FRIDAY 13"

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย เมขต์, 13 มกราคม 2012.

1. thunderstrom

thunderstrom Active Member

พี่เมขต์
    โลกหมุนรอบตัวเอง
    จักรวาลก็ดึงดาวเคราะห์ต่างๆให้หมุนรอบ คล้ายการเกาะกลุ่มกัน มีทั้งผลักดันและดึงดูด

สิ่งมีชีวิต หายใจเอาอากาศเข้าไปเป็นธรรมชาติ ไม่ได้อาศัยความพยายามมากมายอย่างที่เราคิดหรอก มันคือวิถีแห่งธรรมชาติ
    การเป็นหนึ่งเดียวกับธรรมชาติอันไร้ขอบเขต จนกระทั่งไม่เหลือตัวตนเป็นสิ่งที่คล้ายกับอิสระภาพ แต่แท้แล้วคือการเรียนรู้ธรรมชาติด้วยการสัมผัสแล้ววิปัสนาให้ตกตะกอน มิได้หมายความว่า ละทิ้งธรรมชาติ หรือ หลุดพ้นจากธรรมชาติ
    เรายังอยู่ภายใต้กฏแห่งธรรมอยู่ ไม่มีสิ่งใดเอาชนะได้ เมื่อไม่คิดเอาชนะ จึงไม่มีตัวตน เมื่อไม่มีตัวตน จึงหลอมรวม รวมเป็นหนึ่งเดียว กลายเป็นกระแสพลังงานที่เป็นอนันต์ รอการพบ ไม่ได้หายไปไหน เพียงแต่ไม่กลับมาเวียนว่ายในวัตสงสารอีก

2. thunderstrom

ตั้งใจว่าจะยังไม่เขียนอะไรยากๆๆ เพราะเนื้อหาที่สมบูรณ์บรรจุในพระไตรปิฎกส่วนหนึ่ง ซึ่งมีพระท่านเป็นผู้ถ่ายทอดแปลความ สอนและดูแลอยู่แล้ว
    ในส่วนความหมายที่เข้าใจง่าย เหมาะแก่การดำรงชีวิตปัจจุบัน และการใช้จิตวิญญาณในการสัมผัสกับธรรมชาติ น่าจะพอถ่ายทอดออกมาเป็นตัวอักษรที่ไม่ขัดต่อหลักศาสนาใดๆๆ ทั้งพุทธ คริสต์ และ อิสลาม ทั้งหมดล้วนเติมเต็ม
    ต้นไม้มีชีวิต มีพลังงาน
    น้ำเก็บพลังงานของสิ่งมีชีวิต
    ดินเสมือนธาตุแม่ ประกอบ
    ลมคือจิต หากจะถามว่า พลังงานธรรมชาติได้มาจากไหน
    ลองกลั้นลมหายใจสัก สามสิบนาทีสิ หากกลั้นไม่ได้แสดงว่ารู้แล้ว

3. thunderstrom

ความลับ อยู่ใน ความว่างแห่งอนันต์
    คล้ายกับการทำกสินช่องว่าง (อันนี้ัอธิบายยากสุด)
    กสิน เกิดจาก การฝึกพลังงานแห่งจิต จนเรียนรู้สิ่งที่เอามากำหนด เช่น ดิน น้ำ ลม ไฟ วรรณะสีต่างๆๆ แต่ทั้งหมด คือการฝึกของจิต จิตของเราเองนั้นแหละ ไม่ใช่อะไรที่ไหน
    หมายความว่า ทุกสิ่งถูกนำมากำหนดได้ หมด มันคือประตูแห่งการเรียนรู้ในโลกกว้าง
    คล้ายกับ เมื่อคุณมีคอมพ์ คุณมีอินเตอร์เน็ต คุณก็ท่องโลกแห่งความรู้ และพลังงานได้
    ขึ้นกับว่าสิ่งที่คุณกำหนดที่จะเรียนรู้ คืออะไร คุณก็ใช้คอมพ์หา
    ทางจิตก็เหมือนกัน คุณต้องตั้งสมาธิ รวบรวมความสามารถในกสินสิบให้ได้ก่อน แล้วจึงกำหนด ในสิ่งต่างๆๆ นานๆไปความสามารถเหล่านี้ จะกลายเป็นธรรมชาติ ที่ยังอยู่กับลมหายใจของคุณเอง คุณอาจจะไม่ต้องตั้งกสินตั้งต้นอีกแล้ว

