย ฝึกสมาธิระดับสูง ล้างระบบเลยครับ ทานอาหารมีประโยชน์ ฝึกจักระ โอว สุดยอดมาก น่านับถือ แต่แต่ละท่านกลับสดใสมากกว่าคนปกติ ดีๆอีกครับ

12. thunderstrom

การฝึกมวยไทย หัวใจ อยู่ที่ การปลุกระดับสัญชาติญาณของสัตว์ที่ก้าวร้าว ป้องกันตัวและทำลายล้างครับ แต่หากการควบคุมเสือตัวหนึ่งจะทรงพลังได้ หากรู้จักเปลี่ยนแรงผลักดันมหาศาลนั้น เป็นความไว ของสติมาทดแทนครับ เราจะเห็นทุกอย่างเป็นภาพช้า กล้ามเนื้อตื่นตัว สุดๆ หัวใจเต้นไวมากถึงมากที่สุด ไม่มีความเจ็บปวดใดๆอย่างที่คิดหรอกคัรบ และแผลที่หายดีแล้ว ก็ไม่เจ็บอย่างที่คิด ผมเคยศอกเปิด หลังมือแหวะ ตอนชกขนาดใส่นวมแล้ว ยังหนังเปิดได้ครับ สิ่งที่น่าจะได้นะครับ การควบคุมจิตล่วงหน้าเหมือนเห็นการเคลื่อนไหว ล่วงหน้า หนึ่งสเตป ทุกอย่างช้าพอ ที่จะมีเวลาคิดครับ

13. thunderstrom

ให้เครดิต ครูเอ๋ อนุพงษ์ นักมวยลุมพินีเก่า ตอนนี้เป็นครูฝึก ที่fitness first bangna krub

14. thunderstrom

มวยจีนผมเคยมีข้อมูลของมังกรบูรพานะครับ มีที่ซีคอน กับที่บางนา ในกทม แต่ถ้าเป็นอาคิโด รู้สึกจะมีที่พระขโนง แถวสถานีรถไฟฟ้า ขออภัยนะครับ เป็นข้อมูลสำหรับท่านที่สนใจฝึกศิลปการป้องกันตัว สำหรับมวยไทย มีที่รังสิต และค่าย fair tex ลองฝึกการออกกำลังกายให้จิตใจแข้มแข็งปลอดโปร่งดูนะครับ พี่อิล สู้ๆนะครับ หากเราคิดว่าเราแข็งแรง มันจะค่อยๆเป็นอย่างที่เราคิดครับผม

15. illanzer

โอ้ว สุดยอดเลยครับ ผมยังฝึกไม่ถึงระดับนั้นเลยครับ ยังต้องฝึกอีกต่อไป เพราะเริ่มฝึกจริงๆ จังๆ ก็เพิ่งปีที่แล้วนี่เองครับ 555 กำลังวางแผนสร้างสภาเจไดกับอาจารย์อยู่ครับ ผมจริงจังนะครับเนี่ย ถ้าเริ่มตั้งเป็นสมาคมได้เมื่อไหร่ ก็ถือว่าเป็นก้าวแรกของเหล่าผู้บำเพ็ญจิตทั้งหลายเลยครับ

อาการไทรอยด์ผมเริ่มดีขึ้นแล้วครับ ^^ ขอบคุณที่ชี้แนวทางที่เป็นได้ของอาการครับ
    อาจารย์ผมฝึกลมปราณพิษ จนตอนนี้ดวงตาทั้งสองเป็นต้อหินนี่ ไม่ทราบว่าจะสามารถใช้วิธีไหนรักษาได้บ้างครับพี่สายฟ้า อิอิ(ถือโอกาสถามซะเลย)

16. thunderstrom

ส่วนใหญ่ มักจะเป็นในผู้ที่เคยฝึกกสินไฟ หรือ ปราณสะดุด ก่อนที่จะมารวมกันที่หว่างคิ้วนะครับ อันนี้ไม่เกี่ยวกับการแพทย์สมัยใหม่ครับ อาการต่างๆจะมีทั้งดีและเสีย จะบอกไงดี ลดการทำงานของตาเนื้อลงครึ่ง เพิ่มการทำงานของตาในครึ่ง ทั้งสองไม่โหลดเกินไป อันนี้อธิบายยากนิดนึงครับ มันอยู่ที่การชั่งน้ำหนัก ของดวงตาในและนอกอะครับ ขอตั้งสติก่อนว่าจะพูดยังไง

17. thunderstrom

การล้างพิษ อาจต้องอาศัยโยคะ หรือการเดินปราณอันนี้ผมไม่ถนัดนะ แต่ผมจะใช้วิธีการเต้นhip hop ให้ร่างกายผสานไปกับ beat แล้วปล่อยไปทุกทิศทาง เหงื่อจะออกมากเลยครับ เหมือนตอนทำโยคะอาสนะ มันจะร้อนๆ และหาปล่อยออก ทางกระหม่อม หรือ กระจายออกทั่วตัว คนอยู่ใกล้ จะรับรู้ถึงความร้อนเลยครับ

18. illanzer

อาจารย์ผมพอดีเป็นมวยจีนที่หลากหลายมวยน่ะครับ เป็นไอคิโด คาราเต้ เคนโด ยูโด มวยไทยด้วยครับ แหะๆ แต่ที่อาจารย์ท่านถนัดที่สุดก็มวยจีนนี่แหละครับ เพราะท่านเป็นคนไทยเชื้อสายจีน ท่านเปิดสอนอยู่ที่ลำพูนครับ ที่สนามกีฬากลางจังหวัดลำพูนโรงยิมเนเซียมบาสเก็ตบอลน่ะครับ ^^ พอดีท่านก็ปฏิบัติธรรมด้วย ท่านจึงสั่งสอนผมเกือบทุกเรื่องเลยครับ ^^

19. thunderstrom

เพื่อนผมสามคน รวมถึงผมด้วย ตาอักเสบตอนฝึกหมดเลยครับ ร้อนใน และแสบร้อนดวงตา ตาอักเสบ ส่วนใหญ่เราหาหมอ และอาศัยความดื้อครับ ฝึกต่อจนหาย จนทนความร้อน พิษ และแสงจ้าได้ดีครับ เรามักเร่ิมจาก อาทิตย์อัศดง สีส้มแดง นั่นแหละครับ เป็นครูคนแรก

20. thunderstrom

ดีมากๆเลยครับ ผมอ่านแล้วยังดีใจเลย ผมสิ หัวเดียวกระเทียมลีบ ฝึกเองหมดทุกอย่าง ขอให้ประสบความสำเร็จและมีความสุขนะครับ อูย...ชอบ ชอบ