4. thunderstrom

ง่ายๆนะครับ สิ่งที่อยู่รอบตัวของเรา รวมถึงมนุษย์ สัตว์ พืช แบคทีเลีย ล้วนเสมือนหนึ่งเดียวกัน รวมแล้วเรียกว่า ธรรมชาติ
    ถ้าหากเราแยก
    ยิ่งแยกยิ่งงง เช่น
    การมองโลกจากระยะไกลมาก จะเห็นโลก เป็นสีน้ำเงิน สวยๆ เห็นดวงจันทร์ เห็นอาทิตย์
    แต่ถ้าหากเรามองใกล้เข้า เห็นทะเล เห็นแผ่นดิน
    ใกล้อีก เห็นทวีป เห็นประเทศ แบ่งไปอีก เห็นจังหวัด อำเภอ ตำบล หมู่บ้าน
    ใกล้อีก เห็นต้นไม้ใหญ่ เห็นสารธาร เล็กๆๆ เห็นช้าง เห็นคน เห็นยีราฟ
    ใกล้ไปอีก เห็นเห็ดรา เห็นดอกไม้ เห็นเฟิริน์
    ใกล้ไปอีก.........
    ใกล้ไปจน ไวรัสแบคทีเรีย มากมาย
    แท้แล้ว โลก ก็รวมทุกอย่างเข้าด้วยกัน
    ไปถามเด็กๆ สิ รู้จักก้อนกลมๆสีน้ำเงินนี่ไหม รู้จักค่า
    แสดงว่าเด็กเล็กๆๆ เข้าใจภาพรวมได้ดีกว่าคนที่โตแล้ว

5. เมขต์

เมขต์ เป็นที่รู้จักกันดี

อ้ากกก ^-^ กลั้นไม่ได้ตั้งแต่สามสิบวิแรกแล้วครับ 555
    ขอบคุณคร้าบ ออกไปไกลเลยผม + ., +

อย่างนั้นการฝึกจิตก็คงเหมือนกับการ ลงโปรแกรมให้กับ ฮาร์ดแวร์ ?
    แต่ผมไม่ได้ลงอะไรเลยเปลือย ชอบกษิณเหมือนกับครับ มันถูกจริตด้วยครับ
    แต่ตอนนี้มีปัณหา ตั้งกษิณไม่ได้ ตั้งได้แปปนึงมันก็เป็นดำๆตรงกลาง T T

6. thunderstrom

พูดง่าย เข้าใจดีเนาะ ค่อยๆเรียนรู้ครับ ปลอดโปร่งสบายๆ เหมือนการเชื่อมต่อ

7. เมขต์

ครับผม รุ่นควายเทียมเกวียนครับ 55555 ^-^
    ปลอดโปร่งสบายๆ เหมือนเชื่อมต่อ จะลองดูครับพี่ ^ .. ^

8. thunderstrom

หนักไปบอกด้วยนะครับ คุยเล่นๆขำขำได้ครับ
    ดำ ดำ ตรงกลาง น่าจะเป็นเขม่าจากกสินไฟนะครับ ถ้าผิดขออภัยด้วย
    พี่เมขต์
    กสิน คือการกำหนด คือใช้จิตของเรา เรียนรู้สิ่งนั้น จากหยาบตาเห็น
    ไปสู่ละเอียดเยี่ยงใจรับรู้ อาศัยสองสิ่งครับ
    ตัวตั้ง คือ ลมหายใจที่ละเอียด ละเอียดพอ ที่จะทำให้การทำงานต่างๆของร่างกายชลอตัวลง ดั่งการหลับลึก ระบบเมตตาบอริซึ่มจะทำงานช้าลง ร่างกายไม่ต้องการออกซิเจนไปเผาผลาญมากนัก การเชื่อมต่อจิต ที่มีต่อเซลต่างๆในร่างกาย จึงเคลื่อนอย่างเบาบาง
    ส่งผลทำให้จิต ไปรวม กระจุกตัว กันที่เดียว ทำให้เกิดพลังงาน คล้ายๆ การใช้เลนส์แก้ว รวมแสงอาทิตย์
    อันที่สอง ความมานะมุ่งมั่น คล้ายการจดจ่อ อยู่กับสิ่งนั้น อย่าได้คิดถึงภาพล่วงหน้า หรือความวิเศษ ที่จะได้รับจากมัน แค่จดจำภาพที่ได้จากดวงตา ไปสู่ดวงใจ เสมือนการวาดภาพรวมในใจ เหมือนการนึกภาพหน้าคนที่เรารัก มีดวงตายังไง ขนตากี่เส้น ซูมทุกจุด ซูมเข้าออกเพลินๆ ไปอย่าคิดไปมากกว่านี้ครับ

9. thunderstrom

บางสิ่งที่สำคัญ ไม่มีอะไรบังเอิญครับพี่เมตข์ ทุกสิ่งมีที่มาที่ไป จริงๆแล้่วพี่เมขต์ น่าจะพอรู้ล่วงหน้าแล้วนะ มันก็ยังเป็นอย่างนั้นอยู่ อย่าได้ตกใจไป อย่างน้อย นาทีนี้ เราก็ยังได้สื่อสารกันอยู่

10. เมขต์

ครับผม พอเข้าใจแล้วครับ ^^ ผมใช้เทียนทำ 55555 ต่อมาป้าจับได้เลยสั่งห้ามไว้ แต่ก็ทำเล่นอยู่เรื่อยๆ มันสนุกดีเวลามีจุดๆขึ้นมาครับ ต่อมามันเป็นดำๆผมเลยเลิกเล่น

11. thunderstrom

[ame=http://www.youtube.com/watch?v=wXg10MsVRX0]Kundalini Awakening Process - YouTube[/ame] ลองตั้งใจดูนะครับ

12. thunderstrom

มองข้ามจุดดำไป มองแปลวนอกแปลวในของไฟ มองช่องว่าง มองสีเขียวสี้น้ำเงิน มองภาพรวม เบื่อหลับตา ก็ลืมตาในความมืดเลย หากำแพงว่างๆๆ รองรับ แต่จะมีสองภาพซ้อนกัน คือภาพติดตา และภาพทีจิต กำลังสร้าง หากสร้างได้ แสดงว่าจิตเริ่มมีแรงแล้วครับ ภาพจะรวมเป็นหนึ่ง มองเห็นตลอดเวลา เบาบางเหมือนฟองสบู่ บางมาก ไม่เหม่อๆๆมองไม่เห็นหรอก

13. เมขต์

oho! ดูจบแล้วครับ เหมือนง่าย แต่จิตจะมีแรงไหวไหมเนี่ย 5555 ^ ^ ไปเอามาทดลองดีกว่าครับ 555

14. thunderstrom

พี่เมขต์ ถ้าไม่ตอบสองสามวัน แสดงว่าสถานที่ที่ไป ไม่มีเน็ตใช้นะครับ เขียนไว้ถ้ายังไงจะเข้ามาทักทาย ถ้าตอบได้ยินดีตอบ แต่ถ้าตอบไม่ได้ต้องอาศัยเพื่อนๆพี่ๆในนี้ช่วยกันละครับ

15. เมขต์

อ้าวจะไปไหนครับเนี่ย แต่ผมก็จะไปอีกเหมือนกัน สถานที่ที่ไปเน็ตไม่เอื้ออำนวยเท่าไหร่ครับ 555

16. thunderstrom

ไปไหนล่ะครับ ไป haneda พี่เมขต์ สรุปสิ่งที่ได้คืนนี้หน่อยคับ

17. เมขต์

ครับไอ้เมขต์ก็ดีใจ ที่ได้สื่อสารกันนาทีนี้ :) บางอย่างผมก็เดินวนมานานแล้ว ไม่รู้รออะไร..

เพลงนี้ให้พี่ พายุสายฟ้าครับ(เรียกอย่างนี้ได้ไหม)
    [ame=http://www.youtube.com/watch?v=rKoQ3lNlRFA]Awakening Signs - YouTube[/ame]​

18. thunderstrom

[ame=http://www.youtube.com/watch?v=vhG8zC4npsE]Love Song For A Vampire - YouTube[/ame]

19. เมขต์

ไปไหนล่ะครับ ไป haneda พี่เมขต์ สรุปสิ่งที่ได้คืนนี้หน่อยคับ

เวลาเห็นประโยคนี้ที่ไร ผมจะนึกถึง... "นักเรียน ใครการบ้านไม่เสร็จ? ออกมาเดี๋ยวนี้" 55

วันนี้เริ่มต้นเรียนรู้วิธีการผลักดันพลังธรรมชาติที่มีอยู่ในตัวเราให้ตื่นครับ Osho!
    ด้วยการฝึกจิตเรียนรู้ ดิน น้ำ ลม ไฟ ก่อน (วันนี้สรุปยากนะครับเนี่ย osho+.+)

ก่อนหน้านี้ นึกถึงคำนี้ "ว่างในคิด คิดในว่างได้.."
    แต่ผมยังไม่ถึงที่สุดของความว่าง(อนันต์) โดยการ
    ฝึกทำจิตให้แข็งแรง จะเกิดเป็นวิปัสสนา เอง
    แทนการเค้นเอาคำตอบจากวิปัสนึก 555

20. thunderstrom

ลิงเรียก พี่ครับ พี่ครับ